overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member

Default ช่วยไขข้อข้องใจให้ทีครับ PSU POWER 620W. ITSonas Kingkong

พอดีเพิ่งซื้อ PSU POWER 620W. ITSonas Kingkong (ไม่ใช้ 80+ เป็นของโหล ๆ ธรรมดา) กำลังจะเอาไปลงเครื่องร้าน Net
    แต่ผมลองใช้ โปรแกรม OCCT ทดสอบแล้ว ปรากฎว่า ไฟ 12V มันได้แค่ประมาณ 5V เท่านั้นเองครับ (ส่วนไฟ 3.3v 5v ปกติดีครับ)
    แต่คือมันก็สามารถใช้งานได้ปกติไม่มีปัญหา ตอนนี้ผมเล่น Mafia 2 อยู่ ก็ OK ครับ เครื่องไม่มีการ Reset เอง หรือ อาการแปลก ๆ แต่ อย่างใด

ผมจึงสงสัยว่า ไฟ ตกมาตั้งเยอะแต่ทำไมยังใช้งานได้ปกติ แล้วมันเป็นเรื่องที่ปกติหรือเปล่าครับ งง งง จริง ๆ ?

ปล. แล้วอย่างนี้ผมจะเอา PSU ไปเคลมได้ไหมครับ

OverclockZone Member The Bullet's Avatar
    พระโขนง/บางจาก/ซีคอน/เสรี/สุขุมวิท77-เส้นอ่อนนุช/BTS

อยาไปเชื่อมันมากโปรเกรม เนีย เซนเซอร์มันเพี้ยน

ฮา ๆ ๆ ๆ ผมก็ว่างั้น เพราะผมดูใน Bios มันก็ 11.95 ก่า ๆ

OverclockZone Member noom9888's Avatar

PSU ของ SOLYTECH ที่ HWH ขายก็น่าสนใจคับ ผมไปลองสัมผัสดูที่ HWH สาขาอุดรฯ ตัว 460W นะคับ น่าตาก็ธรรมดาๆสีเหมือน Dtech ถูกๆตัวละ 300-400฿ แต่ใช้พัดลมตัวใหญ่ 12cm ระบายความร้อน หนักพอสมควรนะคับพอมองดูข้างในชิ้นส่วนอะไรๆก็ดูใหญ่พอสมควรและเห็นมีแผงวงจรเล็กๆแยกอยู่น่าจะ 1-2 แผงคับ พอดีผมไม่เก่งเรื่องวงจรไอซีน่ะคับได้แต่สังเกตุเอา โดยรวมส่วนตัวผมมองว่าก็น่าจะไว้ใจได้ในระดับนึงคับ แต่ราคานิประจำเลยคับหน้าเว็บขาย 670฿ พอถามที่ร้านบอก 710฿ ลดได้ 690฿ ผมล่ะงงจิงๆกับ HWH สาขาอุดรฯ เพราะถามทีไรราคาไม่เคยตรงหน้าเว็บสักทีต้องแพงกว่าอย่างน้อย 50฿ ตลอดเลย อ้อ! ลืมบอกประกัน 2ปีด้วยคับ ถ้ามีโอกาสจะสั่งตัว 400W มาลองบ้างคับ ^^

Quote Originally Posted by noom9888 View Post
    PSU ของ SOLYTECH ที่ HWH ขายก็น่าสนใจคับ ผมไปลองสัมผัสดูที่ HWH สาขาอุดรฯ ตัว 460W นะคับ น่าตาก็ธรรมดาๆสีเหมือน Dtech ถูกๆตัวละ 300-400฿ แต่ใช้พัดลมตัวใหญ่ 12cm ระบายความร้อน หนักพอสมควรนะคับพอมองดูข้างในชิ้นส่วนอะไรๆก็ดูใหญ่พอสมควรและเห็นมีแผงวงจรเล็กๆแยกอยู่น่าจะ 1-2 แผงคับ พอดีผมไม่เก่งเรื่องวงจรไอซีน่ะคับได้แต่สังเกตุเอา โดยรวมส่วนตัวผมมองว่าก็น่าจะไว้ใจได้ในระดับนึงคับ แต่ราคานิประจำเลยคับหน้าเว็บขาย 670฿ พอถามที่ร้านบอก 710฿ ลดได้ 690฿ ผมล่ะงงจิงๆกับ HWH สาขาอุดรฯ เพราะถามทีไรราคาไม่เคยตรงหน้าเว็บสักทีต้องแพงกว่าอย่างน้อย 50฿ ตลอดเลย อ้อ! ลืมบอกประกัน 2ปีด้วยคับ ถ้ามีโอกาสจะสั่งตัว 400W มาลองบ้างคับ ^^

http://www.overclockzone.com/zolkorn...60/index2.html

Last edited by Geek; 20 Dec 2010 at 09:50:05.

OverclockZone Member noom9888's Avatar

เข้าใจคับทั่น Geek บทความนั้นผมก็ได้อ่านอยู่คับ แต่ผมเห็นเพื่อนสมาชิก OCZ ทั่นนึงโพสลิงค์ให้ดูด้วยคับว่า PSU ยี่ห้อนี้มีรุ่นที่ได้รับการรับรอง 80+ ถึงแม้ตัวที่ผมมาเล่าสู่กันฟังจะไม่ได้ 80+ ค่า Eff อาจจะประมาณ 60-70% มันก็น่าใช้นะคับก็เหมาะสมกับราคาดีคับ แล้วแบรนด์นี้มีรุ่นใหญ่ที่ได้ 80+ ส่วนตัวผมเลยมองว่ารุ่นเล็กๆก็ไม่น่าจะถึงกับขี้เล่ห์หรือเกิดการลักไก่แบบที่ว่าคับ ^^" อ้อ! แล้วแผงวงจรเล็กๆที่ผมว่าก็ไม่เป็นแบบในรูปคับ มันเป็นแผงวงจรมีไอซีอะไรพวกนั้นด้วยและถ้าจำไม่ผิดน่าจะถูกเสียบอยู่กับแผงวงจรหลักด้วยคับ

http://www.plugloadsolutions.com/80P...x?id=65&type=2

พอดีผมเจอแต่คนเน้นประกอบชุดถูกๆ ก็เลยสนใจพวก PSU ถูกๆน่ะคับ ^^"
    Last edited by noom9888; 20 Dec 2010 at 09:58:08.

ตัว OCCT มันเก่า ไม่เคย update อ่าน sensor มาผิดตัว เลยได้ค่าไฟมาอย่างนั้น
    ให้ไปลิงก์กับ everest อ่ะครับ จะได้ค่าที่ถูกต้องกว่า

Quote Originally Posted by smilesquar View Post
    ตัว OCCT มันเก่า ไม่เคย update อ่าน sensor มาผิดตัว เลยได้ค่าไฟมาอย่างนั้น
    ให้ไปลิงก์กับ everest อ่ะครับ จะได้ค่าที่ถูกต้องกว่า
    ต้องลง everest เพิ่มใช่ไหมครับ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

จะ ดิสเครดิตเขาทำไมครับ

เขาทำมาถ่วงน้ำหนัก ถ้าหนักเกินก็เอาออก ถ้าเบาไปก็ใส่เพิ่ม มันจะได้ลากกระชับมือ ยิงHeadshotแม่น DPI7800ไปเลย จะได้ไวไว รุ่นนี้มีปุ่มMacroด้านข้างให้7ปุ่ม เซ็ตกันตามสบาย

Quote Originally Posted by Nero Angel View Post
    จะ ดิสเครดิตเขาทำไมครับ

เขาทำมาถ่วงน้ำหนัก ถ้าหนักเกินก็เอาออก ถ้าเบาไปก็ใส่เพิ่ม มันจะได้ลากกระชับมือ ยิงHeadshotแม่น DPI7800ไปเลย จะได้ไวไว รุ่นนี้มีปุ่มMacroด้านข้างให้7ปุ่ม เซ็ตกันตามสบาย

ถ่วงเพื่อไร

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

Quote Originally Posted by panachat View Post
    ถ่วงเพื่อไร
    โทษทีครับ มันเป็นมุกนะ เผื่อใครไม่เข้าใจ หรือไม่ชอบอ่านReview PSUมา ขออธิบายย่อๆครับ

ตรงนั้นคือ หม้อแปลง[ transformer] มันจะเป็นขดลวดพัน แท่งเหล็กไว้ เผื่อให้เกิดค่าแรงดันตามที่ต้องการ
    เทปกาวสีเหลืองปกติจะเป็นเทปสายไฟที่หุ้มฉนวนพันไว้หลายๆชั้น มีขาออก กับขาเข้า แบ่ง
    เป้นหลายเกรดครับ ในรูปมันเป็นเทปกาวเฉยๆ

ปกติตัวเล็กสุกจะใช้เป็นPFC Tranfomerที่ติดกับคาปาตัวใหญ่ๆ PSUทั่วไปจะเห็น3ตัว ตัวใหญ่ใช้แปลงพลังงานหลัก ตัวรองใช้กับ 5.0V 3.3V ตัวเล็กใช้กับPFC PSUบางรุ่นจะใช้ชิพหรือวงจรอิเล็กแทน ระดับความเทพขึ้นอยู่กับการออกแบบและเกรดอุปกรณ์

พอดีผมเห็นเป็นเทปกาวเปล่าๆพันกับแผ่นเหล็ก เคยคิดมุกลูกตุ้มถ่วงน้ำหนักเม้าท์ขึ้นมาได้ แฮะๆ โทษที

OverclockZone Member The Bullet's Avatar
    พระโขนง/บางจาก/ซีคอน/เสรี/สุขุมวิท77-เส้นอ่อนนุช/BTS

เค้าว่ากันว่าPSU ที่ดีต้องหนัก?? 5555

พี่จีนเเม้งล่อใส่เหล็กถ่วงมาให้เลย 555 DPI สูงจัดเดววิ่งเเรงเลย pad ลองเม้าส์ 5555

Bookmarks

Bookmarks