Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่างซื้อลำโพงคอม 5.1 Eacan A200 กับซื้อชุดลำโพงพวก aj ตามห้าง 5.1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่างซื้อลำโพงคอม 5.1 Eacan A200 กับซื้อชุดลำโพงพวก aj ตามห้าง 5.1

ช่วยแนะนำหน่อย พอดีชอบแบบตัวใหญ่ๆด้วย เน้นดีไซน์มากกว่าเสียง อันไหนให้เสียงได้ดีกว่ากันครับ

งบไม่เยอะครับ ขอไม่เกิน 3-4k (aj 2.5k)

ส่วนตัวคิดว่า ถ้าซื้อพวก aj มาเปลี่ยนสายเอง น่าจะให้เสียงได้ดีกว่า ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ ปล.ตัวนี้เอาไว้ดูหนังครับ

เชียร์ EACAN A-200 5.1 ครับ

ยิ่งดูหนังด้วย ยิ่งแจ่มเข้าไปใหญ่เลยครับ

Comment

เหมือนว่าล็อคเสป็คไว้ไปทางชุดมินิโฮมฯ อยู่แล้วนะครับ
      ลองไปฟังดูครับ เมื่อก่อนนี้ผมก็ยึดติดอ่ว่าเล่นคอมพ์ ต้องใช้ลำโพงที่ทำมาสำหรับคอมพ์เท่านั้นจึงจะดี แต่พอได้รู้จักได้เล่นเอง ซึ่งบังเอิญว่าไปได้ตัวที่ตรงความต้องการ และคุณภาพเสียงอยู่ในระดับที่พอใจมากๆ ก็เลยไม่ติดกับความคิดเดิมของตัวเองอีกครับ ปัจจุบันใช้มินิโฮม 2.1 ต่อเข้ากับชุดคอมพ์อยู่
      เวลาไปเลือกไปลองฟังพวกชุดมินิโฮมฯ นี่อย่าเพิ่งเชื่อคนขายง่ายๆ นะครับ หาข้อมูลให้ดีสักหน่อนก่อน แล้วลองไปขอฟัง ทำเป็นว่าเราไม่มีความรู้เท่าไรนัก ถามโน่นถามนี่ ให้ดี แล้วดูซิว่า ที่เราหทายตาไว้ยี่ห้อ และรุ่นเดียวกัน แต่ไปลองฟังต่างร้านค้า คนขายคนละคนจะได้คำตอบแตกต่างกันอย่างไรบ้าง แล้วค่อยมาประมวลเอาเองว่าในที่สุดแล้วเราเลือกตัวไหน เพื่อตอบสนองความต้องการของเราได้ดีที่สุด
      อีกอย่างนะครับ พวกยี่ห้อบ้านๆ ตัดออกไปก่อนก็ดีครับ ลองพิจารณายี่ห้อที่ติดตลาด ทำตลาดมานานแล้ว เช่น A.J., Aconatic, Soken, Sherman ไว้เป็นตัวเลือกแรกๆ ก่อนครับ

Comment

เชียร์ Eacan A200 5.1 ครับ

Comment

EACAN A-200 5.1 1+ ครับผม

Comment

A.J. < Aconatic = Soken < Sherman

คุณภาพก็ประมาณนี้ครับ

EACAN A-200 5.1 ถ้าราคาเท่ากัน ผมให้คุณภาพเสียงพอๆกับ AJ แต่ความทนทานพอๆกับ sherman

Comment

Sherman นี่มันดีกว่า Soken อีกหรือ ผมว่า ไม่น่านะ

Comment

ถ้าอยากได้ลำโพงที่ดูใหญ่อลังการก็เลือก MiniHOME ครับ ... แต่ถ้าอยากได้เล็กๆ หาที่วางง่ายๆ ก็ ลำโพงคอมครับ ... คุณภาพเสียงผมว่าไม่หนีกันเท่าไรเด่นไปคนละอย่างครับ ...

Comment

ลองไปฟังที่ร้านดูก่อนสิคับ แล้วตัดสินใจเอาเลย

Comment

สำหรับผม Sherman>Eacan ส่วน A.J>Soken ไม่เคยคิดจะใช้เลย ส่วนตัวผมใช้ Sherman 5.1+X-Fi Xtreme Music อยู่เสียงอยุ่ในระดับพอใช้ได้

Comment

ผมเคยไปฟัง AJ 5.1 990.- อยู่ครั้งนึง
                      เสียงเกินทน เบสกระป๋อง เสียงแหลมบาดหูสุดๆ เสียงกลางเวลาเปิดดังๆได้ยินไม่ชัด
                      แต่ละย่านเสียงตีกันเองมั่วซั่วไปหมด น้ำเสียงแหบแห้ง จนหิวน้ำเวลาได้ยิน

แต่ก็นะ ตามราคา

Comment

Originally posted by Lekjang View Post
                        Sherman นี่มันดีกว่า Soken อีกหรือ ผมว่า ไม่น่านะ
                        Sherman เทียบรุ่นที่ราคาพอๆๆกันกับ Soken วัสดุที่มาทำดอกลำโพง จะดูดีกว่า
                        เรื่องเสียงนี่...คงแล้วแต่ความชอบครับ ส่วนตัวผมชอบ Sherman ครับ

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                          Sherman เทียบรุ่นที่ราคาพอๆๆกันกับ Soken วัสดุที่มาทำดอกลำโพง จะดูดีกว่า
                          เรื่องเสียงนี่...คงแล้วแต่ความชอบครับ ส่วนตัวผมชอบ Sherman ครับ
                          +1 ..... โดยรวมๆ แล้ว Sherman ดูดีกว่า Soken ครับ แนวเสียง ถูกใจผมมากกว่า Soken
                          เสียดายที่ Aconatic รุ่นหลังๆ นี่ออกมาเสียงสู้ Sherman ไม่ได้เลย

อีกอย่างนะครับ อย่างที่คุณ neromimz ว่าไว้ คุณภาพตามราคา
                          ไม่ว่าจะยีั่ห้อไหน ลองเลือกซื้อที่ราคาค่อนข้างต่ำหน่อย เช่นไม่ถึง 1,000.- หรือ 1,000.- ต้นๆ รับรองได้ว่าเสียงแหบแห้งจนหิวน้ำ อย่างที่ท่านว่าจริงๆ หรือไม่ก็อาจนึกถึงว่ากำลังฟังวิทยุทรานซิสเตอร์อยู่ก็ได้

Comment

Working...
                          X