Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกียวกับภาพและจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกียวกับภาพและจอ

จอที่ผมใช้ acer G195HQ 1366x768

เล่นเกม PB อยากจะปรับภาพให้สูงกว่า 1366x768 ทำได้ไหมครับ การ์ดจอที่ใช้ Inno3d GTX295
    Last edited by piyapan66; 10 Jul 2011, 08:09:32.

ซื้อจอใหม่คับจอรองรับได้แค่นี้

Comment

18.5 มันก็ได้แค่นี้แหละครับถ้าอยากเอาเยอะกว่านี้คงต้องเปลี่ยนจอ

Comment

ผมว่าที่ 1366x768 มันก็ยังโอเคอยู่นะครับ

ถ้า(ปลงนิดนึง)แล้วถือเสียว่ารีโซลูชันเล็กๆ กินแรงการ์ดจอน้อยกว่า.. เรามีGTX295ด้วย ปรับสุดมันหมดทุกอย่าง AAx4 ด้วย ก็คงลื่นเหลือเฟือ จะตื่นตาตื่นใจกว่า.. (ซึ่งจะดีกว่ากรณีจอเจอ 1680*1050, 1980*1080 ใหญ่จริง แต่อาจปรับไม่สุดนะ)

Comment

Originally posted by Dokmai View Post
          ผมว่าที่ 1366x768 มันก็ยังโอเคอยู่นะครับ

ถ้า(ปลงนิดนึง)แล้วถือเสียว่ารีโซลูชันเล็กๆ กินแรงการ์ดจอน้อยกว่า.. เรามีGTX295ด้วย ปรับสุดมันหมดทุกอย่าง AAx4 ด้วย ก็คงลื่นเหลือเฟือ จะตื่นตาตื่นใจกว่า.. (ซึ่งจะดีกว่ากรณีจอเจอ 1680*1050, 1980*1080 ใหญ่จริง แต่อาจปรับไม่สุดนะ)
          ผมแอบเห็นด้วยกับท่านคับ หุหุ

แล้วถ้า จอ23" 1920*1080 กับ 27" 1920*1080

การ์ดจอทำงานเท่ากันไหมครับ?

หรือว่า 27" จะทำงานหนักกว่า 23"

Comment

เท่ากัน

Comment

Originally posted by NzInnocent View Post
              ผมแอบเห็นด้วยกับท่านคับ หุหุ

แล้วถ้า จอ23" 1920*1080 กับ 27" 1920*1080

การ์ดจอทำงานเท่ากันไหมครับ?

หรือว่า 27" จะทำงานหนักกว่า 23"
              เท่ากันครับไม่แตกต่าง... เคยอธิบายไปแล้วเมื่อนานมากๆ

เวลาเราเทียบ"งาน"ของการ์ดจอ ให้ดูที่ ขนาดรีโซลูชันครับ (อย่าดูที่ขนาดนิ้ว)

เช่น กรณี จอ 20.5" ที่ 1920*1080 การ์ดจอย่อมทำงานหนักกว่าจอคอม 24" หรือLCD TV 32" 40"(FullHD) ที่ 1680*1050 ครับ
              Last edited by Dokmai; 20 Dec 2010, 12:19:01.

Comment

Originally posted by Dokmai View Post
                เท่ากันครับไม่แตกต่าง... เคยอธิบายไปแล้วเมื่อนานมากๆ

เวลาเราเทียบ"งาน"ของการ์ดจอ ให้ดูที่ ขนาดรีโซลูชันครับ (อย่าดูที่ขนาดนิ้ว)

เช่น จอ 20.5" ที่ 1920*1080 ย่อมทำงานหนักกว่าจอ 24" ที่ 1680*1050 ครับ
                กระจ่างเลยคับ

ปกติผมเล่น 18.5" ก็ว่าใหญ่แล้ว มาเจอ 23" เล่น DotA ที ตาลายเลย >.<

Comment

Originally posted by NzInnocent View Post
                  กระจ่างเลยคับ

ปกติผมเล่น 18.5" ก็ว่าใหญ่แล้ว มาเจอ 23" เล่น DotA ที ตาลายเลย >.<
                  ในทางกลับกัน
                  กรณี LCD TV 40" ที่ 720P ก็จะกินแรงการ์จอน้อยกว่า จอคอม 21.5" ที่ 1920*1080 ครับ

T_T" คิดมันทุกทาง

Comment

อยู่ที่ res ของจอ ไม่ได้อยู่ที่ขนาดของจอ

Comment

ในทางกลับกัน
                      กรณี LCD TV 40" ที่ 720P ก็จะกินแรงการ์จอน้อยกว่า จอคอม 21.5" ที่ 1920*1080 ครับ

T_T" คิดมันทุกทาง
                      แบบนี้ซื้อจอ TV มาใช้แทน จอคอมได้ไหมครับ

Comment

แบบนี้ซื้อจอ TV มาใช้แทน จอคอมได้ไหมครับ
                        ได้ครับ เหมือนๆกัน แต่ถ้าเอามาเล่นเน็ต หรือทำงานเกี่ยวกับตัวหนังสือเป็นหลัก ไม่แนะนำครับ เพราะว่าเล่นสักพักตาจะเบลอๆ ครับ
                        แต่ถ้าเอามาดูหนัง HD หรือเล่นเกมแล้วละก็ แจ่มเป็ดเห็ดนางฟ้า เลยครับ

Comment

ผมจะเข้ามาปรับในโฟลเดอร์ ที่ติดตั้งเกมส์อยู่ ครับแล้วดับเบิ้ลคลิ๊กไอคอน pbconfig แล้วก็เลือกความละเอียดที่ต้องการครับเเล้วกดเซฟ *ถ้ากดเลือกในตัวออฟชั่นเกมส์จะเลือกความละเอียดได้น้อยครับ
                          แล้วถ้าท่านเลือกเล่นที่ความละเอียด 192*1080 ขอบอกว่ายิงหัวอยากมาก เพราะตัวละครมันจะเล็กเท่าจิ๋มมด

Comment

Originally posted by paulzkung View Post
                            ได้ครับ เหมือนๆกัน แต่ถ้าเอามาเล่นเน็ต หรือทำงานเกี่ยวกับตัวหนังสือเป็นหลัก ไม่แนะนำครับ เพราะว่าเล่นสักพักตาจะเบลอๆ ครับ
                            แต่ถ้าเอามาดูหนัง HD หรือเล่นเกมแล้วละก็ แจ่มเป็ดเห็ดนางฟ้า เลยครับ
                            สนับสนุนครับ

ขอเสีย ถ้าจะเล่นจอ TV
                            - เสียสายตา เพราะ TV มันจะสว่างจ้ากว่า และผู้ผลิตเขาไม่ได้ออกแบบให้เราจ้องมองในระยะ 40-50Cm ซึ่งดูจริงๆแล้ว LCD-TV มันจะมีเม็ดสีหยาบกว่าด้วย(ก็มันออกแบบให้นั้งดู ระยะสายตา 1.5-2เมตร โน่นง่ะ)

- เปลืองไฟกว่า

- ร้อนกว่า ไอร้อนของจอ TV จะทรมารผู้ใช้ครับ

- LCD TV ปรับมุมจอยาก

- และ จอLCD TV 32" ที่ขายกันราคาหลักหมืน-2หมืน คุณภาพของภาพแย่กว่าจอคอม 23"ราคา15000 บาทครับ

แต่ถ้าเป้นกรณีคนที่ทำงานด้านมัลติมีเดียว เช่น ตัดต่อ VDO, ทำ3Dอนิเมชัน อะไรทำนองนี้ ก็ต้องใช้จอ LCD TV ครับ.. อาจต่อสองจอ จอคอม+จอTV เพื่อเอาไว้วิวภาพงาน จะได้ดูงานที่ทำด้วย"มิติภาพ"ของจอTVจริงๆครับ
                            Last edited by Dokmai; 20 Dec 2010, 13:19:37.

Comment

สนับสนุนครับ

ขอเสีย ถ้าจะเล่นจอ TV
                              - เสียสายตา เพราะ TV มันจะสว่างจ้ากว่า และผู้ผลิตเขาไม่ได้ออกแบบให้เราจ้องมองในระยะ 40-50Cm ซึ่งดูจริงๆแล้ว LCD-TV มันจะมีเม็ดสีหยาบกว่าด้วย(ก็มันออกแบบให้นั้งดู ระยะสายตา 1.5-2เมตร โน่นง่ะ)

- เปลืองไฟกว่า

- ร้อนกว่า ไอร้อนของจอ TV จะทรมารผู้ใช้ครับ

- LCD TV ปรับมุมจอยาก

- และ จอLCD TV 32" ที่ขายกันราคาหลักหมืน-2หมืน คุณภาพของภาพแย่กว่าจอคอม 23"ราคา15000 บาทครับ

แต่ถ้าเป้นกรณีคนที่ทำงานด้านมัลติมีเดียว เช่น ตัดต่อ VDO, ทำ3Dอนิเมชัน อะไรทำนองนี้ ก็ต้องใช้จอ LCD TV ครับ.. อาจต่อสองจอ จอคอม+จอTV เพื่อเอาไว้วิวภาพงาน จะได้ดูงานที่ทำด้วย"มิติภาพ"ของจอTVจริงๆครับ

อิอิ ผมก็ทำแบบที่ท่านดอกไม้บอกครับ
                              ดูหนัง + เล่นเกม ต่อไปออกจอ LED TV 40นิ้ว สะใจมั่กๆๆๆ แหล่มเป็ดเห็ดนางฟ้า
                              แต่ถ้าเล่นเน็ตหรือทำงานพวกเกี่ยวกับตัวหนังสือ ผมปรับไปออกจอ LCD Monitor 20นิ้ว ครับ

เหมือนจะยุ่งยาก แต่ไม่ยุ่งยากเลย คลิกไม่กี่ทีเองครับ

ที่สำคัญ เวลาผมเล่นเน็ต แต่แฟนอยากดูหนัง ก็ปรับเป็น extended ดูหนังจอใหญ่ เล่นเน็ตจอเล็ก
                              ครอบครัว สุขสัน ไม่ต้องตีกันเพราะแย่งคอม อิอิ

Comment

Working...
                              X