overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 43
    OverclockZone Member NoTZaZaa1's Avatar

Default ขอถาม หน่อยคับพี่ ๆ GTS250 เรื่อง PSU

คือว่า PSU ผมติดเคส max480 watt
    จะไหวสำหรับ GTS250
    HD 500GB 2ตัว
    I3 530
    พัดลม 3 ตัวครับ จะไหวไหมครับ

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

ไม่ใหวครับ ถ้าใช้ติดเคสเอาเป็นตัว HD5670 ดีกว่าครับ หรือไม่ก็เปลี่ยน PSU ใหม่ครับ

OverclockZone Member NoTZaZaa1's Avatar

PSU ยี่ห้อไหนดีคับ
    ราคา 1000+ ประมาณนี้อะครับ

ตกเร็วจังแหะกระทู้ ๆ ๆ

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

Raidmax 530W 1500บ. ครับ แจ่ม

Quote Originally Posted by vibe View Post
    Raidmax 530W 1500บ. ครับ แจ่ม
    อ่อคับ ขอบคุณครับ ๆ PSU มีส่วนทำให้การ์ดจอทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพไหมครับ
    แล้วถ้าใช้ PSU ติดเคส ไปนาน ๆ มีผลอะไรหรือป่าวครับ

เอาการ์ดจอมาใส่คงจะเปิดไม่ติดนะครับ ถึงจะเปิดติดใช้ไปอาจจะเป็นอันตรายต่อการ์ดจอได้ครับ

OverclockZone Member nonga's Avatar
    แม่กลอง บางนา สำโรง บางประกง

พวก PLENTY พวก dr.j วัตเยอะๆหน่อยก็ไหวนะ

Quote Originally Posted by vibe View Post
    เอาการ์ดจอมาใส่คงจะเปิดไม่ติดนะครับ ถึงจะเปิดติดใช้ไปอาจจะเป็นอันตรายต่อการ์ดจอได้ครับ
    อ่อคับ ตอนนี้ใช้อยู่ PSU ติดเคสอะครับ
    มีอันตราย ผมจะได้ ไปซื้อใหม่เลยครับ

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

Quote Originally Posted by NoTZaZaa1 View Post
    อ่อคับ ขอบคุณครับ ๆ PSU มีส่วนทำให้การ์ดจอทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพไหมครับ
    แล้วถ้าใช้ PSU ติดเคส ไปนาน ๆ มีผลอะไรหรือป่าวครับ
    จัดให้เอาให้อิ่มเลย

PSU ที่มีคุณภาพดี การจ่ายไฟก็นิ่งกว่า อะไรคือ คุณภาพดี ก็คือ ความสามารถในการจ่ายไฟต่างๆ ส่วนใหญ่แล้ว เรารู้ยากแต่ถ้ามีเขียนว่า 80+ ไว้ก็พอจะช่วยได้

แต่ 80+ แท้ ไม่แท้ อันนี้ ต้องไปดูเว็ป 80+ ครับ ไม่ต้องกลัวงง พิมพ์ว่า 80+ ใน กาปู๋เกิ้ล ก็ได้ครับ

จากนั้น ก็จะมี คำเล็กๆว่า click Here กดซะแล้วจะมี ช่อง สี่เหลี่ยมเล็กๆ

จัดการเลยครับท่าน พิมพ์ ยี่ห้อที่เราจะซื้อลงไปดู เช่น Thermaltake cossair seasonic xfx raidmax silverstone ลงที่ ช่อง ชื่อผู้ผลิต(ช่องแรก) จากนั้นจะมีรุ่นครับ

แล้วเลือกเลย ว่ารุ่น ตรงกันมั้ย ถ้าตรงก็ใช่ เพราะบางตัวไม่ปรากฏชื่อครับ 80+ เทียม ^ ^

ต่อมา คำถามท่านคือ มีส่วนมั้ย มีมากๆครับ ทั้งระบบเลย เพราะถ้าไฟเลี้ยงไม่ดี ก็เหมือน กินข้าวไม่อิ่มน่ะครับ ทำอะไรก็ไม่เต็มที่ ไฟนี่สำคัญ นะครับ

อย่างเช่น(เรื่องจริงนะ) บางคน ใช้งาน PC 9ัวเองไป ก็บ่นตลอดว่า ไอ้นั่น ไม่โอเค ไอ้นี่ กระตุก เล่นแล้วอืด หน่วง

แต่ว่าพอเปลี่ยน PSU ดีๆ เท่านั้นแหละ เหมือนคนละเครื่องเลย

เป็นสิ่งของที่น่าลงทุนและไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยครับผม ^ ^

OverclockZone Member onilucifer's Avatar
    โคราช > ฮากาตะ, ฟุคุโอกะ

ใช่คับถ้าPSUเราคุณภาพดีมันจะช่วยรักษาอุปกรณ์แสนรักของเราได้มากพอสมควร เพราะเครื่องคอมฯเรามันทำงานโดยอาศัยไฟ ถ้าจ่ายไฟดีๆ เสถียร และเพียงพอ ก็ทำให้เครื่องเราทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ เพมือนกับเราก็ต้องการอาหารดีมีประโยชน์ ร่างกายเราจึงทำงานได้เต็มประสิทธิภาพคับ
    ส่วนPSUที่ผมใช้คือSilverstoneคับใช้มาตั้งนานแล้วพอใจมากซื้อมาแค่1,990.-เองไม่แพงอย่างที่คิดใช่ใหม เพราะPSUคุณภาพดีๆมันไม่ใช้ของแพงเสมอไป ฉนั้นมันคุ้มค่ามากๆที่จะลงทุนคับเพราะSystemเราแพงกว่าPSUอีกคับ
    ก็มีหลายๆยี่ห้อที่คุณภาพดีราคาไม่แพง เช่น Raidmax NOX ฯลฯ
    *เป็นแค่คำแนะนำนะคับ ความเห็นโดยส่วนตัวคับ

แล้วอย่าลืม ปลั้กราง + UPS กันด้วยนะครับ เพราะ ต่อให้ PSU โคตรเทพ เจอความสุดยอดของกระแสไฟเมืองไทย รับรอง อะฮ๊ายยยย ...... เสื่อมมมม....

OverclockZone Member onilucifer's Avatar
    โคราช > ฮากาตะ, ฟุคุโอกะ

Quote Originally Posted by KAYAZUDA View Post
    แล้วอย่าลืม ปลั้กราง + UPS กันด้วยนะครับ เพราะ ต่อให้ PSU โคตรเทพ เจอความสุดยอดของกระแสไฟเมืองไทย รับรอง อะฮ๊ายยยย ...... เสื่อมมมม....
    ตามนั้นต่อให้ Antec Enermax ก็เถอะก็ต้องยอม ถ้าให้ดีUPSด้วยเลย
    ผมซื้อมาแล้วปลั๊กBelkin 4รู 450.- ตั้งแต่อ่านกระทู้ท่านKayazudaอันก่อน

OverclockZone Member Muten's Avatar

ของผม Enermax460 ว่าเจ๋งๆยังเอาไม่อยู่เลยครับ พอเสียบจอย usb เล่นได้แป๊บเดียวเท่านั้นแหละวูบเลย
    cpu e5300 @3.2
    Ram 4 แถว HD 2 ตัว Dvd 2 ตัว Fan Case 3 ตัว Fanเป่าVgaตะหากอีก 1 ตัว พอวูบบ่อยๆเข้า HDที่ผมลงวินโด
    ก็เลยแบดซะ 10กว่าจุด เลยกัดฟันไปถอย Corsair tx650 มาซะตั้งแต่นั้นมาไม่วูบอีกเลย และได้ค้นพบอีกอย่างคือ
    Psu ไฟเหลือๆนี่ ลมที่ออกมาไม่ร้อนเลยครับ

Quote Originally Posted by onilucifer View Post
    ตามนั้นต่อให้ Antec Enermax ก็เถอะก็ต้องยอม ถ้าให้ดีUPSด้วยเลย
    ผมซื้อมาแล้วปลั๊กBelkin 4รู 450.- ตั้งแต่อ่านกระทู้ท่านKayazudaอันก่อน
    สบายใจขึ้นเยอะเลยใช่มั้ยครับ ^ ^

Raidmax 530W ผมกำลังจะดูตัวนี้อะครับ ที่ท่าน vibe แนะนำผมมา
    ตอนนี้ขาดงบ อีก 500 ครับ เพราะมีผมอยู่ 1000 เอง
    ขอบคุณพี่ ๆทุกคนที่ช่วยแนะนำนะครับ

OverclockZone Member Zon&Sun's Avatar

Quote Originally Posted by Muten View Post
    ของผม Enermax460 ว่าเจ๋งๆยังเอาไม่อยู่เลยครับ พอเสียบจอย usb เล่นได้แป๊บเดียวเท่านั้นแหละวูบเลย
    cpu e5300 @3.2
    Ram 4 แถว HD 2 ตัว Dvd 2 ตัว Fan Case 3 ตัว Fanเป่าVgaตะหากอีก 1 ตัว พอวูบบ่อยๆเข้า HDที่ผมลงวินโด
    ก็เลยแบดซะ 10กว่าจุด เลยกัดฟันไปถอย Corsair tx650 มาซะตั้งแต่นั้นมาไม่วูบอีกเลย และได้ค้นพบอีกอย่างคือ
    Psu ไฟเหลือๆนี่ ลมที่ออกมาไม่ร้อนเลยครับ
    ผมเองก็ใช้ Enermax 460W + GTS250 เหมือนกันครับ เคยเจอปัญหาคล้ายๆแบบนี้เหมือนกัน เข้าใจว่าต้องไล่สายไฟที่ต่อนะครับ เพราะต้องใช้เส้นที่จ่ายไฟ +12V เท่านั้น (เท่าที่สังเกตุดูจะเป็นเส้นที่มีหัว Molex 3 หัว เท่านั้น) ไม่อย่างนั้นเวลาใช้งานหนักๆแล้วเครื่องมันจะ restart เองครับ

*-*

OverclockZone Member zaskar27's Avatar

ผมเคยมาแล้ว คอมอืดเพราะpsu จ่ายไฟไม่เต็ม ยิ่งพอไปเพิ่มพัดลมอีกตัว ฟูลโหลดมีค้างเลย หลังจากนั้นเปลี่ยนมาใช้วัตต์แท้ของ seasonic อาการดังกล่าว หายเกลี้ยง แถมพอคอมไปถึง 4.0G แบบสบายๆด้วยครับ

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

เลี่ยงraidmax ไปดู tagan เหอะเชื่อผม

tagan tg500 u37 จ่ายได้ถึง500watt แน่นอนและอาจจะได้effเกิน80+ด้วย

แค่1600บาทเท่านั้น ที่hardwarehouseเกือบทุกสาขา

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks