overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member

Default อยากอัดเพลงเสียงดี ใช้ dac หรือ adc หรืออะไรก็ดี

ตอนนี้ใช้ sb0220 เสียงดีใช้ได้ ไม่ดีเลย์ แต่ติดที่ซ่าถ้าเร่ง gain ถึงแม้ยังไม่ได้เสียบไมค์ก็ตาม
    อยากได้พวก dac มาอัดเสียงครับ
    เห็น 707 pro มีช่องเสียบไมค์ ไม่ทราบว่าเสียงจะดีไหม ดีเลย์รึป่าว
    หรือจะแนะนำวงจร dac adcให้ผมต่อเองก็ได้ครับ
    งบประมาณ 3000 ครับ

OverclockZone Member lplline's Avatar

อ่านแล้วเป็น งงๆ adc หมายถึง การนำสัญญาณเสียงแปลงเป็นสัญญาณไฟฟ้า ใช่มะ ก็อาจหมายถึงพวกไมค์โครโฟนอะครับ
    dac คือ แปลงสัญญาณไฟฟ้าออกมาเป็นสัญญาณเสียงนะ หรือ digital to analog เพื่อให้เสียงออกทางลำโพง
    dac นี่หมายถึง superpro 707 หรือปล่าวครับอาจจะไม่เหมาะสำหรับอัดเสียงเท่าไหร่ เน้นฟังเพลงมากกว่า
    น่าจะเป็น soundcard รุ่นสูงกว่าแทนจะตรงจุดประสงค์กว่าน่ะครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ADC = analogs to digital convertor

DAC ก็ดีอยู่แ้ล้ว ADC เค้าใว้ทำงานด้านเสียง ไม่ใด้เกิดมาเพื่อฟังเพลง

รถเค้าใว้ให้วิ่งไปข้างหน้า ถ้าจะไช้เกียร์ R ขับบนถนนก็ไม่มีใครว่าหรอก หุๆ

OverclockZone Member fenderfree's Avatar

ก็เค้าว่าเอามาอัดเสียงใช้ dac ไม่ได้ครับ วงจรแปลงอนาล็อกเป็ดิจิตอลคุณมีคุณมี sound card แล้วสิ่งที่มืออาชีพเค้าใช้กันแต่คุณไม่มีก็คือ "ปรีไมค์" จริงๆใน sound card มันก็มีแต่อยากจะบอกว่ามันห่วยสุดๆงบสามพันจะเอาเป็นพวก m-audio อะไรก็ได้นะ หรือจะเอาเป็นปรีไมค์แบบหลอดมือสองก็น่าจะได้ หรือเอาให้แบบ เหมาะสมกับอุปกรณ์
    ที่คุณมีอยู่ก็เลือก ปรีไมค์แบบธรรมดาๆนี่หล่ะ เสียบเข้าไปที่ช่อง line in ที่ sound card ถ้าจะเอาพวก adc โดยตรงมันจะแพงมาก แพงกว่า dac อีก ถามอีกอย่างนะครับใช้ไมค์อะไรอยู่
    Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ADC = analogs to digital convertor

DAC ก็ดีอยู่แ้ล้ว ADC เค้าใว้ทำงานด้านเสียง ไม่ใด้เกิดมาเพื่อฟังเพลง

รถเค้าใว้ให้วิ่งไปข้างหน้า ถ้าจะไช้เกียร์ R ขับบนถนนก็ไม่มีใครว่าหรอก หุๆ

รบกวน จขกท ว่าใช้ โปรแกรมอะไรบ้างผมก็อยากอัดเพลง แต่มันดีเลย์ ใช้ win อะไร ขอบคุณครับ

OverclockZone Member fenderfree's Avatar

อันนี้ก็แจ่มนะแต่หาอุปกรณ์ไม่ได้ ลายปริ้นก็ไม่มี ลองดูๆแล้วคิดว่าซื้ออะใหล่ได้มั้ยถ้าได้ผมจะร่วมแจมด้วยคน หรือมีใครสนใจจะจัด GB.สั่งของจากนอกกันเลยมั้ยครับ
    http://hagtech.com/pdf/ripper.pdf
    http://hagtech.com/pdf/ripperman.pdf

OverclockZone Member lplline's Avatar

ปัญหาของท่าน จขกทคือเร่ง gain แล้วเกิดเสียงซ่ามัง้ครับ

เร่งที่ไหนครับ ถ้าที่ sound card ก็ไม่ต้องแปลกใจ เค้าทำมาดูหนังฟังเพลงไม่ได้ทำมาอัดเสียงโดยตรง เราแก้ปัญหาได้ด้วยการใช้ปรีไมค์ภายนอก เดี๋ยวผมหาตัวอย่าง ที่ผมอัด ออนบอร์ดโน๊ตบุ้คแต่ใช้ปรีภายนอกมาให้ฟัง

ตัวอย่างการใช้ออนบอร์ดโน๊ตบุ้คอัดเสียง แต่ใช้ปรีไมค์ภายนอก(yamaha mixer ซึ่งขึ้นชื่อในเรื่องปรีไมค์)
    http://www.4shared.com/audio/XZiGpPdn/_online.html
    Last edited by fenderfree; 20 Dec 2010 at 21:30:14.

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

แทนจะซื้อปรีไมท์แพงๆ เล่นไมท์ที่มีปรีในตัวอย่าง Samson G Track USB Condenser ไม่แจ่มกว่าเหรอ

ตัวละเท่าใหร่หว่าลืมไปแล้ว -*- รู้สึกเหมือนจะเกินงบ

เอาแค่ตัวละพันกว่าบาทก็เสียงดีกว่าของผมแล้ว ของผมมันออนมิกเซอร์

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
    ใช้ cakewalk sonar
    จะลองหาวงจรปรีไมค์มาทำใช้ดูครับ

Bookmarks

Bookmarks