Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูทีครับ ep35-ds3p

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูทีครับ ep35-ds3p

psu icute 750w
    m/b ep35-ds3p

e5400
    DDR2 2G 1/667*2
    his4670

พอดีฟังเพลงอยู่ดีๆ จอดับไป ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ติดแต่พัดลม cpu ไม่หมุน นึกว่า cpu เสีย
    จึงถอดอุปกรณ์ไปเช็คเครื่องอื่นดู
    psu ปกติ
    cpu ปกติ
    ram ปกติ
    display ปกติ
    m/b ผิดปกติ พัดลม cpu ไม่หมุนเหมือนเดิม ผมแก้อาการเบื้องต้นโดย ถอดแรมออกดู เปิดไม่มีเสียงสปีคเกอร์ และพัดลมไม่หมุน เปลี่ยน ซีพียูใหม่ดูก็เหมือนเดิม ไฟทุกอย่างติดหมด ยกเว้นพัดลมซีพียูไม่หมุน และ ซีพียูไม่ร้อนด้วย แสดงว่า ส่วนซีพียูไม่ทำงานหรือป่าวคับ

บอร์ดเจ้งหรือป่าวครับ ส่งเครมได้ไหมคับ (ประกันหมดแล้ว) หรือซ่อมที่ไหน อุดร-ขอนแก่น-หนองบัวลำภู
    Last edited by vinai55; 21 Dec 2010, 07:30:14.

ช่วยกันครับรอผู้รู้มาช่วยบอก

Comment

Originally posted by teraphon View Post
      ช่วยกันครับรอผู้รู้มาช่วยบอก
      คับ

Comment

อย่างนี้บอร์ดกลับบ้านเก่า ถ้าประกันหมดแล้วคงเครมไม่ได้คับ แต่ส่งซ่อมได้

ถ้าเป็นตามที่ท่านวิเคราะห์ น่าจะเป็นที่เรกกูเลเตอร์ภาคจ่ายไฟของ CPU ไม่ทำงาน(ที่แปลงจากสิบสองโวลต์เป็นไฟวีคอร์) หรืออาการแทรกซ้อนอื่นๆ ลองไปให้ที่ร้านเช็คให้ก็ได้ครับ ร้านแบบดีๆหน่อยก็คงน่าจะรู้ปัญหาที่ตรงจุดมากขึ้น

Comment

ลองดูหลังบอรด์คับว่ามีรอยไหม้ หรือรองรองการซ็อตหรือเปล่า

Comment

Originally posted by kk View Post
            อย่างนี้บอร์ดกลับบ้านเก่า ถ้าประกันหมดแล้วคงเครมไม่ได้คับ แต่ส่งซ่อมได้

ถ้าเป็นตามที่ท่านวิเคราะห์ น่าจะเป็นที่เรกกูเลเตอร์ภาคจ่ายไฟของ CPU ไม่ทำงาน(ที่แปลงจากสิบสองโวลต์เป็นไฟวีคอร์) หรืออาการแทรกซ้อนอื่นๆ ลองไปให้ที่ร้านเช็คให้ก็ได้ครับ ร้านแบบดีๆหน่อยก็คงน่าจะรู้ปัญหาที่ตรงจุดมากขึ้น
            ขอบคุณมากคับ

Comment

Originally posted by leeyongpea View Post
              ลองดูหลังบอรด์คับว่ามีรอยไหม้ หรือรองรองการซ็อตหรือเปล่า
              ตรวจสอบแล้วไม่มีรอยอะไร ปกติดีทุกอย่าง

Comment

พอปิดสวิต พัดลมซีพียูหมุนก่อนดับ ฮ่าๆ

Comment

Working...
                X