Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่องเสียบลำโพงหลังคอมมีปัญหาอ่ะครับ ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่องเสียบลำโพงหลังคอมมีปัญหาอ่ะครับ ช่วยทีครับ

อยู่ดีๆลำโพงก็ไม่ดังข้างนึงอ่ะครับ ทีแรกลองดึงสายลำโพงเข้าออกดู ก็ยังไม่หายครับ พอลองลง Driver ใหม่ดูก็ยังคงไม่หายครับ ก็เลยลองลงวินโดวใหม่ดู ก็ยังไม่หายอีกครับ นี่คือสายลำโพงเสียบแน่นตลอดนะครับ

แต่พอผมลองเสียบสายลำโพงแบบหลวมๆอ่ะครับ ปรากฏว่าเสียงออกทั้ง 2 ข้างซ้าย-ขวาเลยครับ แต่เสียงเบามากๆ

ปัญหานี้เกิดจากอะไรหรอครับ ช่วยทีครับ ไม่อยากยกเครื่องไปที่ศูนย์อีกรอบ

ขอบคุณมากครับ

มีใครทราบสาเหตุก็ช่วยทีนะครับ

Comment

แล้วลำโพงไปเสียบอย่างอื่นปกติไหม พวก MP3 หรือ เครื่องเล่นอื่นๆ

Comment

ผมก็เป็นอยู่ อนบอร์ดป่ะ ตอนเเรกคิดว่าจะส่งเคลม เเต่คิดไปคิดมา ถ้าส่งเคลมไปเเล้วอาการหนักกว่าเดิมจะทำไงตอนนี้เลยกะว่าจะซื้อ การ์ดเสียงเเยกสักตัว T^T

Comment

ของผมเป็นรุ่น P7P55 Lx อ่ะครับ น่าจะออนบอร์ดนะ อย่างนี้สามารถใส่การ์ดเสียงแยกได้ด้วยหรอครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่หรอครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมอ่ะครับ

Comment

Originally posted by Yoota View Post
            ของผมเป็นรุ่น P7P55 Lx อ่ะครับ น่าจะออนบอร์ดนะ อย่างนี้สามารถใส่การ์ดเสียงแยกได้ด้วยหรอครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่หรอครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมอ่ะครับ
            การ์ดเสียงมันมีมานานแล้วครับ ราคาตั้งแต่ ไม่กี่ร้อย ยันเป็นหมื่นแหละครับ แล้วแต่เสียงที่อยากได้ ลองไปดูห้อง hi-fi ดูละกันครับ

Comment

คือถ้าผมส่งเคลมแล้วเค้าเปลี่ยนเมนบอร์ดให้ ก็ยังมีโอกาสที่ช่องเสียบหูฟังจะเสียเหมือนเดิมหรอครับ

แล้วการ์ดเสียงนี่มีความจำเป็น หรือมีประโยชน์มากน้อยแค่ไหนอ่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

Comment

ก่อนอื่นก็ต้องลองเอาลำโพงไปเสียบกับเครื่องอื่นดูก่อน ครับ ว่ามันเป็นที่ลำโพงเรา หรือเป็นที่ซาวด์ออนบอร์ดกันแน่
                หรือไม่ก็ลองหาหูฟัง มาเทสดูก็ได้
                Last edited by tiatia; 19 Dec 2010, 23:22:51.

Comment

ลำโพงปกติดีครับ ไม่เสียเลย ผมลองเอาหูฟังตัวอื่นมาเสียบที่ช่องเสียบที่มีปัญหาปรากฏว่า เสียงไม่ดังข้างเดียวเหมือนกันอ่ะครับ สรุปคือ ทั้งลำโพงและหูฟังปกติดีครับ ไม่เสีย แบบนี้น่าจะเป็นที่ ช่องเสียบหูฟังรึป่าวครับ มันเป็นออนบอร์ดอ่ะครับ

Comment

Originally posted by Yoota View Post
                    คือถ้าผมส่งเคลมแล้วเค้าเปลี่ยนเมนบอร์ดให้ ก็ยังมีโอกาสที่ช่องเสียบหูฟังจะเสียเหมือนเดิมหรอครับ

แล้วการ์ดเสียงนี่มีความจำเป็น หรือมีประโยชน์มากน้อยแค่ไหนอ่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
                    ส่งบอร์ดเคลมไม่รู้กี่วันจะได้ ไม่เหมือนเคลม HD ที่เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย
                    ความจำเป็นก็แล้วแต่ท่าน ขึ้นอยู่ว่าท่านใช้ประโยชน์ของมันแค่ไหน

Comment

ลองส่งเคลมดูเลยครับ

Comment

แนะนำซื้อซาวด์การ์ดแยก มาใส่ดีกว่าครับ อันถูกๆ ก็ยังเสียงดีกว่าออนบอร์ดเยอะ

Comment

ถูกๆนี่ราคาเท่าไหร่หรอครับ

Comment

ถูกๆนี่ราคาเท่าไหร่หรอครับ
                            ร้อยกว่าบาทอ่ะครับ

Comment

ผมไปเซิชดูในเว็บมาเมื่อกี้ เห็นราคา 500 ขึ้นทั้งนั้น ร้อยกว่าบาทไม่มีเลยครับ

Comment

Working...
                              X