Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนแนะการ์ดจอหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนแนะการ์ดจอหน่อยครับ

สเป็คเครื่องผม
    X6 1055
    M4A88TD-V
    Kingston Hyper X 1600 CL9 4 G
    WD Blue 500 x 2 Raid 0 + WD Black 1 T sata3
    HD4850
    CM690 II Advance พัดลม 3 ตัว
    Hyper 212+ ใช้พัดลมตัวเดียว
    Seasonic S12II 620 W
    Windows 7 64 Bit

http://valid.canardpc.com/show_oc.php?id=1543624

อยากขอคำแนะนำ ข้อดีข้อเสีย ไม่ได้ล่อเป้านะครับ ผมแฟน AMD ตลอด
    เครื่องเก่าก็ใช้ AMD แต่ไปเจอ GTX 465 ราคาเพิ่มจาก GTX 460 200 บาท
    ใจจริงอยากได้ 6850 ผมเล่นเกมส์แนว FPS พวก COD Black Ops
    อยากทราบข้อดี ข้อเสียทั้ง 2 รุ่น ไม่ได้ตั้งกระทู้ให้เกิด Drama นะครับ ข้อดีข้อเสีย
    เช่น Frame rate, ความคมชัด หรืออัตรากินไฟ (ผม Search หาข้อมูลไม่เก่งครับ)
    GTX 465 ไม่ค่อยมีข้อมูล คนเล่นน้อย หายจากตลาดมีผลเสียไหมครับ
    Attached Files

ซื้อได้ทั้งคู่ 460 1G หรือ 6850 แต่ 465 อย่าครับมันโลกลืมไปแล้วรุ่นนี้

Comment

ขอบคุณมากครับพี่วิกร ผมชอบอ่านกระทู้ที่พี่วิกรตอบมากครับ
      ผมเริ่มฝึก Overclock โดยอ่านจาก Web OCZ จากพี่ ๆ เพื่อน ๆ
      แล้วลองฝึกทำ แต่มีปัญหาจะสอบถามดังนี้ครับ

ผมปรับ 250 x 14 @ 3.5 Ram bus 1600 ระหว่างการ
      Test Hyper PI 32 M Program PC Probe เตือนไฟ 3.3 V
      ต่ำเหลือ 1.7 V ช่วงเวลาสั้น ๆ ประมาณ 3-5 วินาที
      และบางครั้งเตือน ไฟ Vcore ต่ำ (ผมตั้งค่าเตือนผลต่าง 20% ครับ)
      ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไร PSU ไหวไหมครับ หรือผมต้องเพิ่มไฟ
      ค่าไหนบ้าง มีผลเสียกับเครื่องไหมครับ แก้ไขอย่างไรครับ
      แต่ Test Hyper PI 32 M ผ่านไม่มีดับหรือจอฟ้าครับ

ขอบคุณมากครับ
      Attached Files

Comment

Originally posted by Arowana_y View Post
        ขอบคุณมากครับพี่วิกร ผมชอบอ่านกระทู้ที่พี่วิกรตอบมากครับ
        ผมเริ่มฝึก Overclock โดยอ่านจาก Web OCZ จากพี่ ๆ เพื่อน ๆ
        แล้วลองฝึกทำ แต่มีปัญหาจะสอบถามดังนี้ครับ

ผมปรับ 250 x 14 @ 3.5 Ram bus 1600 ระหว่างการ
        Test Hyper PI 32 M Program PC Probe เตือนไฟ 3.3 V
        ต่ำเหลือ 1.7 V ช่วงเวลาสั้น ๆ ประมาณ 3-5 วินาที
        และบางครั้งเตือน ไฟ Vcore ต่ำ (ผมตั้งค่าเตือนผลต่าง 20% ครับ)
        ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไร PSU ไหวไหมครับ หรือผมต้องเพิ่มไฟ
        ค่าไหนบ้าง มีผลเสียกับเครื่องไหมครับ แก้ไขอย่างไรครับ
        แต่ Test Hyper PI 32 M ผ่านไม่มีดับหรือจอฟ้าครับ

ขอบคุณมากครับ
        เราเรียกอาการนี้ว่า V DROP เกิดกับ ASUS ได้ไม่มีอะไรครับ มันจะเช็คไฟว่าหายไปจะขึ้นแดงๆ ถ้าไม่เปิดโปรแกรมก็จะไม่มีเตือนให้รำคาญครับ
        ใช้เวปนี้ฝากรูปครับ http://upic.me/

Comment

ขอบคุณมากครับพี่วิกร

Comment

Working...
          X