overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member Black Ice's Avatar
    Bangkapi Bangkok

Default จะอัพเกรดคอมเป็น Phenom II X6 1075T 3.0 GHz.

คอมฯตัวปัจจุบัน เป็น Core 2 Duo E4500 ครับ ตอนแรกใจว่าจะอัพเกรดเป็น i7 ไปนั่งดูราคา
    CPU+M/B 1156 รู้สึกว่าเหมือนจะแพงเกินเหตุ นอนคิดอยู่หลายวัน..อิอิ

เลยมานั่งหาข้อมูลทั้ง intel และ AMD เก็บข้อมูลอยู่พักใหญ่ รู้สึกใจจะเอนๆไปทาง AMD
    เพราะ ว่าผม ใช้คอม แค่โหลดบิท ดูหนังซะส่วนใหญ่ (bluray) เล่นเกมส์ออนไลน์เป็นบางครั้ง
    อาจมีเกมส์อื่นบ้าง แต่ไม่ถึงกับขนาดโหดร้าย และที่สำคัญไปอ่านพบว่า intel ร้อนกว่าตรงนี้เองเลยอยากใช้ AMD อันนี้ไปเก็บข้อมูลเองโดยการอ่าน เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลของผมเอง (กลัวจะเกิด Drama)

ของที่ต้องซี้อใหม่ ต้องการแค่ ซีพียู แรม การ์ดจอ เมนบอร์ด ส่วนของที่มีอยู่แล้ว
    Haf 912 advance,CM V8,PSU 500 W,HDD sata 2 1 TB 2 ลูก

สนใจอันนี้อยู่
    Phenom II X6 1075T 3.0 GHz.+ Asus Crosshair IV Formula + DDR 3/2000 4 GB dual channel + ส่วนการ์ดจอ เล็ง GIGABYTE ATI HD6850/1GB. หรือ 6870
    ส่วน PSU ผมว่าน่าจะไม่น่าพอ ว่าจะใส่ 750 W แทน เพราะเป็นคนมือคัน เผื่อ อยากจะลาก

เปลี่ยนใจจาก i7 860 + Asus Maximus III formular เพราะคิดว่ามันแพงไป ไม่คุ้มเงินที่เสียไป

รบกวนช่วยคอมเม้นต์ให้หน่อยครับ ว่าจะซื้อหลังปีใหม่นิดๆ หรือว่าผมควรรออีกนิด จะได้เล่น AM3+

chokuun's Avatar

เพิ่มอีกนิด กระโดดไป 1090t ดีกว่า

OverclockZone Member uzumaki_to's Avatar

Quote Originally Posted by chokuun View Post
    เพิ่มอีกนิด กระโดดไป 1090t ดีกว่า
    ตามนั้นครับ ที่เหลือก้อโอเค

OverclockZone Member watashi's Avatar

จัดเลยครับ 1090T +C4F+ADATA bus 2000 2X2Gb + 6870 แรงได้อีกหลายปี เอามา OC แบบไม่ค่อยรู้เรื่องได้เลย 3.5 ถ้า OC แบบรู้เรื่องก็ 4.0 ไปเลย แรง

เพราะเจ้าตัวบอกว่า (ใช้คอม แค่โหลดบิท ดูหนังซะส่วนใหญ่ (bluray) เล่นเกมส์ออนไลน์เป็นบางครั้ง
    อาจมีเกมส์อื่นบ้าง แต่ไม่ถึงกับขนาดโหดร้าย )

สบายๆ เหลือๆ แปลงหนัง แปลงไฟล์ แปลงVDO Clip และอื่นๆได้แบบว่า คุ้มครับ แถมเลนเกมโหดๆ GTA ที่ว่ากิน 4 หัวได้สบายๆเลย เหลือ อีก 2 หัวด้วยซ้ำ

(เห็นคนอยากเล่น AMD เลยสนับสนุนครับ)

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

งบเยอะ แนะนำ ลดบอร์ดไปใช้ m4a89gtd พอครับ หายไปอีกหลายพันแล้วเอาไปลงที่cpuให้เป็น1090t ไปเลย แรมก็ไม่ต้องแพงมากเพราะbeเตะตัวคูณเอาเฉยๆก็แรงเหลือเฟือ

OverclockZone Member noomza2139's Avatar
    Phitsanulok (Ittiphop.system)

อิอิ เหมือนผมสมัยกำลังจะซื้อ i7 920 เลย แต่ผมสอย 1075 t มานอนยิ้มแย้ว

คุณลองเหอะ แล้วคุณใช้มัน คุณจะยิ้มเหมือนผม อิอิ

OverclockZone Member NoOdlEz's Avatar

ว่าผม ใช้คอม แค่โหลดบิท ดูหนังซะส่วนใหญ่ (bluray) เล่นเกมส์ออนไลน์เป็นบางครั้ง

ทำแค่นี้คิดก่อนนะครับ ซื้อมาจะคุ้ม หรือปล่าว ผมเห็นบางท่านใช้แค่ 1055t ก็ทำงานจนคุ้มแล้วครับ
    ถ้าเอาสเปคแรง แล้วมันเป็นความสุขส่วนตัวก็จัดเลยครับ ถ้า oc ก็เอาบอร์ดเทพๆ + 1090t ก็จะไปได้ไกลกว่ามาก
    ทำอ่ะไรควรคิดถึงว่าเราใช้มันหมดหรือปล่าว
    ถ้าเอามาเป็น ฟอนิเจอร์คิดว่าไม่แนะนำ

OverclockZone Member NoOdlEz's Avatar

ถ้าอยาก oc ถ้าอยากง่ายๆ ก็ i5 760 ครับ เห็นไป 4ghz ชิวๆกันเยอะมากๆ
    amd ไปยากกว่า ถ้าบางตัวร้อนๆนี้ ลงน้ำลูกเดียวถ้าจะไช้งาน 24/7

dodocoreduo's Avatar

1055T 2.80GHz OC >>>> ซิงค์เดิมๆไหวใหม 3.2GHz

OverclockZone Member Deliveryz's Avatar

^
    ^
    ไหวนะ

OverclockZone Member Peesuh's Avatar

Quote Originally Posted by dodocoreduo View Post
    1055T 2.80GHz OC >>>> ซิงค์เดิมๆไหวใหม 3.2GHz
    ใช้อยู่ครับ 1055T + ASUS M4A89GTD PRO USB3 บนซิงค์เดิมๆ นี่แหละครับ แค่สะกิด HTT หน่อยเดียวก็วิ่งฉิวๆ ไปที่ 3.2 แล้วล่ะครับ
    (ขณะที่อุณภูมิขยับขึ้นแค่ไม่เกิน 2 องศาเท่านั้นเอง)

เปิดทำงานหนักๆ ทุกวัน ร่วมๆ 5 เดือนแล้วล่ะครับ ยังแจ่ม และเสถียรสุดๆ

dodocoreduo's Avatar

Quote Originally Posted by Peesuh View Post
    ใช้อยู่ครับ 1055T + ASUS M4A89GTD PRO USB3 บนซิงค์เดิมๆ นี่แหละครับ แค่สะกิด HTT หน่อยเดียวก็วิ่งฉิวๆ ไปที่ 3.2 แล้วล่ะครับ
    (ขณะที่อุณภูมิขยับขึ้นแค่ไม่เกิน 2 องศาเท่านั้นเอง)

เปิดทำงานหนักๆ ทุกวัน ร่วมๆ 5 เดือนแล้วล่ะครับ ยังแจ่ม และเสถียรสุดๆ
    ได้ฟังอย่างนี้ แล้ว AMD แจ่มครับดูจากการเทสโปรแกรมที่ใช้งานจริงๆ แล้วเงินที่เหลือๆ ไปลงอย่างอื่นได้อีก

OverclockZone Member Black Ice's Avatar
    Bangkapi Bangkok

คิดว่าจะเล่น 1090 ไปเลยดีกว่า ตามคำแนะนำด้านบน ครับ เพิ่มอีกไม่เท่าไหร่เอง ผมตั้งสเป็คสูงไว้ก่อน เพราะ ไม่รู้วันข้างหน้าผมอาจจะอยากเล่นมากกว่านี้ก็ได้ เพราะเป็นคนชอบเรียบรู้อะไรไปเรื่อยๆ
    เผื่ออยากเล่นขึ้นมาแล้วเล่นไม่ได้

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

จริงๆเป็นผมนะ ผมจะเอาพอเหมาะ

m4a88td v-evo พอ ที่3550 ผมว่าออพชั่นมันมากพอสำหรับผมแล้ว

OverclockZone Member Buuuuuuu's Avatar

จัด 1090T ไปโลด ราคาถูกลงมามากแล้ว

จะได้ไม่เสียใจทีหลัง เงินทอง ของนอกกาย ไม่ตายหาใหม่ได้ อิอิ

(แต่กว่าจะหาได้ อาจจะได้ตายก่อน)

OverclockZone Member Keith9431's Avatar

ถ้าใช้งานปกติ เอารุ่นไหนก็ได้ครับ

แต่เป็นผมคงเลือกเอา 1090T และเลือกส่วนประกอบเผื่อให้วิ่งไปได้ที่ 4 GHz Stable
    รอบเดียวจบ ไหนๆ ก็จะจ่ายเงินแล้ว
    (เรื่องคันไม้คันมือนี่แหละ เห็นซื้อแล้วไม่จบหลายคนแล้ว)

Bookmarks

Bookmarks