overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25
    OverclockZone Member

Default ขอคำแนะนำอัพเกรดชุดฟังเพลงของคอมฯครับ

ซาวการ์ดออนบอร์ดครับ น่าจะ Realtek อ่ะครับ
    ลำโพง EACAN A600II ครับ

ในงบ 3000 บาท สามารถอัพเกรดด้วยการซื้ออะไรเพิ่มเติมได้บ้างไหมครับ
    (ขอไม่เปลี่ยนลำโพงนะครับ)

ขอบคุณครับ

TroRuwA
    Guest

3พัน กัวไม้คุ้มน่ะสิครับ
    แต่ถ้าอยากเล่นจริงๆ SC + สายสัญญาณ

ขอบคุณครับ แนะนำเร็วมากเลย

ขอถามนิดนึงนะครับ sc คืออะไรครับ

OverclockZone Member lplline's Avatar

Quote Originally Posted by dear709 View Post
    ขอบคุณครับ แนะนำเร็วมากเลย

ขอถามนิดนึงนะครับ sc คืออะไรครับ
    soundcard,ซาวน์การ์ด,แผ่นเสียง

อ่อ ซาวการ์ด ปล่อยไก่เต็มๆเลยผม (^^")
    มีซาวการ์ดแนะนำบ้างไหมครับว่ายี่ห้ออะไรดี

ผมนั่งอ่านกะทู้ในหมวดนี้อยู่พักนึง ตาลายมาก
    เห็นเค้าจะพูดถึงแอมป์หรือ DAC ด้วย มันจำเป็นสำหรับการอัพเกรดไหมครับ
    และในงบ 3000 นี้ พอจะมีแอมป์หรือ DAC อะไรแนะนำไหมครับ

OverclockZone Member lplline's Avatar

dac ในราคา 3000 น่าจะเป็น dac z2 ซึ่งรับสั่งทำ แต่ไม่รู้ยังขายอยู่หรือปล่าว output เป็น rca ซ้าย ขวา นะครับผม
    dac ฟังเพลงดีถึงดีมาก ดูหนังงั้นๆ รองรับ 2.1 เท่านั้น

soundcard ทำได้ทุกอย่างเลย เพราะฟังก์ชั่นเยอะ แต่จะดีที่สุดแต่ละด้านไหมนั้นไม่รู้
    แนะนำ soundcardดีกว่าครับ

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

z2 คนขาย(คุณcefinos)ยังอยู่ ไปเจอทีอีกเว็บมา
    เหมือนกำลังจะออกของใหม่ด้วย

แอมป์ ลำโพงคอมมีแอมป์ในตัวอยู่แล้วครับ มีแต่บางคนเขาหาปรีแอมป์มาต่อเพิ่ม
    (- -? ผมก็ยัง งงๆ อยู่น่ะ เหมือนบางลำโพงบางตัวมันมีแต่poweramp กับปุ่มvolume มาให้เหรอ
    ถึงต้องหาปรีเพิ่ม????)
    ----------

ถามเพิ่ม
    เอาไปทำอะไร ดูหนังฟังเพลงเล่นเกมส์ ฟังแนวไหน???

ฟังเพลงเป็นหลักเลยครับ แนวที่ฟังทั่วๆไปครับ ส่วนใหญ่ก็ป๊อป (K-POP) กับร็อค (ฝรั่ง) ครับ
    ส่วนเกมส์เล่นแต่วินนิ่งเกมส์เดียวครับ
    ........................................

คือว่า DAC ฟังเพลงดีแต่จะไม่ครอบคลุมเท่าซาวการ์ดแต่ว่าซาวการ์ดก็ฟังเพลงได้ไม่เท่า DAC....เข้าใจถูกไหมครับ
    .................

อ่า...คือผมยังไม่ได้บอกว่าอัพไปเพื่ออะไร เลยแนะนำว่าซาวการ์ดมา
    แต่ถ้าบอกว่าเอาไปฟังเพลงเป็นหลัก ผมก็ควรซื้อ DAC ใช่ไหมครับ

OverclockZone Member sunsun's Avatar
    Songkhla, Thailand

Quote Originally Posted by ManiacMaew View Post
    z2 คนขาย(คุณcefinos)ยังอยู่ ไปเจอทีอีกเว็บมา
    เหมือนกำลังจะออกของใหม่ด้วย

แอมป์ ลำโพงคอมมีแอมป์ในตัวอยู่แล้วครับ มีแต่บางคนเขาหาปรีแอมป์มาต่อเพิ่ม
    (- -? ผมก็ยัง งงๆ อยู่น่ะ เหมือนบางลำโพงบางตัวมันมีแต่poweramp กับปุ่มvolume มาให้เหรอ
    ถึงต้องหาปรีเพิ่ม????)
    ----------

ถามเพิ่ม
    เอาไปทำอะไร ดูหนังฟังเพลงเล่นเกมส์ ฟังแนวไหน???
    ปรีแอมป์ขยายสัญญาณรูปคลื่น ทำให้แอมป์ในลำโพงไม่ทำงานหนัก
    เปิดโวลุ่มลำโพงเท่ากัน ต่อปรีด้วยจะดังกว่า (ถ้าใช้ของไม่ดีทำให้คุณภาพเสียงดรอปลงได้ ใช้ของดีละก็แจ่มโพดๆ)

Quote Originally Posted by dear709 View Post
    ฟังเพลงเป็นหลักเลยครับ แนวที่ฟังทั่วๆไปครับ ส่วนใหญ่ก็ป๊อป (K-POP) กับร็อค (ฝรั่ง) ครับ
    ส่วนเกมส์เล่นแต่วินนิ่งเกมส์เดียวครับ
    ........................................

คือว่า DAC ฟังเพลงดีแต่จะไม่ครอบคลุมเท่าซาวการ์ดแต่ว่าซาวการ์ดก็ฟังเพลงได้ไม่เท่า DAC....เข้าใจถูกไหมครับ
    .................

อ่า...คือผมยังไม่ได้บอกว่าอัพไปเพื่ออะไร เลยแนะนำว่าซาวการ์ดมา
    แต่ถ้าบอกว่าเอาไปฟังเพลงเป็นหลัก ผมก็ควรซื้อ DAC ใช่ไหมครับ
    DACโลดครับ ถ้าไม่คิดจะเปลี่ยนเป็น5.1แล้วนะ
    ถ้างบ5000 จัดDACของท่าน Timesprinter แหล่มมาก

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

ผมเคยแหงะแต่ลำโพงคอมของตัวเองอยู่อันเดียว
    วงจรตรงvolumeมันเป็นภาคขยายสัญญาณแบบใช้opamp อยู่แล้วด้วย
    ผมเลยงงๆ เวลาคนอื่นจะหาปรี มาเพิ่ม

------------
    แล้วแต่ชอบครับ
    ถ้าdacในงบ3000แนะนำ 2ตัว
    1 z2 (ถ้าซื้อมือ2ได้ก็ดี จะได้เหลืองบไปซื้อสายหรือเปลี่ยนopamp หรือซื้อadaptor transformerแยกอีกตัว แนะนำให้ทำมากๆ สำหรับเรื่องadaptor)
    2 Pcm1793 hifidiy จากจีน
    http://shop2.hifidiy.net/index.php?m...products_id=97
    ถ้าซื้อตัวสำเร็จจะเจอค่าส่งอีก จะเกินงบเอา
    ซื้อมาประกอบเองได้ก็จะถูกกว่าจมเลย ชุดkit ตอนผมซื้อมานี้เกือบ2พันเอง
    (แต่ผมจับมาอัพเกรดอะไหล่จนจะปา3พันกว่าแหล่ะ รวมadaptorด้วย = =")

ถ้าซาวน์การ์ด
    เคยลองแต่2zs กับ audigy se
    2zs เหมาะกับการฟังเพลงมากกว่า แต่เบสไม่ค่อยจะมี

ขอซ้ำคำเดิมว่าแล้วแต่ชอบ แต่ละตัวที่ผมลองมาเสียงมันก็ไม่เหมือนกัน
    = =" แต่ลืมแล้วว่าต่างยังไง เพราะมักจะทำพังก่อนถึงหาตัวใหม่

อ่ะ ขอโฆษณาให้เว็บเพื่อนบ้านอีกตัว
    HG usb dac tda1543
    http://headphoneguru.com/product_inf...oducts_id=1369
    ในงบพอดี เสียงไม่เคยลองไม่วิจารณ์

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

พอเริ่มอ่านๆ กลับกลายเป็นว่าซับซ้อนจังครับ
    ทีแรกนึกว่างบ 3000 จะอัพเกรดด้วยซาวการ์ดเฉยๆ (เพราะยังไม่เคยศึกษา)

กลายเป็นว่าพอเริ่มเซิร์ชก็ไปเจอเรื่อง DAC เรื่องแอมป์เข้าไปอีก

เอ่อ...เท่าที่ผมอ่านมา....ผมเข้าใจ (แบบงูๆปลาๆ) ถูกไหมครับว่า

สัญญานเพลงจากเครื่องคอม >> ซาวการ์ดหรือ DAC (เพื่อปรับปรุงสัญญาณ) >> แอมป์ (เพื่อขยายสัญญาณที่ปรับปรุงแล้ว) >> ลำโพง

และจากคำแนะนำข้างบน ได้บอกว่าลำโพงผมมีแอมป์อยู่แล้ว ผมเลยไม่ต้องซื้อแอมป์เพิ่ม
    ดังนั้นผมจึงควรซื้อ DAC เพื่อปรับปรุงสัญญานก่อน แล้วเด๋วเสียงที่ลำโพงมันจะดีขึ้นเองใช่ไหมครับ

และยังมีอีกข้อจำกัดนึงครับ
    ถ้าปกติผมฟังแต่ไฟล์ mp3 มีทั้ง 128kbps 192kbps หรือ 320kbps
    มีเฉพาะที่ชอบจริงๆ ถึงจะมี flac บ้าง

ลักษณะการฟังเพลงด้วยไฟล์แบบนี้ ผมจำเป็นต้องอัพเกรดชุดที่ใช้ฟังอยู่อีกไหมครับ
    หรือว่าฟังด้วยไฟล์แบบนี้ DAC ก็ช่วยอะไรไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ง่ายๆสุด ก็ soundcard ครับ แนะนำเป็นรุ่น x-fi music ราคา 2 พันกว่าๆเป็นตัวยอดนิยมครับ ครบเครื่อง
    ไม่เรื่องมากฟังเพลงก็ดูดีมากครับ หาได้ตาม hifi market นี้หละครับเยอะเลย หรือแบบสั่งโมเพิ่มด้วยก็มีครับ

หากมี dac เพิ่มช่วยก็ได้เยอะครับ แต่จะเปลืองงบเพิ่มกับสายอีก เพราะอย่างน้อยต้องมี mini to rca และ 1 เส้น เพื่อ output จาก dac ไปยังลำโพงคอม
    Last edited by lplline; 21 Dec 2010 at 09:48:59.

OverclockZone Member sunsun's Avatar
    Songkhla, Thailand

Quote Originally Posted by lplline View Post
    ง่ายๆสุด ก็ soundcard ครับ แนะนำเป็นรุ่น x-fi music ราคา 2 พันกว่าๆเป็นตัวยอดนิยมครับ ครบเครื่อง
    ไม่เรื่องมากฟังเพลงก็ดูดีมากครับ หาได้ตาม hifi market นี้หละครับเยอะเลย หรือแบบสั่งโมเพิ่มด้วยก็มีครับ

หากมี dac เพิ่มช่วยก็ได้เยอะครับ แต่จะเปลืองงบเพิ่มกับสายอีก เพราะอย่างน้อยต้องมี mini to rca และ 1 เส้น เพื่อ output จาก dac ไปยังลำโพงคอม
    ใช้สายเหมือนกันแหละครับ เพียงแต่DACเพิ่มสายUSBเข้าไป
    USB>สายUSB>DAC>สายMini To RCA(ลำโพงสาวนมากเป็นRCA)>หลังซับวูฟเฟอร์มันมีแอมป์ในตัวอยู่แล้ว>ต่อสายจากหลังซับไปลำโพงR+L
    ถ้าSound Card ก็เหมือนกัน แต่ตัดสายUSBออก(ไม่ต้องใช้) เพราะมันเสียบอยู่บนM/Bอยู่แล้ว เหมือนการ์ดจอ

เข้าใจว่า ด้านหลังลำโพงของ จขกท เป็นแบบนี้หรือปล่าว

มี input ให้เลือก 2 แบบมั้ง ถ้าหากเลือ soundcard ก็ต่อ (mini 3.5 to mini 3.5 เข้า mini) จาก soundcard เข้าลำโพงเลยก็ได้มัง้ครับ ไม่ต้องเสียเงินค่าสายมาก

ถ้าต่อ dac ออกเป็น rca เข้า mini ที่ลำโพงก็ยังได้เลยครับ
    หรือจะเป็น dac ต่อแบบใช้ rca to rca ก็ยังได้ครับ มีหลายวิธีมาก
    หากงบมากก็ขอแนะนำ dac น่ะ
    Last edited by lplline; 21 Dec 2010 at 12:11:10.

แย่แล้วครับ

พอเริ่มมีเวลาศึกษาก็ไปเจอ DAC อีกมากมาย (คือตอนนี้ตัดสินใจอยากได้ DAC แล้วครับ)
    พอจะทราบแล้วครับว่าทำไมคำตอบที่ 2 ถึงบอกว่า 3000 จะไม่คุ้ม

ไอ้ DAC นี่มันค่อนข้างราคาแพงเหมือนกันนะครับ ถ้าไม่นับ DAC ไทยทำ (z2) ที่มีราคา 2990
    ยี่ห้ออื่นๆ ทุกอันไม่ต่ำกว่า 3500 เลยครับ
    หลายยี่ห้อมากๆ อ่านแล้วอยากได้ทุกอันเลยครับ

ผมคงต้องขยับงบแล้วครับ ไม่น่าศึกษาเลยแหะ
    ใครเป็นบ้างไหมครับ อ่านแล้วความอยากมันพุ่งกระฉูด
    แล้วยิ่งใกล้ปีใหม่มันก็ยิ่งอยากจับจ่ายใช้สอยอยู่แล้วด้วย

ขอถามแบบคนจิตตกอีกครั้งนะครับ
    ถ้าส่วนใหญ่ฟังแต่ไฟล์ mp3 พวก 128kbps 192kbps หรือ 320kbps
    มีเฉพาะที่ชอบจริงๆ ถึงจะมี flac บ้าง
    ถ้าฟังด้วยไฟล์ mp3 แบบนี้...ซื้อ DAC แล้วจะเห็นผลที่แตกต่างอย่างรู้สึกได้เลยไหมครับ

แบบว่าจะจ่ายแล้วก็อยากให้มันแตกต่างจากออนบอร์ดเดิมเยอะๆน่ะครับ

แล้วมี DAC แนะนำในงบไม่เกิน 4500 ไหมครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

แย่แล้วครับ

พอเริ่มมีเวลาศึกษาก็ไปเจอ DAC อีกมากมาย (คือตอนนี้ตัดสินใจอยากได้ DAC แล้วครับ)
    พอจะทราบแล้วครับว่าทำไมคำตอบที่ 2 ถึงบอกว่า 3000 จะไม่คุ้ม

ไอ้ DAC นี่มันค่อนข้างราคาแพงเหมือนกันนะครับ ถ้าไม่นับ DAC ไทยทำ (z2) ที่มีราคา 2990
    ยี่ห้ออื่นๆ ทุกอันไม่ต่ำกว่า 3500 เลยครับ
    หลายยี่ห้อมากๆ อ่านแล้วอยากได้ทุกอันเลยครับ

ผมคงต้องขยับงบแล้วครับ ไม่น่าศึกษาเลยแหะ
    ใครเป็นบ้างไหมครับ อ่านแล้วความอยากมันพุ่งกระฉูด
    แล้วยิ่งใกล้ปีใหม่มันก็ยิ่งอยากจับจ่ายใช้สอยอยู่แล้วด้วย

ขอถามแบบคนจิตตกอีกครั้งนะครับ
    ถ้าส่วนใหญ่ฟังแต่ไฟล์ mp3 พวก 128kbps 192kbps หรือ 320kbps
    ถ้าฟังด้วยไฟล์ mp3 แบบนี้...ซื้อ DAC แล้วจะเห็นผลที่แตกต่างอย่างรู้สึกได้เลยไหมครับ

แบบว่าจะจ่ายแล้วก็อยากให้มันแตกต่างจากออนบอร์ดเดิมเยอะๆน่ะครับ

แล้วมี DAC แนะนำในงบไม่เกิน 4500 ไหมครับ

ขอบคุณครับ
    แนะนำว่า ซื้อ CT4830 ตัวละ 300 มาลองฟังก่อนครับ

OverclockZone Member giew2005's Avatar
    91/18 ม.1 ต.ขนอม อ.ขนอม นครศรีธรรมราช80210

ถ้าเป็นของผมนะครับ...
    มีลำโพงแหล่มๆแค่นั้นก็พอแล้วครับ ที่เหลือหาซาวน์การด์ดีๆ(ของผมSB0350goldพันปลายๆ)+สายสัญญาณดีๆ(สำคัญมากครับ ตกม้าตายกันเยอะแล้วครับ พวกที่มีของดีๆแล้วขี้เหนียวสายไฟสายสัญญา แค่นี้ก็สุดยอดระดับหนึ่งแล้วครับ ทำความเข้าใจเวลาติดตั้งนิดหนึ่งเท่านั้นเองครับ เพราะของผมตอนนี้เกือบเทพล่ะ รอลำโพงรุ่นเดียวกับคุณนั่นแหละครับ

อยากได้น่ะอยากอยู่ และซื้อมาแล้วจะคุ้มไหมกับหูที่ได้ฟังน่ะครับ ต้องหาลองดู

TroRuwA
    Guest

งบ 3 พันกับ A600 ผมว่าลง SC ก็น่าจะพอครับ
    ลง DAC อั้นที่ลำโพง ยกเว้นอยากเล่นอยากขยับขยายต่อไปครับ

อืมมม....
    ลำโพง 2พันกว่า จะมาซื้อ DAC 4พัน ก็ตลกเหมือนกันนะครับ แหะๆ
    อั้น นี่แปลว่าดีขึ้นจริงแต่ไม่สุดใช่ไหมครับ...ถ้างั้นก็ถือว่าพอใจในระดับหนึ่งล่ะครับ

คือ...มันอยากได้ไปแล้วอ่ะครับ
    ผมมีความรู้สึกว่า DAC มันเป็นเครื่องประดับโต๊ะคอมฯ ได้ด้วยน่ะครับ
    แบบว่าอยากสุนทรีย์ทั้งหู+ตาครับ 55

ถ้ามีสตางค์ก็อยากเปลี่ยนลำโพงนะครับ แต่บอกตรงๆว่าลำโพงคอมฯ ที่แพงๆ มันไม่สวยเลยอ่ะครับ
    Bose Jamo JBL Harman Kardon ทั้งหลายดีไซน์ไม่ถูกใจเลยครับ (คนชอบยี่ห้อเหล่านี้อย่าว่าผมนะครับ)
    มันออกแบบมาดูทันสมัย+อวกาศไปครับ

ผมซื้อ A600II เพราะมันดำๆทื่อๆ ให้ความรู้สึกแบบพวกลำโพงมอนิเตอร์น่ะครับ
    (อยากได้ของแพงแต่ไม่มีงบเลยต้องคิดเอาเองแบบนี้ครับ)
    ถ้า A600II มันยังจับคู่ได้ไม่ดี
    ผมยังพอมีหูฟัง AudioTechnica ATH M45 (หูฟังมอนิเตอร์ที่ถูกที่สุดของยี่ห้อนี้ ซึ่งจริงๆแล้วซื้อมาเพื่อหัดทำเพลงติ๊งต๊องๆ น่ะครับ)
    น่าจะเอามาฟังไปกับ DAC ก่อนได้บ้าง

ตอนนี้ตั้งเป้าไว้ที่ AudioEngine ครับ
    สวยดี เหลี่ยมๆ ทื่อๆ ตามที่ต้องการ (แต่คงเก็บตังค์ซักพักใหญ่ (ใหญ่มาก) ละครับ)

เด๋วผมอาจจะไปตั้งกระทู้ใหม่เพื่อถามเรื่อง DAC ครับ (ถ้า search หาคำตอบไม่ได้อ่ะนะครับ)

ขอบคุณจริงๆ สำหรับทุกคำแนะนำในกะทู้นี้ครับ

สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าทุกคนนะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks