overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ถามเรื่องระบปปฏิบัติการ มือถือ กับช่วยฟันธงทีครับ

OverclockZone Member
    มีนบุรี บางกะปิ

Default ถามเรื่องระบปปฏิบัติการ มือถือ กับช่วยฟันธงทีครับ

ถามเรื่องระบปปฏิบัติการ มือถือ กับช่วยฟันธงทีครับ

คือ มีงบประมาณ 6000-7500 กำลังคิดจะซื้อมือถือครับ แต่ว่าไม่รู้ว่าไอ้มือถือที่มีระบบปฏิบัติการกับไอ้ที่ไม่มี มันต่างกันยังไงครับ ทำอะไรต่างกันได้บ้าง(ขอเข้าใจง่ายๆก็ดี)
    แล้วก็อีกเรื่องครับ คือ มีตัวที่เล็งไว้ 3ตัวคือ
    Nokia N72
    Sony Ericson K550i
    Samsung E590
    ช่วยเลือก(ฟันธง) แล้วชี้แจงเหตุผล +ข้อดีข้อเสียของแต่ละอันให้ทีครับ หรือชี้แจงให้ผมไว้ตัดสินใจก็ได้ครับ

thk so much

ดันให้ครัยแต่เป็นผมเลือก72ครับ(แล้วแต่ชอบนะคนเราชอบไม่เหมือนกัน)

n72 ใช้ระบบปฏิบัติการซิมเบี้ยน ลงโปรแกรมได้ รองรับ ไฟล์ vdo ทั้ง 3GPและ AVI ลงโปรแกรมและเกม จำพวก Java ได้รวมถึง SIS ด้วย มีBluetooth ครบทั้งวิทยุ FM Sterio กล้อง 2 ล้าน ก็ถือว่าชัดทีเดียว เอาไว้ฉุกเฉินถ่ายรูปก็โอเคดี เผื่อเวลาขายของในโอเวอร์คล็อกโซน แล้วไม่มีกล้องดิจิตอลก็ใช้กล้องมือถือซะเลย ผมลองแล้วใช้ไดทีเดียว ข้อเสียคือมันใหญ่และหนานะ ถ้าไม่ติดตรงข้อนี้ก็เหมาะครับ

Sony Ericson K550i สำหรับตัวนี้ลงโปรแกรมไม่ได้ แต่คุณภาพเสียงและกล้องดี หน่วยความจำ 64 MB (ตัวเครื่อง)
    - การ์ดหน่วยความจำ Memory Stick Micro(M2)กล้องดิจิตอล 2 ล้านพิกเซล พร้อมแฟลช (Digital camera)
    - โหมดปรับภาพอัตโนมัติ (Autofocus) วิทยุ FM มีโปรแกรมบันทึกเสียง มีอินฟราเรด มีBluetooth
    ข้อเสีย ดูเหมือนว่าsony ericson เองจะดีไซน์ให้เป็นกล้องซะมากกว่า ถ้าชอบถ่ายรูปก็โอเค

Samsung E590 สำหรับตัวนี้ลงโปรแกรมไม่ได้หมือนกัน หน่วยความจำ 70 เมกะไบต์ (ตัวเครื่อง)
    - การ์ดหน่วยความจำ microSD card slot (T-Flash)
    มี 2 สีให้เลือก : (Colors)
    - ดำ (Noble Black) และ เงิน มีBluetooth กล้องดิจิตอล 3.2 ล้านพิกเซล (Digital camera)
    - โหมดปรับภาพอัตโนมัติ 2 จังหวะ (Autofocus)
    - โหมดถ่ายภาพมุมกว้าง (Panoroma shot)
    บันทึกวีดีโอ ภาพเคลื่อนไหว (Video recording)
    เครื่องเล่นเพลง และ วีดีโอ
    - รองรับไฟล์วีดีโอ MPEG4 วิทยุ FM radio
    ข้อเสีย หน้าตามันไม่สวยเอาซะเลย มีดีแค่กล้อง3.2 ล้านพิกเซลเอง
    Last edited by online1; 28 Oct 2007 at 02:50:40.

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่อีกเรื่องที่อยากรู้คือ ไอ้มือถือที่มีระบบปฏิบัติการ กับไม่มี มันต่างกันยังไงเหรอครับ?? แล้วทำงานอะไรเหมือนกันหรือเปล่าครับ?
    thk again

Default คือว่า

Quote Originally Posted by prinnv View Post
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่อีกเรื่องที่อยากรู้คือ ไอ้มือถือที่มีระบบปฏิบัติการ กับไม่มี มันต่างกันยังไงเหรอครับ?? แล้วทำงานอะไรเหมือนกันหรือเปล่าครับ?
    thk again
    ถ้ามันมีระบบปฎิบัติการ มันก็เหมือนคอมพิวเตอร์เรานี่แหละ ลองนึกภาพดูครับ (ไอ้มือถือที่เอาไม้จิ้มๆพวกนั้นแหละอย่างเช่น ipot,Doopot,Asus พวกที่ไม่จิ้มก็มี N70,N72 และซีรี่ N ทุกตัวเขาจะเรียกว่าซิมเบี้ยน) ในคอมเราเราสามารถมองเห็นไดว์ต่างๆได้ มองเห็นsystem ได้ มองเห็นcontrol panal ได้ ในมือถือก็เหมือนกันครับ เราสามารถเข้าไปจัดการอะไรต่างๆได้ ไม่ว่าจะติดตั้งโปรแกรมเองก็ไม่ใช่ปัญหา เพราะเรามองเห็น system ในเครื่องมือถือของเรา พูดง่ายๆคือเหมือนเราลงวินโดว์ ไว้ในมือถือนั่นเอง ไม่ว่าเราจะจัดการเรื่องต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น ต้องการลบโปรแกรมที่ไม่จำเป็นออก หรือลบรูปภาพที่ไม่จำเป็น ลงเพลง ลงหนัง ลงธีม ลงเกม เราทำได้หมดสำหรับมือถือที่มีระบบปฎิบัติกการ ซึ่งต่างกับมือถือที่ไม่มีระบบปฏิบัติการซึ่งเราจะทำได้อย่างมากก็แค่ ลงเพลง คลิป VDO และภาพ ส่วนเรื่องโปรแกรมเสริมไม่ต้องพูดถึงทำไม่ได้ครับ

ก็เหมือนกับว่า มือถือที่มีระบบฯ ก็จะสามารถลงโปรแกรมแปลกๆต่างๆเพิ่ม ได้ แต่ถ้าไม่มี ก็ไม่สามารถลงได้ ใช้ได้แค่ที่มีอยู่ ประมาณนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ ?

ยังไงก็ขอบคุณ คห ข้างบนมากนะครับ
    thk so much

OverclockZone Member momaymint's Avatar
    อยู่กับ บิว เกต์ต

ระบบ มือถือ ตอนนี้ที่เห็นๆกันอยู่นะคัรบ Simbian UIQ WM6.0(Pocket) ในแต่ละตัวก็มีความโดดเด่นแตกต่างกันไป ผมขอยกตัวอย่าง Simbian นะคัรบเพราะ ใช้จนเบื่อเลย ก็ เป็น OS ของ ยี่ห้อ NOKIA ด้วยเฉพาะ
    แบ่งเป็น ซี่รีล 40 60 80 ครับ ส่วนใหญ๋ที่ใช้ๆๆกันอยู่ก็ 60 ครับ มันสามารถลงโปรแกรมเพิ่มเติมประสิทธิภาพเครื่องให้มันมีลูกเล่นที่มากขึ้นครับ แล้วแต่คนชอบครับ พอแระนะคัรบเดี๋ยวคุณงงอิอิ

ตอนนี้ผมก็เล่น WM6.0 อยู่ครับ ก็พออธิบายได้บ้าง ต้องการความรู้พื้นฐานก็ถามได้นะคัรบ

ขอบคุณมากคับ สำหรับคำแนะนำดีๆ

OverclockZone Member MagicKnight's Avatar
    ถังขยะทั่วไปข้างภนน,ท่อระบายน้ำสาธารณะ

K550I สามารถลงโปรแกรมได้ครับ แต่เป็นโปรแกรมJAVA

OverclockZone Member bomzaa's Avatar

Nokia 6120 Classic คุ้มคับ เปงคำตอบสุดท้าย

ปล. ดีกว่า N72 หลายขุม

แล้วถ้า ผมเพิ่ม N70มาอีกตัวล่ะครับ น่าเลือกมั้ย?? หรือว่ายังไง??

OverclockZone Member sephiroth's Avatar

แล้ว i-mobile 902 อ่าครับ มันเป็นระบบปฏิบัติอะไรอ่าครับ แล้วมันลงโปรแกรมเพิ่มได้ไหมอ่าครับ
    รบกวนช่วยชี้แนะทีนะครับผม ขอบคุณครับ

i-mobile 902 ไม่ได้ใช้ระบบปฏิบัติการแบบสมาทโฟนครับ เป็นของมันเองเลย ก็คือ สามารถลงโปรแกรมเพิ่มความสามารถได้โดยแพล็ตฟอร์ม java เท่านั้น แต่ ซอฟต์แวร์ (เกมส์, etc) ของ i-mobile 902 ก็มีไม่เยอะครับ

ถ้าเน้นๆกล้อง ลองหันไปดู K790i มั๊ยครับ ไม่ได้ใช้ระบบปฏิบัติการสมาทโฟนเหมือนกัน กล้องลดความละเอียดทั้งวีดิโอ และ ภาพนิ่ง แต่แฟลชและคุณภาพก็ดีไม่รองใคร เหลือ 9900 แล้วครับ แถมเกมส์และแอฟฟลิเคชั่น java ของ SE ยังหาได้ง่ายกว่าของ i-mobile เยอะครับ แถมมีให้โหลดฟรีเต็มเลยครับ

อ้อ สำหรับคำถามข้างบน E590 นั้น กล้องดีมากแต่... - - ไม่มีแฟลชอ่ะครับ เห็นที่ให้มาก็กล้องมิใช่น้อย ลองเป็นตัวเก่าๆ อย่าง K750i ดีไหม ถูกกว่า เมมหาง่ายกว่า (แต่หาไม่ง่ายเท่า n72 และ E590) หรือเพิ่มเงินจาก E590 นิด ได้ K790i แล้ว หรือ D900 รุ่นเก่า มือ 1 ก็ยังหาได้อยู่ ได้แฟลชมาด้วย โดยเฉพาะ D900 จะคล้ายๆ E590 แต่มีอะไรมากกว่า เช่น tv-out ด้วยครับ (E590 เป็น 1 ในไม่กี่รุ่นของซัมซุงรุ่นใหม่ๆ ที่ไม่ใช่ระดับล่าง แล้วไม่มี tv-out) เพราะแค่กล้องโนเกียในระดับต่ำกว่าหมื่นเนี่ย คงไม่ได้เท่านี้ ไม่งั้นก็ต้องมือ 2 ก็คงมีหลากหลาย ทั้ง n73 และ n93 ที่ลดมามากๆ (มือ 1 เพิ่งเลหลัง 13xxx)

อ้อ ปล. ไม่ใช่พวก smart phone แล้วจะดีเสมอไปนะครับ เพราะ ทำงานค่อนข้างช้า และปัญหาค่อนข้างเยอะ ไม่เชื่อลองดูสิครับ มันใช้เวลาเปิดเครื่องนานกว่ามาก (ถ้าระบบนั้นให้ปิดเครื่องได้นะ WM บางตัวปิดไม่ได้ - -) เวลาเข้ามสุดโทรศัพท์ หรือเมนู ก็จะช้า หรือ หน่วงกว่า ตอนนี้ smart phone ทีไม่หน่วง แล้วก็มีปัญหาพวกโจรกรรม หรือ ไวรัสน้อยกว่ามาก ก็คงเป็น linux และ mac ละครับ มีอยู่ใน moto รุ่นใหม่ๆ ส่วนอันหลังอยุใน iphone

Default thk

ขอบคุงคับ

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

SE!

OverclockZone Member squaregods's Avatar
    วงเวียนใหญ่ & อโศก

ในสามตัวที่ให้เลือก

ถ้าเป็นเรื่องกล้อง ผมยกให้ E590 เลยครับ
    K550 กล้องสู้ไม่ได้ครับ (ผมลอง Macro Mode ตัว K550 ไม่เห็นตัวอักษรครับ เบลอๆ แต่ E590 ชัดแจ๋วเลยครับ)

ส่วน วิทยุกับ MP3 คงจะต้องยกให้ K550 ไปครับ Sony ขึ้นชื่ออยู่แล้ว ไม่ค่อยทำให้ผิดหวังซักเท่าไหร่

ส่วน เรื่อง Software ที่จะหามาลงเพิ่ม คงต้อง N72 ครับ เพราะมี Software ให้เล่นเยอะมาก

ส่วนเรื่องการ Upgrade Memory ผมว่า N72 กับ E590 จะดีกว่า เพราะเมม ราคาถูกกว่า M2 ของ SE เยอะครับ

ส่วนเรื่องการใช้งานแล้วแต่คนชอบครับ แต่ถ้าจะให้ผมเลือกจาก 3 ตัวนี้ ผมให้ E590 มาเป็นอันดับแรก เพราะมีขนาดเล็ก กล้องละเอียด เม็มราคาถูก และผมก็เน้นใช้รับสายกับโทรออก ดังนั้นเรื่องเสียงตัดไปได้เลยครับ
    ส่วนอันดับสองจะเป็น K550 ครับ ด้วยขนาดเล็กเหมาะแก่การพก เสียงก็ดี กล้องก็ใช้ได้
    ส่วน Nokia N72 ผมคงไม่มองครับ เพราะขนาดใหญ่ไปครับ

ถ้าซื้อมาเพื่อรับสายและโทรออกเป็นหลักเหมือนผม ผมว่าคงไม่พ้น E590 หรือ K550 ครับ
    แต่ถ้าจะเอามาฟังเพลงด้วย ผมว่าซื้อเครื่องเล่น MP3 หรือ PMP มาใช้ดีกว่าครับ เพราะไม่อย่างงั้นเดี๋ยว Batt หมด แล้วจะรับสายไม่ได้นะครับ เพราะมือถือฟังเพลงได้ประมาณ 2-3 ชั่วโมง ถ้าฟังแล้วปล่อยให้เครื่องเล่นไปเรื่อยๆ ก็ได้นานหน่อย แต่ถ้ากดเลือกเพลงบ่อยๆ ก็ประมาณ 2 ชั่วโมงนิดๆ ครับ

Jessie
    Guest

e590 จะลงjavaอย่างไรครับ ผมลงไม่ได้เลยครับ (ใช้ไฟล์ .jar) ซึ่งที่ผ่านมาผมใช้โปรแกรมjavaพวกนี้กับ w800i แล้วก็ nk7390 ได้อย่างไม่มีปัญหาครับผม

OverclockZone Member hamylee's Avatar
    Siriraj Hospital

linux ไปเลยครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ข้อแรกเลย ไม่มีมือถือใดไม่มีระบบปฏิบัติการคับ >.<" (แค่มันใช้อะไรแค่นั้นเอง!)

ถ้าเน้นจับฉ่าย วีดีโอดีกว่าคู่แข่งหน่อย ก็ N72 คับ โปรแกรม + เกมส์เยอะ แต่ก็อืดๆ(อืดสำหรับผม อยู่ในเกณท์ที่ผมรับไม่ได้ในเรื่องความอืด)

ถ้าเอาเสียงสนทนาคุยได้ ถ่ายรูปโอเค(แต่ถ่ายกลางคืน หรือ แสงน้อยๆ ไม่ค่อยจะได้เรื่อง) ลำโพงก็โอเค จอก็งามแต่มะสว่างมาก ก็ Samsung (เสียงสนทนาเวลาคุย คุยรู้เรื่องจริงๆคับ แยกแยะออกเลย ว่าคุยกับชาวดอย หรือ คุยกับกะเหรี่ยง คอ***น คอยาว คอดำ คอขาว คอไรก็ว่าไป) ของเค้าคุยรู้เรื่องจิงๆนะ ฮ่าๆๆ

ถ้าเอากล้องดีหน่อย(ถ่ายกลางวันสู้ตัวบนไม่ค่อยได้) ก็พอกล้อมแกล้ม(แต่ก็ขอค้านเรื่อง Macro ของ Rep บนคับ ถ่ายมาแล้วเบลอ โฟกัสโดนรึเปล่า???) เสียงโอเค ลำโพงก็โอเค(แต่เปิดเพลงที่มันขยะๆมากๆไม่ได้ รับได้ใสๆดีๆก็ ประมาณ 3-4 Line คับตัวลำโพง) เกมส์/โปรแกรม ก้อมีไม่เยอะเท่า NK แต่ก็มี(ถึงจะไม่มากก็เหอะ)

โดย : ส่วนตัวใช้ K550i อยู่หน่ะ ติดที่ Mem แพงกว่าค่ายอื่น แต่ก็จอสวยดี แปลง VDO ไปดูแหล่มดี จอสว่าง สวยงาม ชัดแจ๋ว แบตอยู่ทนคับ เพื่อนในห้องเอาไปเล่นเกมส์ทั้งวันอ่ะๆ ก้อพอไปเท่วไปนู่นไปนี่ ก็ยังเหลือให้คุย + ให้ฟังเพลงได้สบายๆ แต่กดไปเยอะๆ ปุ่มลอกนะคับ ตรงที่มันเงาๆอะ เอิ๊กๆๆ แต่มันต้องกด(เยอะๆ เยอะมากมาย)

ปล.ไม่อยากให้เชื่อมากคับ เพราะสิ่งที่ผมเลือก คือ ตอบสนองความพึงพอใจของตนเอง เลยเลือก K550i มาใช้ฮ่าๆ

G.แก้มก้น Member Themanza_CLUB's Avatar

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    ข้อแรกเลย ไม่มีมือถือใดไม่มีระบบปฏิบัติการคับ >.<" (แค่มันใช้อะไรแค่นั้นเอง!)

ถ้าเน้นจับฉ่าย วีดีโอดีกว่าคู่แข่งหน่อย ก็ N72 คับ โปรแกรม + เกมส์เยอะ แต่ก็อืดๆ(อืดสำหรับผม อยู่ในเกณท์ที่ผมรับไม่ได้ในเรื่องความอืด)

ถ้าเอาเสียงสนทนาคุยได้ ถ่ายรูปโอเค(แต่ถ่ายกลางคืน หรือ แสงน้อยๆ ไม่ค่อยจะได้เรื่อง) ลำโพงก็โอเค จอก็งามแต่มะสว่างมาก ก็ Samsung (เสียงสนทนาเวลาคุย คุยรู้เรื่องจริงๆคับ แยกแยะออกเลย ว่าคุยกับชาวดอย หรือ คุยกับกะเหรี่ยง คอ***น คอยาว คอดำ คอขาว คอไรก็ว่าไป) ของเค้าคุยรู้เรื่องจิงๆนะ ฮ่าๆๆ

ถ้าเอากล้องดีหน่อย(ถ่ายกลางวันสู้ตัวบนไม่ค่อยได้) ก็พอกล้อมแกล้ม(แต่ก็ขอค้านเรื่อง Macro ของ Rep บนคับ ถ่ายมาแล้วเบลอ โฟกัสโดนรึเปล่า???) เสียงโอเค ลำโพงก็โอเค(แต่เปิดเพลงที่มันขยะๆมากๆไม่ได้ รับได้ใสๆดีๆก็ ประมาณ 3-4 Line คับตัวลำโพง) เกมส์/โปรแกรม ก้อมีไม่เยอะเท่า NK แต่ก็มี(ถึงจะไม่มากก็เหอะ)

โดย : ส่วนตัวใช้ K550i อยู่หน่ะ ติดที่ Mem แพงกว่าค่ายอื่น แต่ก็จอสวยดี แปลง VDO ไปดูแหล่มดี จอสว่าง สวยงาม ชัดแจ๋ว แบตอยู่ทนคับ เพื่อนในห้องเอาไปเล่นเกมส์ทั้งวันอ่ะๆ ก้อพอไปเท่วไปนู่นไปนี่ ก็ยังเหลือให้คุย + ให้ฟังเพลงได้สบายๆ แต่กดไปเยอะๆ ปุ่มลอกนะคับ ตรงที่มันเงาๆอะ เอิ๊กๆๆ แต่มันต้องกด(เยอะๆ เยอะมากมาย)

ปล.ไม่อยากให้เชื่อมากคับ เพราะสิ่งที่ผมเลือก คือ ตอบสนองความพึงพอใจของตนเอง เลยเลือก K550i มาใช้ฮ่าๆ

ใช้ K550i ด้วยอีกคนครับ เรื่องอืด ไม่ค่อยมีให้เห็น (นอกจากคุณจะเพิ่งถอดเม็มแล้วใส่เข้าไปอีกใหม่ๆ)
    แปลง VDO ไปดูชัดแจ๋วครับ แต่จอเล็กกว่า คู่แข่ง Nokia ไปหน่อย
    เรื่องกล้อง เป็น2.0 MegaPixel ที่ดีมากๆ ดีกว่าNokia บางรุ่นที่ละเอียดเท่ากัน อยู่มาก +กับ มีแฟลชให้ใช้
    เวลากลางคืน ก็สามารถ เข้าเมนูเปิดแสงไฟจากแฟลช หาของได้(ผมใช้บ่อยๆ)
    ส่วนเรื่องถ่ายVDO นั้น ไม่ได้ให้ความคมชัดอะใรมากนัก อาจจะแพ้ Nokia อยู่มากเรื่องนี้
    เสียงเจ๋งครับ^^

ก็แล้วแต่คุณนะครับ ส่วนผมคิดว่า คิดไม่ผิดแล้ว กับราคาโทรศัพท์ 6000 ปลายๆเครื่องนี้ ...

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks