overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member

Default อาการ : คอมเปิดไม่ติด (กรณีศึกษา)

สเปคเครื่อง
    CPU : P4
    MB : ?
    RAM : 1GB
    HDD : 160Gb
    PSU : ติดเคส
    ไม่ใช้เครื่องเราเองนะ

อาการคือ
    ขั้นแรก (เครื่องสังเวย)
    เครื่องค้างบ่อยมาก แต่จะค้างหลังจากที่เปิดเครื่องไปซักพัก แล้วก็จะค้างตลอดถ้าค้างไปหนึ่งครั้ง
    ต้องปิดเครื่องพัก เลยคาดว่ามาจาก "ความร้อน" ซึ่งดูที่ VGA พัดลมไม่ติด จึงนำส่งเคลม
    แล้วใช้ Onboard ไปก่อนเรื่อยมา

ขั้นที่ 2 (เสียงเตือน)
    หลังจากที่ใช้ต่อมา 2-3 วัน ก็เกิดอาการค้างอีกเช่นเคย แต่ลักษณะการค้างไม่เหมือนเดิม คือค้าง
    แบบ "สุ่ม" ไม่ได้ค้างจากความร้อน แต่ตอนค้างจะมีเสียง แก๊ะๆ ที่ HDD ถ้าลองเอี้ยหูฟัง
    ดู (ซึ่งจุดนี้ จขกท เคยเป็นคือเปลี่ยน PSU แล้ว HDD ก็จะกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม) แต่เครื่องนี้ยังพยามใช้ต่อไป เพราะงานสำคัญที่สุด

ขั้นที่ 3 (จุดจบ)
    ขณะที่ใช่ต่อมาเรื่อย ถึงแม้จะมีอาการในขั้นที่ 2 มารบกวนก็ตาม เรื่องน่าเศร้าก็บังเกิดขึ้น เมื่อเครื่อง
    ดับ และคราวนี้ กดเปิดเครื่อง หน้าจอไม่ติดทั้งที่เป็น Onboard แต่เสียงเครื่องทำงานปกติ แต่พอ
    ผ่านไป ไป 15 วินาที ไฟ LED POW/HDD ทั้ง 2 ก็ดับลงโดยที่ เครื่องยังคงทำงานเช่นเดิม ถึงจุด
    นี้เอ๋อเลยค่ะ ไม่เคยเจออาการนี้ จะปิดเปิดซักกี่ครั้งก็เป็นเช่นเดิม

คำถาม1 : มีอุปกรณ์อะไรที่เสียหรือคาดว่าจะเสียบ้างหรอคะ
    ที่คาดไว้ คือ PSU เป็นเสมือนมะเร็ง ที่รุกรามไปทั่วเครื่อง เป็นเหตุให้ชีวิตเครื่องถึงจุดจบ
    แล้วยังมีตัวอื่นที่ เสีย อีกบ้างไหม

คำถาม2 : ถ้าเปลี่ยน PSU เพียงอย่างเดียว จะมีโอกาสกลับมาใช้ได้ไหม หรือ 50/50

ตำถาม3 : คุ้มไหมถ้ายังจะยื่นชีวิตเครื่องนี้

จขกท ขอตัวไปเรียนก่อนนะจะกลับมาตอบเย็นๆ

"ขอขอบคุณทุกท่ายที่ร่วมแสดงความคิดเห็นล่วงหน้าค่ะ"

OverclockZone Member neromimz's Avatar

#1 HDD เสียครับ เพราะเสียง"แกร็กๆ"ที่ว่า มาจาก HDD ที่หัวอ่านมันสะดุดกับจานบันทึก

#2 การเปลี่ยนพาวเวอร์ซัพพลาย ทำให้ระบบโดยรวมเสถียรขึ้น แต่ยังไงก็ต้องเปลี่ยน HDD อยู่ดี
    แต่ก็สามารถนำไปกู้ข้อมูลได้ตามร้านรับซ่อมคอมฯ

#3 ไม่คุ้มถ้าจะยื้อชีวิตด้วยการอัพเกรด แนะนำให้ซื้อเครื่องใหม่เลยดีกว่าครับ
    แต่ถ้างบไม่ถึง ก็แค่เปลี่ยน HDD กับซื้อพาวเวอร์ฯ ดีๆซักตัวนึง
    ถ้างบไม่มาก ลองดู Delux 38A 500W ดูครับ (จ่ายจริงได้ซัก 350W)

วิเคราะห์เก่งจังครับ วิธีเขียนเหมือนคนชอบอ่านนิยายเลย

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

Quote Originally Posted by neromimz View Post
    HDD เสียครับ เพราะเสียง"แกร็กๆ"ที่ว่า มาจาก HDD ที่หัวอ่านมันสะดุดกับจานบันทึก
    ไม่ได้สะดุดกับจานครับ เคยเปิดดู เป็นลักษณะหัวอ่านเลื่อนออกแล้วตีกลับ จึงเกิดเสียงดัง

OverclockZone Member neromimz's Avatar

Quote Originally Posted by manchester2548 View Post
    ไม่ได้สะดุดกับจานครับ เคยเปิดดู เป็นลักษณะหัวอ่านเลื่อนออกแล้วตีกลับ จึงเกิดเสียงดัง
    อ่อ อ่ะครับๆ
    ขอบคุณที่ชี้แนะ ผมเองก็พึ่งจะรู้

OverclockZone Member

แย่จังดูท่าน้องเค้าไม่อยากเปลี่ยนด้วย สงสัยต้องไปขอคำแนะนำจากห้อง spec ต่อแล้ว ขอคุณมากนะคะ

Bookmarks

Bookmarks