Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดู UPS ให้ผมทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดู UPS ให้ผมทีครับ

ผมมี 2 รุ่นนี้อ่ะครับ พี่ๆ ทั้งหลาย ช่วยเลือกให้หน่อยครับ ว่าตัวไหน เหมาะสุด สำหรับสเปคดังนี้

I5 - 750

4870 512MB

Trident 2GB

H55M UD2H

RX530SS

WD BLACK 500GB

ตัวแรก

http://www.apc.com/resource/include/...TOKEN=73677293

มีคนขาย 2,500 บาท

ตัวที่ 2

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=4644

ส่วนงบ มี 3 พันครับ

ช่วยเลือกให้ทีนะครับ ขอแบบมีเวลาปิดเครื่องตอน Full Load สัก 2-3 นาที ก็พอ ครับ

ตัวที่ 2ครับ
    ถ้าเป็นผมเอาตัวนี้
    1000VA SYSTEM (มอก. 1291/2545)
    ราคา 1,870บาท(ประกัน2Y)
    Advice
    Attached Files
    Last edited by min007; 19 Dec 2010, 22:56:42.

Comment

ถ้า APC เอาตัวแรกดีกว่าครับ แต่ทั้งสองตัว วัตต์น้อยไปหน่อยครับ 390w กับ 400w

ผมใช้ APC Smart UPS 700VA 450w ตอน power supply ระเบิด มันตัดไฟระบบทันทีเลย สุดยอดมาก

Comment

ถามนิด จะรู้ได้อย่างไรว่าแถบที่เราอยู่ กฟน. จ่ายไฟฟ้าให้เราสม่ำเสมอ

Comment

Originally posted by KingRazer View Post
          ถามนิด จะรู้ได้อย่างไรว่าแถบที่เราอยู่ กฟน. จ่ายไฟฟ้าให้เราสม่ำเสมอ
          อยากรู้เหมือนกัน

แถวบ้านรู้สึกว่าไฟจะไม่นิ่ง เพราะหลอดแบบใส้มันจะสว่างไม่คงที่

Comment

เเจ้งองค์การเปลี่ยนไฟเป็น 15 เเอมป์ ส่วนมาก ไฟบ้านจะ 5เเอมป์ บ้านเก่าผม ไฟ15เเอมใช้ psu ติดเคสเล่นคอมมาได้ไม่เคยดับซักที[เป็น10ปีนะที่ใช้มา] เเต่อาการไฟตกอะมีเเต่ไม่มีเเบบ พาเว่อพัง อะไรประมาณนี้ก็ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวหรือเปล่า เพราะสมัยก่อนไม่มีความรู้เรื่องคอมเลย ที่ขอไฟ15เเอมป์เพราะ ทำห้องอัดอะ ไฟบ้านๆ 5เเอมป์มันไม่พอ เเต่ตอนนี้ย้ายออกมาละ มาอยู่คอนโดคนละอารมณ์เลย -*-มีวันนึงไฟตกนับได้ 50-60รอบ
            เเล้วดับถี่ชิปหายเลย เเล้วกำลังติดลม Be pes2011 T^T ไม่กล้าเปิดคอมเลย
            Last edited by The Bullet; 20 Dec 2010, 17:31:40.

Comment

อยากทราบคำตอบแค่ว่า UPS ทั้ง 2 ตัว ตัวไหน

ไฟ พอสำหรับ สเปคด้านบน อ่าครับ เอิ้กๆ

Comment

ผมไม่ได้ใช้มาดูข้อมูลก่อน

Comment

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
                  อยากทราบคำตอบแค่ว่า UPS ทั้ง 2 ตัว ตัวไหน

ไฟ พอสำหรับ สเปคด้านบน อ่าครับ เอิ้กๆ
                  พอทั้งสองตัว ^^

2,500.- รวมแบตผมว่าพอได้นา

Comment

Originally posted by captainkid View Post
                    พอทั้งสองตัว ^^

2,500.- รวมแบตผมว่าพอได้นา
                    ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะลองหา มือ 2 ดู อยากได้ตัว 3 พันเลย เอิ้กๆ

ว่าแต่ ผมอยากรู้วิธีคิดค่า VA และ วัตต์ อ่ะครับ

สมมุติเครื่องผม ใช่ วัตต์ทั้งหมด 300 วัตต์ และ ใช่ UPS มีวัตต์ 250 วัตต์ และมีค่า VA 500

จะคิดยังไงเหรอครับ ว่า 250 วัตต์ VA 500 จะให้พลังงาน 300 วัตต์ กี่นาที

Comment

พอดี ผมไปเจอ เว็บนึง เขาบอกสูตร คิด UPS

http://www.facebook.com/topic.php?ui...36&topic=16519

ผมก็ยังสงสัยอยู่ดี

สเปคผมหากมองวัตต์รวม เต็มๆ ตีไป สัก 450 วัตต์

ส่วน UPS ตัวนี้

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=4644

มีกำลัง VA 650 และ วัตต์ 400 วัตต์

ซึ่งคิดค่า Power Factor ได้ 1.625

แต่เมื่อนำ 1.625 มา คูณ วัตต์ของ เครื่องผม นั้นคือ 450

มันได้ 731.25 VA ซึ่ง มากกว่า ค่า ดังกล่าว คือ 650 VA

และ แบบนี้ เจ้า UPS ตัวนี้ จะทน จ่ายไฟ ให้ผมได้ ในทางทฏษฎี กี่นาที เหรอครับ

เมื่อ เขาบอกว่า

หาก ค่า วัตต์ทั้งหมด ของ UPS ตัวนั้น ตรงตามกับ วัตต์ทั้งหมดที่เราใช่ UPS จะจ่ายไฟให้ประมาณ ขั้นต่ำ 20 นาที

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

เรื่อง เวลา ผมไม่เน้นมากครับ ขอแค่ 10นาที ก็เกินพอแล้ว สำหรับตอน FULL LOAD

แต่ผมอยาก หา UPS ในราคา ที่ 3,000 บาท

ที่ มี ประสิทธิภาพ เด่นที่สุดแค่นั้นอ่ะครับ (เรื่องมากนิดนึง T-T)

Comment

สรุปง่ายๆ ก็คือ

มีวิธีคิดยังไง ว่า

500VA 400Watt เมื่อเครื่อง ต้องการไฟ เท่ากับ สเปค UPS นี้กำหนด

และ UPS จ่ายไฟได้ ประมาณ 20 นาทีอย่างต่ำ อะครับ

อยากทราบตรงนี้ อ่ะครับ เขา คิด ค่า กำหนด เวลายังไง

Comment

ดันครับๆ คำถามยากไปหรือเปล่า เอิ้กๆ

Comment

Working...
                            X