Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ เปิดคอมและค้าง หาจุดเสียไม่เจอซักที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ เปิดคอมและค้าง หาจุดเสียไม่เจอซักที

เปิดคอมแล้วมันขึ้นมาแค่นี้เอง ทำอะไรไม่ได้เลย ต้องรีสตาร์ทเครื่องใหม่หลายๆรอบ ถึงจะติด

ไม่รู้ว่ามันเป็นที่อะไร จะได้เอาไปเคลม ^^ ขอบคุณครับ

สเปก
    AMD PhenomII X4 955
    Gigabyte 880GA-UD3H
    RAM DDR3 1333 2GB*1
    GTS 450 1GB
    HDD 500*1
    Plenty P550 80+

AMD มีปัญหาอีกแล้ว

Comment

ตกลงมันเป็นที่อะไรหรอครับ เปิดเครื่องก็มีเสียงปิ๊ปเดียว แล้วก็ค้างอยู่อย่างงี้เลยครับ

Comment

อุปกรณ์อะไรมีปัญหาป่าวครับ ไม่งั้ง ลองถอด HDD กับซีดีรอมดูครับ เเล้วลองเปิดให้มันรันหาhdd ครับ ว่าได้รึเบล่านะครับ จากที่ผมเคยเจอนะครับ ไม่เเน่ก็อาจจะเป็นที่อย่างอื่นก็ได้

Comment

ลองเปลี่ยน HDD กับท่านอื่นดูครับ

Comment

อันนี้ลง Windows ไปแล้วหรอยังครับ หรือว่าประกอบเสร็จก็ เป็นแบบนี้เลย

Comment

ผมลงวินโดว์ไปแล้วครับ เครื่องที่เป็นปัญหาก็คือเครื่องที่ใช้โพสต์อยู่แหละครับ
              ผมได้ลองถอดไดว์ออกหมดทุกตัว อาการก็เหมือนเดิม จนปัญญาแล้วครับ
              มันจะเปิดติดเป็นบางทีครับ แต่ส่วนมากมันจะค้าง ถ้ามันค้างผมก็ใช้วิธีรีสตาร์ทใหม่เรื่อยๆ จนกว่าจะติด

Comment

ขายทิ้งมาเล่น intel

Comment

ลองถอดการ์ดจอออกครับ แล้วลองใช้ onboard แล้วถอดอุปกรณ์ต่อพ่วงออกให้เหลือ Keyboard , mouse , monitor เพื่อดูว่ายังค้างไหมนะครับ

Comment

Post cpu ไม่ผ่าน ถ้าผ่านมันต้องบอกความเร็วนี้คับ ค้างตรงนั้น ลองถอดcpu ติดซิ้งใหม่ดู ตรวจดูสายไฟให้เรียบร้อย ถ้ามีcpuสำรองก็ลองเปลี่ยนดู ว่าอาการหายไหม บอกสเปกกับpsu ด้วยนะคับ จะได้ช่วยดูว่าไฟพอหรือเปล่า

Comment

ลืมดูว่าบอกสเปกแล้ว ถ้าpsuไม่แต็ปก็ไม่น่าเป็นปัญหา ลองดูที่cpuดูก่อนคับ

Comment

Originally posted by Pcom2553 View Post
                        Post cpu ไม่ผ่าน ถ้าผ่านมันต้องบอกความเร็วนี้คับ ค้างตรงนั้น ลองถอดcpu ติดซิ้งใหม่ดู ตรวจดูสายไฟให้เรียบร้อย ถ้ามีcpuสำรองก็ลองเปลี่ยนดู ว่าอาการหายไหม บอกสเปกกับpsu ด้วยนะคับ จะได้ช่วยดูว่าไฟพอหรือเปล่า
                        ท่านวิเคราะห์เก่ง แหะ

Comment

Originally posted by artonline View Post
                          ลองถอดการ์ดจอออกครับ แล้วลองใช้ onboard แล้วถอดอุปกรณ์ต่อพ่วงออกให้เหลือ Keyboard , mouse , monitor เพื่อดูว่ายังค้างไหมนะครับ
                          ลองแล้วครับ เหมือนเดิมเลยครับ ขอบคุณมากนะครับ

Comment

Originally posted by Pcom2553 View Post
                            ผมใช้ PSU Plenty P550 550W 80+
                            เดี๋ยวจะลองติดซิ้งใหม่ดูครับ ขอบคุณนะครับที่ให้คำแนะนำ

Comment

ลองแฟลชไบออสดู ไม่ก้อส่งบอร์ดเคลม

Comment

Working...
                              X