overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  

View Poll Results: LED 32" กับ LCD 40" เลือกไรดีครับ

Voters
41. You may not vote on this poll (Please register to vote)
  • LED 32"

13 31.71%
  • LCD 40"

28 68.29%
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 51
    OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Lightbulb LED 32" กับ LCD 40" เลือกไรดีครับ

ตอนนี้เห็นมันราคาพอๆกัน ประมาณ 20k แบบว่าลังเลครับ ตัดสินใจไม่ถูกจริงๆครับ

ที่ดูไว้มี Samsung LED 32" รุ่น UA32C5000QR 32" Series 5 LED

http://www.samsung.com/th/consumer/t...ail&returnurl=

กับ

SHARP LCD 40" รุ่น LC-40L500M

http://www.sharpthai.co.th/

รบกวนแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member nartzuzaa's Avatar
    เวทเกต บางใหญ่ นนทบุรี-Chainat

ไปดูตัวจริงมาชอบLED

LED สวยกว่า LCD มันเริ่มล้าสมัยละ แต่ผมใช้อยู่ อิอิ

OverclockZone Member

ลังเล เหมือน จขกท. เลยครับ
    สิ้นปี โปรเพียบ ขออนุมัติผ่านแล้วด้วย

OverclockZone Member kgb99's Avatar

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำนะครับ

OverclockZone Member neogundam's Avatar
    ตัวเมือง นครปฐม

ผมเอา 40" จอใหญ่เต็มตากว่า ถ้าจะเอา LED ต้องเป็น Full LED (Dynamic LED) ที่ขายกันอยู่จะเป็น Edge LED ซะส่วนมากซึ่งภาพไม่ค่อยต่างจาก LCD มานัก คงได้ที่ประหยัดไฟ กับจอบาง

ขอบคุณที่แนะนำครับ

OverclockZone Member icesacream's Avatar

แนะนำ Samsung ครับ บ้านผมใช้อยู่
    ลองเข้าเว็บนี้ ถามเทพในบอร์ด LCD ครับ
    http://www.lcdtvthailand.com

ขอบคุณที่แนะนำครับ ^^

OverclockZone Member jowittaya's Avatar

แล้วแต่การกำหนด Priority Option ของแต่ละคน ว่ามุ่งเน้นที่อะไรมากกว่ากัน เพราะต่างกันพอตัวเลย..

ถ้าไม่ห่วงค่าไฟที่ต่างกันเท่าตัว (ไม่เกิน 100W ต่อชั่วโมง) เลือกจอใหญ่กว่า ก็ได้เปรียบที่อารมณ์ของการดูหนัง หลายๆคนซื้อจอ 32นิ้วไป พอเกิดความเคยชิน ก็จะว่ามัน "เล็กลง" เรียกว่าโรคจิต "ตาเสีย" อยากได้ใหญ่ขึ้นไปเรื่อยๆ แต่จะเลือกจอขนาดไหน ก็ให้พิจารณาระยะ***งของการดูด้วยนะครับ บางคนซื้อไปอยู่อพาร์ตเม้นต์แคบๆ จอใหญ่ไปก็ทำให้ดูไม่ชัดซักอย่าง (เห็น Pixel ชัดเกินไป)

ฝากไว้ให้พิจารณาครับ

ปล. ผมเองก็ตอบปัญหาที่ LCDTVTHAILAND.COM ด้วยชื่อ kjcomputer ด้วย แต่ตอนหลังเห็นสปอนเซอร์ เห็นเซลล์หลายยี่ห้อไปแย่งตอบ ให้ข้อมูลโจมตีกัน ให้ข้อมูลลำเอียง ผมเลยไม่ค่อยได้เข้าไปแล้วครับ

งั้นผมขออธิบายอย่างนี้ครับ

คือซื้อไปดูหนัง 100% เลยครับ เรื่องดูทีวีผมใช้ทีวี 21" เล่นเกมส์ผมมีจอคอม 23" แล้ว

ก็เลยจะเอามาดูหนังอย่างเดียวเลยครับ

แต่จะต่อเข้ากับคอมครับ เพื่อจะเปิดไฟ Hidef จากคอม

ส่วนเรื่องระยะห่ างจากจอ ก็ประมาณ 2.5-3 เมตรครับ

OverclockZone Member Jopang's Avatar

40 ครับ 32 มันเล็กไปครับ

OverclockZone Member jowittaya's Avatar

ระยะ 2.5-3 เมตร จะเห็นจอ 32 นิ้วเล็ก และจะเล็กลงทุกๆวัน 555

ถ้าไม่แน่ใจความรู้สึกตัวเอง ลองไปดูทีวีขนาดต่างๆที่ห้างดูครับ แล้วจะรู้ว่า ภาพขนาดไหน 32 หรือ 40 นิ้ว ที่ชอบใจกว่ากัน (ในระยะยาว)

OverclockZone Member boy2san's Avatar

เอาใหญ่ๆไปเลยเชื่อผมสิ

เด่วจะเหมือนผม แต่ก่อนใช้จอคอม 17 นิ้ว พอเปลี่ยน เป็น 22 นิ้ว โอ้วว้าวทำไมมันใหญ่อย่างนี้ มองไม่ทั่วจอเลย
    เวลาผ่านไป 2 ปี เออ..ทำไมรู้สึกว่าจอมันเล็กลง อะไรเนี่ยอยากเปลี่ยนจอใหญ่กว่านี้จัง

OverclockZone Member gergario's Avatar
    ตามร้านข้าวมันไก่ ขาหมู หมูแดงหมูกรอบ ร้านติ๋มซัมอร่อยๆทั่วไป

ราคาพอๆกันก็อาจอใหญ่กว่าครับ

Quote Originally Posted by Jopang View Post
    40 ครับ 32 มันเล็กไปครับ
    ครับผม ขอบคุณที่แนะนำครับ

Quote Originally Posted by jowittaya View Post
    ระยะ 2.5-3 เมตร จะเห็นจอ 32 นิ้วเล็ก และจะเล็กลงทุกๆวัน 555

ถ้าไม่แน่ใจความรู้สึกตัวเอง ลองไปดูทีวีขนาดต่างๆที่ห้างดูครับ แล้วจะรู้ว่า ภาพขนาดไหน 32 หรือ 40 นิ้ว ที่ชอบใจกว่ากัน (ในระยะยาว)
    ครับผม ผมก็ลองไปเดินดูแล้วนะครับ บนเดอะมอล ทั้ง 2 รุ่นเลย

แต่พอดี boot samsung เปิดไฟล์ demo ที่ไม่ใช่หนัง hidef เลยเทียบยากครับ

ไม่รู้จะไปขอให้เขาเปิดให้ดูได้หรือเปล่านะครับ กลัวเขาว่าเอาถ้ายังไม่ซื้อตอนนั้น อิอิ

ส่วนของ Sharp เขาก็เปิดแต่ไฟล์ demo ของเขาไม่ได้เปิดหนังเช่นกัน ก็เลยมาลองถามในนี้แหละครับ

เดี๋ยวลองไปส่องดูใหม่อีกที ขอบคุณที่แนะนำครับ

Quote Originally Posted by boy2san View Post
    เอาใหญ่ๆไปเลยเชื่อผมสิ

เด่วจะเหมือนผม แต่ก่อนใช้จอคอม 17 นิ้ว พอเปลี่ยน เป็น 22 นิ้ว โอ้วว้าวทำไมมันใหญ่อย่างนี้ มองไม่ทั่วจอเลย
    เวลาผ่านไป 2 ปี เออ..ทำไมรู้สึกว่าจอมันเล็กลง อะไรเนี่ยอยากเปลี่ยนจอใหญ่กว่านี้จัง
    จริงๆผมอยากได้จอใหญ่มาตั้งนานแล้วอะครับ แต่ผมรอให้ราคามันลงมา แบบพอซื้อไหวอะครับ

ขอบคุณที่แนะนำนะครับ

Quote Originally Posted by gergario View Post
    ราคาพอๆกันก็อาจอใหญ่กว่าครับ
    ครับผม ขอบคุณที่แนะนำครับ

Destl2oY's Avatar

Quote Originally Posted by jowittaya View Post
    แล้วแต่การกำหนด Priority Option ของแต่ละคน ว่ามุ่งเน้นที่อะไรมากกว่ากัน เพราะต่างกันพอตัวเลย..

ถ้าไม่ห่วงค่าไฟที่ต่างกันเท่าตัว (ไม่เกิน 100W ต่อชั่วโมง) เลือกจอใหญ่กว่า ก็ได้เปรียบที่อารมณ์ของการดูหนัง หลายๆคนซื้อจอ 32นิ้วไป พอเกิดความเคยชิน ก็จะว่ามัน "เล็กลง" เรียกว่าโรคจิต "ตาเสีย" อยากได้ใหญ่ขึ้นไปเรื่อยๆ แต่จะเลือกจอขนาดไหน ก็ให้พิจารณาระยะ***งของการดูด้วยนะครับ บางคนซื้อไปอยู่อพาร์ตเม้นต์แคบๆ จอใหญ่ไปก็ทำให้ดูไม่ชัดซักอย่าง (เห็น Pixel ชัดเกินไป)

ฝากไว้ให้พิจารณาครับ

ปล. ผมเองก็ตอบปัญหาที่ LCDTVTHAILAND.COM ด้วยชื่อ kjcomputer ด้วย แต่ตอนหลังเห็นสปอนเซอร์ เห็นเซลล์หลายยี่ห้อไปแย่งตอบ ให้ข้อมูลโจมตีกัน ให้ข้อมูลลำเอียง ผมเลยไม่ค่อยได้เข้าไปแล้วครับ
    +10 ครับ ชอบๆ อาการโรคจิตตาเสีย รู้สึกสะเทือนนิดๆ เหมือนกัน

OverclockZone Member im's Avatar
    Calibration Laboratory / Engineer Kmitl EE

40 นิ้ว อีก 1 เสียง ปัจจุบันใช้ LG 42LD460 ราคา17K
    ปล.คุณ jowittaya Provision 40" 40u5 เป็น LG panel หรือเปล่าครับ เห็นราคา12999 ถูกดี

40 นิ้ว อีก 1 เสียง
    ขอบคุณที่แนะนำครับ

OverclockZone Member

ดูหนังเอาใหญ่ๆ ไว้ก่อนเลยครับ
    เพราะจะทําให้หนังสนุกขึ้นครับ
    แล้วเอาพลาสม่าด้วยนะครับ
    ใช้ดูหนังภาพสบายตากว่า

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks