Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีแสียง "แปะ" จากลำโพงตลอดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีแสียง "แปะ" จากลำโพงตลอดครับ

อยากรบกวนถาม เนื่องจากประกอบคอมมาใหม่ Spec
    X6 1095T
    Ram 8 GB
    บอร์ด gigabyte 890gpa-ud3h
    Creative X-Fi titanium
    ลง windows 7 64 bits

พอฟังเพลงแล้วเสียงออกดี แต่มีเสียงดังแปะเบาๆอยู่เรื่อยๆในbackgroundครับ ลองต่อIpodกับลำโพงแล้วไม่เป็น เลยคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับลำโพงไม่ดี(เอาหูฟังอีกตัวมาต่อก็ยังได้ยินตลอด) ลองเอาการ์ดออก แล้วฟังon-boardก็เพิ่งจะสังเกตว่าเป็นเหมือนกัน ผมมีอีกเครื่องspecพอกันก็มีเสียงใสดี ลองupdate driverแล้วก็ไม่หาย เลยอยากถามว่ามีใครมีความเห็นหรือเคยเจอปัญหานี้หรือเปล่าครับ

ไช้โปรแกรมอะไรฟังเพลง , ลง Codec อะไรหรือเปล่า

Comment

ของผมไม่เป็นครับ
      X4 B50
      Ram 4GB
      ASUS 785TD V-EVO
      X-Fi Titanium FCS SB0886
      W7 64
      FOOBAR

Comment

ลองดูครับ ...ลองเปลี่ยน Power Supply เอาตัวอื่นมาใส่เทสดูครับ

Comment

^
          ถูกของท่านเสือ PSU ก็สำคัญ

ผมใช้ ENERMAX LIBERTY 500W ,ต่อสายดิน, สาย AC & เต้าเสียบก็ใช้แบบทำขาย(ราคาร่วม 3000฿)

Comment

ปิดแล้วเปิดใหม่ครับ

Comment

ของผมก็เป็น ปิดแล้วเปิดใหม่ก็ไม่หาย PSU Seasonic400w ลำโพงEACAN A200II

Comment

ไอเสียงแปะๆของผมก็เคยเป็นนะ แต่พอใส่ SC ก็หาย เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่เรื่องไฟ
                ลอง PSU ไฟนิ่งๆ + เดินสายดินดูครับ
                Last edited by TroRuwA; 21 Dec 2010, 17:24:02.

Comment

ลองปรับ Sampling Rate ให้น้อยลงครับเวลาฟัง แล้วสังเกตุว่าดีขึ้นหรือเปล่า

Comment

มันคืออะไรครับ SC อธิบายนิดครับจะได้ไปแก้ของผมบ้างครับขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

sc = sound card

Comment

ลองดูพวกโปรแกรมประหยัดพลังงาน CPU cool&quiet ของ CPU พวกนี้ทำให้เพลงกระตุกได้ครับ อย่างบอด GIG เวลาผมใช้โปรแกรม EASY Saver Energy เพลงจะกระตุก ลองไปปิดค่าพวกนี้ดู

Comment

ผมเคยเป็น สาเหตุเนื่องจาก PSU ครับ (ไฟไม่พอหรือไม่นิ่งก็ไม่รู้)

ผมรู้อยางเดียวของผมเปลี่ยนแล้วหายเลยครับ....

Comment

ผมลองปรับ Sampling Rate ดูแล้วรู้สึกว่าจะไม่เป็นแล้วหรือยังเป็นอยู่ก็ไม่รู้แต่ไม่ได่ยินเสียงว่ามันดังออกมาชัดเจนยังไงก็ทดลองดูก่อนน่ะครับไม่เสียหาย

Comment

Working...
                            X