overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member Khow's Avatar

Default เพิ่มคุณค่าให้การ์ดจอด้วย OpenCL

BORKED
    พอดี EMU ตัวล่าสุดนี่รองรับ OpenCL แบบเต็มที่ ชนิดที่ว่าผมเปิดใช้งาน CPU ให้ทำงานแค่ หัวเดียว (อีกหัวนิ่งๆ) ยังให้ FPS ที่สูงเหมือนเล่น 2หัวเด๊ะๆแถมนิ่งๆลื่นๆตามในคลิปเลยทีเดียว (ปกติคอนโซลมันกิน CPU สุดๆแต่รอบนี้ผมว่าน่าสนุกไม่เบาเลยนะเนี่ย) ปกติผมเล่น RE1 มันจะกระตุกหัวทิ่ม แต่พอได้ใช้งาน openCL แล้วลื่นยังกับคอนโซลไม่เชื่อดูในคลิปที่ผมเล่นไปอัดไปสิครับ

ปล.มันจะมีใครบ้าทำ EMU โดยเน้นไปที่ openCL อีกมั้ยเนี่ย

OverclockZone Member neromimz's Avatar

ส่วนตัวผมไม่งง
    แต่ท่านข้าวช่วยชี้แจงให้ละเอียดทีครับ ว่าอะไรยังไง

ณ ที่นี้ ผมเข้าใจว่า ท่านข้าวเล่น Resident Evil 1 Remake GC บน Dolphin Emulator ตัวล่าสุด
    โดยปรับให้รันกับ OpenCL ใช่มั้ยครับ

จริงๆ ของ ePSXe ก็มีนะครับ OpenCL แต่ใช้ Software Render ก็โอเคแล้ว

OverclockZone Member Khow's Avatar

Quote Originally Posted by neromimz View Post
    ส่วนตัวผมไม่งง
    แต่ท่านข้าวช่วยชี้แจงให้ละเอียดทีครับ ว่าอะไรยังไง

ณ ที่นี้ ผมเข้าใจว่า ท่านข้าวเล่น Resident Evil 1 Remake GC บน Dolphin Emulator ตัวล่าสุด
    โดยปรับให้รันกับ OpenCL ใช่มั้ยครับ

จริงๆ ของ ePSXe ก็มีนะครับ OpenCL แต่ใช้ Software Render ก็โอเคแล้ว
    มันมี option ให้เลือกใช้ openCL เลยครับซึ่งเมื่อลองใช้แล้ว ผมก็ปิดใช้งาน dual core mode แทน
    ซึ่งพอเข้าไปดูใน usage จะเห็นว่าทำงานแค่หัวเดียวล้วนๆ ส่วนที่เหลือภาระงานไปตกกับการ์ดจอทั้งหมด (GTX460 มี 336SP พอดี) ความลื่นที่ได้ผมเองก็ตกใจไม่น้อยนะเพราะลื่นนิ่งมากๆทั้งที่ปกติใน single core เนี่ยกระตุกบรรลัย แต่ผมก็ยังไม่ได้ลองกับ plugin ที่เป็น DX11 ว่าจะแหล่มแค่ไหนกัน ลองแค่ openGL+OpenCL แค่นั้น

Last edited by Khow; 20 Dec 2010 at 19:44:33.

OverclockZone Member leonaekyo's Avatar

ผมเลิกลง OpenCL นานแล้ว
    พอเจออันที่ใช้ประโยชน์ได้จริง
    ต้องกลับมาใช้แล้วละ
    Dolphin Emulator
    Pcsx2

ชอบ Resident Evil 1 Remake เหมือนกัน

OverclockZone Member Firewars's Avatar
    ดอนเมือง, รังสิต

เสียงซอมบี้ชวนให้คิดถึงวันวาน

OverclockZone Member aofappjang's Avatar

รบกวนด้วยค่ะพี่ข้าว เข้าเมนูละมันเด้งขึ้นมาทันที
    เวอร์ชั่นก่อนหน้านี้ที่แถมมากับเกมBASARA 3 มันเล่นได้ปกติอะ
    พอลองโหลดตัวใหม่มาลองไหงมันเข้าละเด้งขึ้นมาค้างยาวแบบนี้ได้ละเนี่ยฮือๆช่วยที่ค่ะ T_T

พอจะแก้ได้ไหมคะ T_T
    Last edited by aofappjang; 20 Dec 2010 at 22:44:05.

ต้องลองตั้งค่าเป็นเกมๆไปครับแต่ละเกมต้องการค่า config แตกต่างกันลองไปอ่าน forum ของ EMU ครับ

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

Remake ไหม่ สวยดี น่าเล่น เห็นแล้วคิดถึง คฤหาส แรคคูน

OverclockZone Member aofappjang's Avatar

ก็ตั้งๆเหมือนกันนะคะ งงจริงๆ โหลดมาใหม่หลายตัวไม่ได้สักตัว
    แต่ตัวที่ใช้เล่นตัวแรกมันเป็นเวอร์ชั่น2.0 WIN32 ก็เล่นได้ตัวเดียว
    นอกนั้นที่โหลดมาใหม่เป็นตัวเวอร์ชั่น r66xx เล่นไม่ได้เลย

แย่จังมีOpenCL แต่ไม่ได้ใช้ มีDX11แต่ไม่ได้ใช้ เห้อ

สถานะล่าสุดเล่นได้ละค่ะ เป็นที่ตั้งจอยไม่ครบ เหอๆ - -

ว่าแล้วเชียว

Bookmarks

Bookmarks