overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4
    OverclockZone Member aeke88's Avatar

Default หลากหลายคำถามกับ TV รบกวนผู้รู้ตอบทีครับ

1. ระบบ 100 Hz ที่มีในทีวีนั้นสามารถแสดงผลได้ทุก Input ของทีวีนั้นใช่มั้ยครับ (HDMI D-Sub Composite หรือแม้กระทั่งเสาอากาศหนวดกุ้ง)

2. ถ้าเราเสียบ HDMI ผ่านคอมแล้วเปิดโปรแกรมดูหนังที่เปิด Trumotion ได้บนทีวี 100 Hz จะเป็นอย่างไรครับ ภาพลื่นเท่าเดิมหรือว่าจะลื่นกว่าเดิมครับ

3. การใช้ทีวี 100 Hz แทนมอนิเตอร์คอมเพื่อเล่นเกมส์จะทำให้การเคลื่อนไหวภาพดูดีขึ้นมาอีกระดับนึงใช่มั้ยครับ (เทียบกับมอนิเตอร์คอม 50-60Hz)

4. ถ้าให้เทียบเปอร์เซ็นต์โดยให้ภาพจาก HDMI (สายถูกๆเวอร์ชั่นใหม่ๆ) คือ 100% ภาพจาก VGA D-Sub (สายเดิมๆหาได้ตามร้านคอม) ภาพจะดรอปลงมาเหลือสักกี่เปอร์เซ็นต์ครับ

5. HDPlayer รุ่นกลางๆเทียบกับโน๊ตบุ๊กเปิดหนังผ่านโปรแกรมดีๆ แต่ต่อผ่าน VGA ท่านคิดว่าภาพจากตัวใดได้ภาพที่คุณภาพดีกว่ากันครับ

6. การ Upscale ไฟล์หนัง mkv720p ให้แสดงภาพบนทีวี FullHD เทียบกับเปิด mkv720p บนจอ HDReady (ทีวีราคาประหยัด) เทียบกันแล้วภาพจากทีวีใดจะดีกว่ากันครับ จอไม่ใหญ่ครับ สัก32-40นิ้ว

คือว่าที่ถามเนี่ย ความอยากรู้ส่วนนึงครับ และด้วยไม่สามารถหาคำตอบเองได้ครับเนื่องจากไม่มีทีวี(แบบนั้น)เป็นของตัวเอง ยังไงก็รบกวนผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ช่วยตอบคำถามหน่อยนะครับ ประกอบการตัดสินใจครับ โบนัสใกล้ออก ฟุ้งซ่านครับ

ขอบคุณครับ

kjcomputer's Avatar

เจ้าของกระทู้คงเป็นมือใหม่จริงๆ

1. ระบบ 100 Hz ที่มีในทีวีนั้นสามารถแสดงผลได้ทุก Input ของทีวีนั้นใช่มั้ยครับ (HDMI D-Sub Composite หรือแม้กระทั่งเสาอากาศหนวดกุ้ง)
    - แสดงได้หมด ถ้ามี port ต่อให้เข้ากันได้ เพราะเป็นเรื่องของส่วนแสดงผล ถ้าภาพเข้าได้ ก็แสดงออกได้

2. ถ้าเราเสียบ HDMI ผ่านคอมแล้วเปิดโปรแกรมดูหนังที่เปิด Trumotion ได้บนทีวี 100 Hz จะเป็นอย่างไรครับ ภาพลื่นเท่าเดิมหรือว่าจะลื่นกว่าเดิมครับ
    - Trumotion คือการสร้างภาพเฟรมใหม่ไปแทรกกลางระหว่างเฟรมภาพเดิม จึงทำให้ภาพดูลื่นขึ้น

3. การใช้ทีวี 100 Hz แทนมอนิเตอร์คอมเพื่อเล่นเกมส์จะทำให้การเคลื่อนไหวภาพดูดีขึ้นมาอีกระดับนึงใช่มั้ยครับ (เทียบกับมอนิเตอร์คอม 50-60Hz)
    - ตามหลักการ ภาพจาก 100Hz มันกระพริบได้ถี่ขึ้น ทำให้ได้ภาพสด สว่างขึ้น (กินไฟมากขึ้น) แต่ในความเป็นจริง การเล่นเกมคอมฯ แล้วส่งสัญญาณภาพไปทีวี การ์ด VGA หลายรุ่น อาจส่งสัญญาณภาพไม่ถึง 100Hz ให้กับจอนะครับ ต้องดูความละเอียดอีกหลายๆอย่าง

4. ถ้าให้เทียบเปอร์เซ็นต์โดยให้ภาพจาก HDMI (สายถูกๆเวอร์ชั่นใหม่ๆ) คือ 100% ภาพจาก VGA D-Sub (สายเดิมๆหาได้ตามร้านคอม) ภาพจะดรอปลงมาเหลือสักกี่เปอร์เซ็นต์ครับ
    - HDMI เวอร์ชั่นใหม่ จนถึง 1.4 หากไม่ดูคุณภาพวัสดุที่ใช้ทำสายแล้ว มันสามารถขนถ่ายสัญญาณได้ Bandwidth มากขึ้นกว่าเดิมมากมาย นอกจากขนส่งภาพและเสียงพร้อมกันได้สบายแล้ว ยังส่งสัญญาณภาพ 3D ได้อีก แถมยังมีความสามารถในการทำ Auto Adjust ภาพ,สี,ความละเอียดอัตโนมัติได้อีก สเปคตรงนี้ได้เปรียบกว่า D-Sub แต่ชัดแค่ไหน มันขึ้นกับต้นฉบับภาพและตัวปล่อยสัญญาณด้วย จึงสรุปไม่ได้ว่า Drop เท่าไหร่ ยกตัวอย่าง หากท่านเอาหนังความละเอียดต่ำมาเปิด เช่นหนัง VCD เปิดแแบบไหนภาพก็ไม่ชัดครับ

5. HDPlayer รุ่นกลางๆเทียบกับโน๊ตบุ๊กเปิดหนังผ่านโปรแกรมดีๆ แต่ต่อผ่าน VGA ท่านคิดว่าภาพจากตัวใดได้ภาพที่คุณภาพดีกว่ากันครับ
    - เรื่องนี้ปัญหาโลกแตกเถียงกันไม่จบในหลายๆเว็บ พูดแค่นี้สรุปไม่ได้หรอกครับ เพราะไม่ได้บอกสเปครายละเอียดมา ผมสรุปกลางๆคือ การเล่นหนังผ่าน HD Player กับ Computer มันได้อย่างเสียงอย่าง ขึ้นกับงบประมาณ ความชอบส่วนตัวด้วย อย่าง HD Player เล็ก สะดวก ราคาไม่กี่พันก็ได้แล้ว แต่คอมพิวเตอร์ราคาแพงกว่ามาก แต่ใช้งานได้ทุกอย่าง ไม่จำเป็นต้องดูหนังอย่างเดียว ใช้ทำงาน เล่นเกมส์ เล่นเน็ต ได้เพียบ..

6. การ Upscale ไฟล์หนัง mkv720p ให้แสดงภาพบนทีวี FullHD เทียบกับเปิด mkv720p บนจอ HDReady (ทีวีราคาประหยัด) เทียบกันแล้วภาพจากทีวีใดจะดีกว่ากันครับ จอไม่ใหญ่ครับ สัก32-40นิ้ว
    - เอาหนังที่มีความละเอียด 720 ไปเปิดบน Full HD 1080 ยังไงก็ไม่ชัด 100% แต่ถ้าเอาไปเปิดบนจอที่มีความละเอียดเท่ากันหรือต่ำกว่า 720 ย่อมได้ภาพที่ดีกว่า คมกว่า (Downscale) แต่ต้องพิจารณาขนาดจอด้วย ไม่ใช่ว่าซื้อจอที่รองรับแค่ 720 แต่ซื้อจอใหญ่ 32-40 นิ้ว ก็จะเห็น pixel ง่าย เห็นภาพเป็นสี่เหลี่ยมเยอะ ไม่คมกริบ แต่ถ้าเปิดหนัง 720 กับทีวีขนาด 26 นิ้ว หรือต่ำกว่า ตามนุษย์ดูไม่ค่อยออก จะเห็นภาพคมชัดมาก ดังนั้นการซื้อทีวีใหญ่ๆ ให้เลือกจอที่มีความละเอียดมากไว้ก่อน คือ Full HD แต่ถ้าซื้อจอ 26 นิ้วหรือเล็กกว่า จะดูคมชัดไปหมด

OverclockZone Member aeke88's Avatar

Quote Originally Posted by kjcomputer View Post
    เจ้าของกระทู้คงเป็นมือใหม่จริงๆ
    อยากรู้ก็เลยถาม ตั้งคำถามกับตัวเองแล้วแต่ไม่สามารถหาข้อมูลเองได้ครับเพราะว่าอุปกรณ์ไม่มีครับ

kjcomputer's Avatar

บางเรื่องก็ได้ถาม-ตอบในเว็บบอร์ดนี้ไปแล้วนะครับ ^^

Bookmarks

Bookmarks