overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: Athlon3500+ vs celeron420

OverclockZone Member Gep's Avatar

Default Athlon3500+ vs celeron420

อยากถามว่า ถ้าใช้งานแบบ overclock นะครับ ตัวไหนจะแรงกว่าครับ
    แต่ถ้าใช้งานแบบเดิมๆนี่ Athlon3500+ น่าจะแรงกว่าอยู่แล้วใช่ป่ะ

celeron420 bsel mod กับบอร์ด 965 มันจะclock ได้อย่างน้อยก็ 3.2GHz ส่วน
    Athlon3500+ นี่ผมไม่รู้เลยอยากถามดูอ่ะครับ

ที่จับ cpu เล็กอย่าง celeron มาเทียบกับ Athlon นี่เพราะเห็นว่ามันเป็นแกน core2 อ่าครับ
    รบกวนใครรู้ฟันธงที

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

420 ครับ ถ้าเจอบอร์ดดี วิ่งสุดเพดานเลยครับ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

CeleronD 420 กินขาด แบบว่า ทิ้งกัน 2 หลักกิโลเมตรเลยครับ ผมเห็น เขา พา

ไอ้ตัวนี้ไปแตะ 3.2Ghz ได้ง่ายๆเลยนะ

ผมว่า CeleronD 420 มันดีกว่าทุกอย่าง(เทียบกับ 3500+) แต่ MB จะพามันไปได้ขนาดไหนแค่นั้นแหละ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

Celeron 420 เหอะครับ

แค่นี้ก็แรงกว่า Pentium 4 แล้ว จะมาเอาอะไรกับ Athlon ล่ะครับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    Celeron 420 เหอะครับ

แค่นี้ก็แรงกว่า Pentium 4 แล้ว จะมาเอาอะไรกับ Athlon ล่ะครับ
    นั่นดิ เหอๆๆ

OverclockZone Member

ไม่แน่เสมอไปครับผม ลองชมผลการทดสอบ 420 กับ Sempron 3200+และ Athlon64 3000+ ใน PConline ที่นี่ดูครับ
    http://www.pconline.com.cn/diy/cpu/r...5/1020539.html
    และที่นี่ http://www.pconline.com.cn/diy/cpu/r...5/1020706.html

ด้านเกมแค่ 2.7 GHz ของ Athlon64 3000+ ก็ชนกับ 420 ที่ 3.12 GHz สบายๆครับ เจ้า 3500+ step ใหม่ๆลากแตะ 2.8-2.9 GHz สบายๆถ้า MB ดีๆ

อีกอันจ้า
    ด้านเกมสู้ได้สบายๆ แต่ถ้าเอาไป render หรือตัดต่อหนังเป็นหลัก ก็เอา 420 ครับผม

OverclockZone Member XP_armor's Avatar

อืม ความรู้ครับ

งั้นที่บอกว่า Celeron 4xx จะแรงกว่า Athlon 64 ได้ มันก็ไม่แน่เสมอไป สิครับ

เพียงแต่ว่า Celeron มันโอเวอร์คล็อกได้ดีกว่า เท่านั้นเอง (มันจะแรงกว่า Athlon 64 ไดเก็ตอนจะ clock นี่แหละ) เดิมยังถือว่าสู้ไม่ได้

อืม เสริมอีกนิดละกันนะครับ

จากกราฟที่คุณ digimontamer โพสให้ดู

ถ้าเอาไปเล่นพวกโปรแกรม วัดคะแนน 3D mark

เดิมๆ Athlon 64 จะทิ้ง Celeron เป็น 1000 คะแนนอยู่ โดยที่ Celeron ก็ไม่ได้นำ Sempron ถึงกับขาดมากเท่าไหร่

แต่เมื่อเอามา OC แล้วเนื่องด้วย Celeron ที่อัด clock ได้มากกว่า ก็เลยกลายเป็นว่าสูสีกันกับ Athlon อยู่เหมือนกัน

แต่พอเอามาใช้งานเข้าจริงๆ จำพวกเล่นเกมส์นี่สิครับ น่าคิดนะ

คือ celeron ก็แรงกว่า sempron ไม่มากเท่าไหร่ ในขณะที่ Athlon 64 เองก็ไม่ได้แรงกว่า Celeron มากมายนัก ผมว่าคะแนนที่ทิ้ง***งกันแค่ 1-3 คะแนนมันไม่ได้ทำให้เห็นเลยว่าลื่นต่างกันมากมายเลย

สรุปว่ารักใคร ชอบใคร ก็ใช้ๆ ไปเถอะครับ ผมขอสรุปละกันว่า เอาไปเล่นเกมส์ หรือใช้งานจริงๆ ไม่เน้น OC
    พอๆ กันครับ ไม่มีใครเหนือใคร

OverclockZone Member Drunk's Avatar

โฮ เป็นเหยี่อของเวปแห่งหนึ่งซะนานเลย เขาทดสอบว่า C420 แรงกว่าที่ Clock เท่ากัน
    แต่นี้คล็อก***งกันบานเลย อิอิอิ แต่ความแรงพอๆ กัน

ต้องเปลี่ยนความคิดซะใหม่ละ

โฮ เป็นเหยี่อของเวปแห่งหนึ่งซะนานเลย เขาทดสอบว่า C420 แรงกว่าที่ Clock เท่ากัน
    แต่นี้คล็อก***งกันบานเลย อิอิอิ แต่ความแรงพอๆ กัน

ต้องเปลี่ยนความคิดซะใหม่ละ
    ใช่ครับ ผมว่า***งกัน 400 MHz ก็ถือว่าบานอยู่นะ แต่แรงพอๆ กัน

ถ้า Athlon 64 3000+ วิ่งที่ 3 GHz ก็ถือว่ารากเลือดละ

ในขณะที่ Celeron วิ่งที่ 3.4 GHz ก็ถือว่ารากเลือดเหมือนกัน

สุดท้ายมันก็พอๆ กัน

ถ้าคิดจะใช้งานกันจริงๆ ผมว่าไม่ต้องคิดมากเลยครับชอบอะไรเอาอันนั้นไปเลย

แต่ถ้าคิดจะ clock เล่นๆ เพื่อกะโชว์ว่า ตัวโน้น ชนะ ตัวนี้ เอาแบบรากเลือกทั้งคู่ ผมว่าอย่าเลยครับ ไม่คุ้มกัน มันก็ไม่มีใครชนะใครอยู่ดี

OverclockZone Member spellreal's Avatar

เสริมนิดนะครับยิ่งการ oc สูง ๆ ทาง intel จะเสียเปรียบเรื่องราคาบอร์ดครับผม

ส่วน amd จะได้เปรียบตรงบอร์ดถูก ๆ ก็ลากได้ติดเพดานเหมือนกัน

แต่มวยคู่นี้ผมว่าต้องขึ้นอยู่กับ กรรมการ ครับ ว่าชอบทางไหน

ผมเทใจไปทาง intel นิดนึง (บัสสูงดี) แต่ทางเล่นเกม amd ก็น่าสน...

สรุป..ประหยัดตังเอา amd ดีก่า - -

OverclockZone Member porm11725's Avatar

http://www.pc-cm.com/modules.php?nam...owpage&pid=101

เขาเอา 3000+ VS 430 น่าจะใกล้เคียงกับคำถาม

OverclockZone Member ผู้จัดการหญ่ายย..'s Avatar

หุหุ......ได้กำลังใจขึ้นมาเยอะเลยงับ ^^

จุดหนึ่งที่ทำให้จากเว็ป pc-cm คะแนนออกมาไม่หนีกันเยอะ อาจจะเพราะใช้ VGA ระดับไม่โหดมากนักหน่ะครับคือแค่ GF6600GT ในขณะที่ PConline ใช้ระดับ 7900GT หน่ะครับ
    คือสำหรับผมใน single core ด้านเกมทั้งสองค่ายก็ไม่หนีกันมากนัก ปัจจัยคือการ์ดจอคุณแรงแค่ไหนและแรมเท่าไหร่มากกว่า
    เหมือนเอาพวก E6750 กับ X2 6400+ มาวัดคะแนนด้านเกมกัน
    ผลทดสอบใช้ GF8800Ultra ก็ให้ระยะ***งค่าหนึ่ง ใช้ X300SE ก็ให้ระยะ***งอีกค่าหนึ่งเป็นต้น

Quote Originally Posted by porm11725 View Post
    http://www.pc-cm.com/modules.php?nam...owpage&pid=101

เขาเอา 3000+ VS 430 น่าจะใกล้เคียงกับคำถาม
    ของ PC-CM ใช้ Athlon64 3000+ กับ C420 ตรงที่คล็อกเท่ากัน
    ของ ท่าน Digimontamer ที่เอารูปมาโชว์ ก็ Athlon 3000+ กับ C420 นะครับ มันต่างกันตรงคล็อกที่ต่างกันมากมาย

จุดต่างน่าจะเป็นส่วนประกอบอื่นมากกว่า

ผมถึงบอกไงครับ ว่า ตกเป็นเหยี่อของเวปบางเวป ที่ต้องการชี้ทาง เพื่อจุดประสงค์ทางธุระกิจ และความเชื่อคน

OverclockZone Member dewiez's Avatar

จับ Celeron BSEL Mod คับ
    ถูกแรง กับบอร์ดถูกๆก็ไปได้

OverclockZone Member Gep's Avatar

แบบนี้ก็แสดงว่า แกน Core2 ยังไม่ได้แรงไปกว่า แกน athlon ณ ปัจจุบัน อิอิ
    แล้ว ถ้าแกน ฟีนอมออกมาล่ะ หุหุ งานนี้ มีเสียว

Quote Originally Posted by Gep View Post
    แบบนี้ก็แสดงว่า แกน Core2 ยังไม่ได้แรงไปกว่า แกน athlon ณ ปัจจุบัน อิอิ
    แล้ว ถ้าแกน ฟีนอมออกมาล่ะ หุหุ งานนี้ มีเสียว
    หุหุ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks