Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามหน่อยครับ เครื่องกะตุกเวลาแอร์บ้านตัด ต่อ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามหน่อยครับ เครื่องกะตุกเวลาแอร์บ้านตัด ต่อ

รบกวนถ้าหน่อยครับ มีท่านไดพอจะรู้บ้างว่าเกิดจากอะไร คือมีอยู่ว่า เครืองคอมพิวเตอร์ผมมันจะมีอาการกะตุกเวลาแอร์บ้านตัดทุกครั้ง มันเกิดจากอะไรพอมีใครทราบบ้าง ผมซื้อ ups มาใส่แล้วก็ไม่หายใครทราบหรือเคยเจออาการแบบนี้บ้างช่วยบอกหน่อยนะครับกลัวเครื่องมันจะพังนะครับ (ผมใช้ power 400w เต็ม e6600 vga 1950 dvd2 ตัว ram 2g hd 80g)

ไฟมันกระชากอะครับ UPS แค่สำรองไฟครับไม่ได้กันไฟกระขาก(ยกเว้นบางรุ่นที่กันไฟกระชาก) ลองไปหาปลั๊กกันไฟกระชากมาใช้ดูครับ

Comment

จะให้หาย งานนี้มี 2 ทางครับ ซื้อ PSU ดีๆที่มีภาพสำรองและกรองไฟถึงๆเรียบครับ ไม่ใช่ UPS นะครับ

ลากสายไปตรงอีกเส้นจาก หม้อไฟมา ที่คอม

อย่างแรกง่ายกว่านะครับ

Comment

ขอบคุณครับ งั้นคงต้องไปหาปลั๊ก ไฟกันกะชากหน้าจะดีกว่า ถูกหน่อย psu คนขายมันบอกกันได้แต่ไม่เห็นได้เรื่อง สงสัยโดนเด็กหรอกเข้าแล้ว ไปหาปลั๊กก่อนดีกว่า

Comment

รู้ว่าเป็นที่เเอร์ก็ทำที่ต้นเหตุเลยสิครับ กระชากเเรงก็ไม่ปกติเเล้ว น่าจะกินไฟด้วย เช็คเเล้วให้ต่อพวกSpark Killerคร่อมด้วยก็ดี ถ้าเป็นรุ่นเ่่ก่าเอาLine filterคร่อมไว้อีกชั้นกันสัญญาณรบกวนตั้งเเต่ต้นเหตุ

Comment

สปาร์คคิลเลอร์ ???? ไลน์ ฟิลเตอร์ ??? อะงงดิ 55+ ไม่รุเรื่อง

Comment

ง่ายๆไม่ต้องเปิดแอร์

Comment

รีบหาทางแก้นะครับ ปล่อยไว้นานๆ psu เดี้ยงนะ ลองไปขอ amp ที่การไฟฟ้าเพิ่มสิครับ ไฟที่บ้า้นใช้กี่ amp อยู่อ่ะ กระชากบ่อยๆ จะพาอย่างอื่นเดี้ยงไปด้วยนะ

Comment

ไฟแอร์ / ตู้เย็น ไฟกระชากเยอะ ครับ
                  แยกสายไฟกับอุปกรณ์อื่นๆ นะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                    ไฟแอร์ / ตู้เย็น ไฟกระชากเยอะ ครับ
                    แยกสายไฟกับอุปกรณ์อื่นๆ นะ
                    แยกแล้วนะครับ แอร์ดึงเมนตรงจากเมนเลย ตู้เย็นก็แยกปลั๊ก คอมก็แยก มันจะมีอาการ ตอน คอมแอร์ตัดมากนะครับ

Comment

Originally posted by jek_cub View Post
                      แยกแล้วนะครับ แอร์ดึงเมนตรงจากเมนเลย ตู้เย็นก็แยกปลั๊ก คอมก็แยก มันจะมีอาการ ตอน คอมแอร์ตัดมากนะครับ
                      ปกติก็ต้องแยกอยู่แล้วครับ แต่ที่ยังกระชากอยู่ก็น่าจะเป็นเพราะคอมแอร์กินไฟมาก+อาจเป็นรุ่นเก่า+สายไฟเส้นเล็กเกินไป

Originally posted by mrchosit View Post
                      รู้ว่าเป็นที่เเอร์ก็ทำที่ต้นเหตุเลยสิครับ กระชากเเรงก็ไม่ปกติเเล้ว น่าจะกินไฟด้วย เช็คเเล้วให้ต่อพวกSpark Killerคร่อมด้วยก็ดี ถ้าเป็นรุ่นเ่่ก่าเอาLine filterคร่อมไว้อีกชั้นกันสัญญาณรบกวนตั้งเเต่ต้นเหตุ
                      เดาว่าเป็นอุปกรณ์กันไฟกระชากครับ แอร์รุ่นใหม่ๆจะมีอยู่
                      Last edited by THM; 29 Oct 2007, 00:40:29.

Comment

Working...
                      X