Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการความช่วยเหลือ ใช้TP-W8910G สปีดวิ่งไม่เต็มค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องการความช่วยเหลือ ใช้TP-W8910G สปีดวิ่งไม่เต็มค่ะ

เวลาเข้าเว็บต่างๆจะช้า โหลดบิท โหลดไฟล์จากเครื่องเซิร์ฟ ได้เต็มที่แค่150-170KB/sค่ะ forward portแล้ว ตั้งIPเครื่องแล้วค่ะ เป็นทั้งบิท ทั้งโหลดไฟล์ธรรมดาจากเครื่องเซิร์ฟ

ค้นเอาmodemเก่าที่แถมมากับทรูตอนสมัครมาใช้ เข้าหน้าเว็บเร็วขึ้น สปีดดาวโหลด สุดที่400KB/s

ทดสอบที่ http://speedtest.adslthailand.com/ ค่าPingตอนใช้TP-W8910Gอยู่ที่350+ ใช้modemอยู่ที่150-200 ค่านี้ไม่แน่ใจว่าเกิดอะไร ตอนที่ใช้modemกับช่วงใช้TP-W8910Gแรกๆค่าPingจะอยู่ที่ประมาณ50 และตอนนี้ค่าdl/ul จะอยู่ที่ประมาณ0.5-0.6Mb/250Kb

อาการนี้เกิดมาได้ประมาณ1อาทิตย์ค่ะ รู้ว่าไม่เกี่ยวแต่ทำไมรู้สึกว่าเป็นตั้งแต่ลงutorrentในเครื่อง ไม่ได้ตั้งค่าrouterใหม่อะไรด้วยนอกจากforward port เช็คแล้วไม่มีใครแอบใช้wifiค่ะ

พอดีไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ ถ้าใช้คำอะไรผิดก็ขออภัยไว้ก่อนค่ะ

ก่อนอื่นเข้าไปในโมเดมดูค่า vpi=0 vci=100 หรือไม่ครับ หากเป็นค่าอื่นให้เปลี่ยนครับ แล้วบูทโมเดม
    ลองดูครับ

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
      ก่อนอื่นเข้าไปในโมเดมดูค่า vpi=0 vci=100 หรือไม่ครับ หากเป็นค่าอื่นให้เปลี่ยนครับ แล้วบูทโมเดม
      ลองดูครับ
      เดี๋ยวจะรีบไปลอง ขอบคุณมากๆค่ะ

Comment

ขอบคุณ คุณbaraqkakอีกครั้งค่ะ แก้ปัญหาได้แล้ว

Comment

ขออนุญาตขุดอีกรอบค่ะ เริ่มเป็นอีกแล้ว

ครั้งนี้สปีดโหลดอยู่ที่250-260kB/sค่ะ ถ้าเอาmodemตัวเก่ามาต่อจะวิ่งที่350-400kB/sเลยค่ะ ปิดfirewallแล้วกระดิกขึ้นมาที่270kB/s

Comment

ขุดค่ะ ต้องการความช่วยเหลือตอนนี้ใช้modemอยู่ค่ะ

Comment

ลองปรับ Tx power มาที่ระดับกลางดูครับ TP เครื่องลูกพี่ลูกน้องเคยเป็นเวลาร้อนๆ

Comment

Originally posted by EiZanG View Post
                ลองปรับ Tx power มาที่ระดับกลางดูครับ TP เครื่องลูกพี่ลูกน้องเคยเป็นเวลาร้อนๆ
                Tx powerคืออะไรเหรอคะ ตอนนี้อาการดีขึ้้นนิดแล้ว วิ่งที่300ได้ ไม่แน่ใจว่าเกิดจากการที่มดเข้าไปในrouterรึเปล่า(กลัวเข้าไปทำรังเหลือเกิน) เมื่อวานลองเปิดแช่ทิ้งไว้นานๆให้เครื่องร้อนเห็นมดวิ่งออกมาหลายตัวอยู่ค่ะ แต่ถ้าเล่นปกติไม่ติดต่อกันมากไม่ค่อยร้อนค่ะอุ่นนิดๆ
                Last edited by OoPeaRoO; 28 Dec 2010, 19:35:44.

Comment

ลองดูว่า จับค่า Snr margin ได้เท่าไหร่ครับ Downstream กับ upstream อยู่ที่เท่าไหร่ครับ

Comment

มดเข้าไปอยู่ ละมั้งนั้น ถ้ามันร้อนมากๆ มันอาจมีปัญหาได้ครับ หรือไม่ก็ ลองรีเซ็ทเร้าท์เตอร์เป็นค่าโรงงาน แล้วเซ็ทค่าใหม่ดูครับ

Comment

Downstream 12-13.5 Upstream 20.0

มดเข้าไปอยู่แล้วร้อน ไม่แน่ใจว่าที่ช่วงนี้routerไม่ค่อยร้อนเพราะอากาศเย็นด้วยรึเปล่าค่ะ แต่ทำไมmodemร้อนจี๋ยังวิ่งได้เต็ม

Comment

Working...
                      X