overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member songpol_oot's Avatar
    อยู่ โคราช/ชัยนาท ครับ

Question ทำไมASUSถึงใช้เวลาเครมเครื่องนานขนาดนี้ครับ ???

โดยปกติแล้วโน็ตบุ๊คAsusเสียในประกัน เค้าจะใช้เวลาเครมกี่วันครับ
    คือโน็ตบุ๊คเพื่อนผมเป็น Asus X42JE-VX061D ซื้อมาเมื่อวันที่30 กัยนายน 53
    S/N : ABN0A5913104363
    อาการที่เสียก็ ลำโพงเสียงไม่ออกครับ ดังไม่ถึง5วิแล้วก็เงียบ ต้องรีเครื่องหรือปิดโปรแกรมเสียงนั้นๆแล้วเปิดใหม่ ดังไม่ถึง5วิก็เงียบไม่ดีงอีกแล้ว บางทีมีเสียงเหมือนมันซ็อตร่วมด้วยอ่ะครับ

ก็เลยส่งเครมกับร้านที่ซื้อมา ร้านxxx ที่ชั้น3 เดอะมอลโคราช เป็นร้านเล็กไม่ใช่ร้านดังๆน่ะครับ(ไม่ได้จะดิสเครดิต แต่แค่อยากเล่าที่มาครับ)

ส่งเครมกับทางร้านไปเมื่อวันที่ 30 พฤศจิกายน 53 ทางร้านบอกจะส่งเข้าศูนย์Asusนครราชสีมาให้
    เพื่อนผมและผมก็ตามโทรเช็คตลอด ร้านก็บอกยังไม่ได้ๆ จนถึงวันนี้ 20 ธ.ค. 53 ร้านโทรบอกว่า
    จะให้ศูนย์Asusราชสีมาโทรตรงมาแจ้งรายละเอียดสถานะการเครมเอง

และทางศูนย์Asusราชสีมา ใช้เบอร์086-4617250โทรเข้ามาตอนสายๆ วันนี้(20 ธันวา)
    บอกว่าของรออะไหล่อยู่ที่ กทม. ทางศูนย์ราชสีมายังบอกต่อว่าเดี๋ยวจะโทรไปคุยกับศูนย์กทม.อีกครั้ง
    ว่าของจะเสร็จเมื่อไรแน่
    จากที่ได้ฟังสรุปก็คือยังเครมไม่เสร็จและก็ไม่สามารถชี้แจงสาเหตุการเสีย+ไม่สามารถแจ้งวันรับสินค้าที่ชัดเจนได้เลย เซ็งจริงๆเลยครับ ของก็ใหม่ใช้งานปกติในหอพัก ไม่รู้ว่าจะซ่อมอะไรกันานขนาดนี้

ไม่ทราบว่าท่านใดพอจะมีวิธีติดตามสินค้า+เร่งการเครมให้รวดเร็วกว่านี้จะได้ไหมครับ
    ทำแบบนี้มันเสียชื่อประกัน Asus หมดนะครับ นี่ก็ผ่านไปเกือบจะครบ3อาทิตย์ในวันพรุ่งนี้แล้ว
    อาการเสียก็ไม่ได้หนักหนาอะไร เสียความรู้สึกครับ

ท่านที่เคยส่งเครมโน็คบุ๊คAsus เคยใช้เวลาเครมกันกี่วันกี่เดือนครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member songpol_oot's Avatar

ช่วยแสดงความเห็นกันหน่อยครับ

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

ตัวนี้ใช่ไหมครับ

http://www.*****************/notebook...JE-VX061D.html

มีประกันอุบัติเหตุด้วย เป็นผมจะเเกล้งให้รถทับ จะได้ไม่ต้องเครม 5555+

nspro1825's Avatar

Quote Originally Posted by Heer_nut View Post

http://www.*****************/notebook...JE-VX061D.html

มีประกันอุบัติเหตุด้วย เป็นผมจะเเกล้งให้รถทับ จะได้ไม่ต้องเครม 5555+
    ประกันอุบัติเหตุ ถ้าอ่านดีๆส่วนมากเค้าจะคืนเป็นเงินสดครับ ไม่เกี่ยวกับสินค้าเพราะว่าเวลาเราทำประกัน เราทำประกันกับอีกบริษัทครับ ยกเว้นของเดล เอาตัวอื่นมาเปลี่ยนให้
    เสียในปีเเรกคืน 80 % มั้่งครับ

ส่วนAsus ถ้าผมมีคนรู้จักในกรุงเทพผมจะฝากส่งของเข้าศูนย์ใหญ่ไปเลย จะได้จบปัญหาครับ ไม่เกิน 7วันเเน่นอน หรือถ้ารออะไหล่อย่างน้อยเร็วกว่า ตจว.ชัวร์ๆครับ

OverclockZone Member axeaxe's Avatar

ปกติต่างจังหวัดไม่น่าจะเกินสองอาทิตย์ครับ ถ้าเข้าศูนย์ใหญ่ที่กรุงเทพก็ไม่น่าจะเกินสามวัน วิธีการเร่งก็คือ ขอเบอร์ที่ศูนย์โคราชว่าอยากจะติดต่อกับศูนย์กรุงเทพเอง (ปกติเวลาเครื่องมีปัญหาเขาจะส่งเครื่องไปที่กรุงเทพหมดเลย) ดังนั้นเครื่องของคุณต้องอยู่ที่กรุงเทพแล้วหละครับ ถ้าเขาซ่อมเสร็จที่กรุงเทพก็ส่งไปที่โคราชก็ไม่เกินสองวันได้เลย เวลาติดต่อก็จะมีใบรายละเอียดการเคลมสินค้าจะมีรหัสข้อมูลอยู่ ใช้ตัวนั้นถามข้อมูลว่าเครืองของท่านดำเนินการไปถึงไหนแล้ว เพราะเราจะได้รู้ด้วยบางครั้งอาจจะไปติดเทศการอะไรบางอย่างทำให้ล่าช้า ถ้าเขารู้ก็จะดำเนินการซ่อมให้เร็วขึ้น (เคยเจอเหตุการแบบนี้ตอนเคลมช่วงปีใหม่ก็ประมาณสามอาทิตย์ พอคุยกับศูนย์ที่กรุงเทพก็ได้ของอีกวันหนึงเลยครับ) ลองดูครับ

Quote Originally Posted by Heer_nut View Post

เอาอย่างนั้นเลยหรือท่าน ^_^

Quote Originally Posted by nspro1825 View Post
    ประกันอุบัติเหตุ ถ้าอ่านดีๆส่วนมากเค้าจะคืนเป็นเงินสดครับ ไม่เกี่ยวกับสินค้าเพราะว่าเวลาเราทำประกัน เราทำประกันกับอีกบริษัทครับ ยกเว้นของเดล เอาตัวอื่นมาเปลี่ยนให้
    เสียในปีเเรกคืน 80 % มั้่งครับ

ส่วนAsus ถ้าผมมีคนรู้จักในกรุงเทพผมจะฝากส่งของเข้าศูนย์ใหญ่ไปเลย จะได้จบปัญหาครับ ไม่เกิน 7วันเเน่นอน หรือถ้ารออะไหล่อย่างน้อยเร็วกว่า ตจว.ชัวร์ๆครับ
    จากที่ได้คุยกระศูนย์โคราช ของน่าจะกำลังนอนรออะไหล่อยู่ กทม. แล้วหล่ะครับ
    แต่ทำไมมันถึงต้องนอนรออยู่นานขนาดนั้น ไม่เข้าใจ โคราชก็ไม่ได้ ห่ า งไกลความเจริญจนต้องทำให้การขนส่งล่าอ่า...

Quote Originally Posted by axeaxe View Post
    ปกติต่างจังหวัดไม่น่าจะเกินสองอาทิตย์ครับ ถ้าเข้าศูนย์ใหญ่ที่กรุงเทพก็ไม่น่าจะเกินสามวัน วิธีการเร่งก็คือ ขอเบอร์ที่ศูนย์โคราชว่าอยากจะติดต่อกับศูนย์กรุงเทพเอง (ปกติเวลาเครื่องมีปัญหาเขาจะส่งเครื่องไปที่กรุงเทพหมดเลย) ดังนั้นเครื่องของคุณต้องอยู่ที่กรุงเทพแล้วหละครับ ถ้าเขาซ่อมเสร็จที่กรุงเทพก็ส่งไปที่โคราชก็ไม่เกินสองวันได้เลย เวลาติดต่อก็จะมีใบรายละเอียดการเคลมสินค้าจะมีรหัสข้อมูลอยู่ ใช้ตัวนั้นถามข้อมูลว่าเครืองของท่านดำเนินการไปถึงไหนแล้ว เพราะเราจะได้รู้ด้วยบางครั้งอาจจะไปติดเทศการอะไรบางอย่างทำให้ล่าช้า ถ้าเขารู้ก็จะดำเนินการซ่อมให้เร็วขึ้น (เคยเจอเหตุการแบบนี้ตอนเคลมช่วงปีใหม่ก็ประมาณสามอาทิตย์ พอคุยกับศูนย์ที่กรุงเทพก็ได้ของอีกวันหนึงเลยครับ) ลองดูครับ
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะโทรไปศูนย์โคราช ขอรหัสใบแจ้งซ่อมมา แล้วจะตามเช็คกับศูนย์ กทม. ดูเองอีกที ว่ามันยังไงกัน เพราะอาทิตย์นี้จะกลับบ้านที่กำแพงเพชรแล้ว
    ถ้ายังไม่ได้ก็ต้องนู่นเลย หลังปีใหม่ เซ็งๆ

^
    ^
    ^
    ล่าสุดโทรถามไปทาง เบอร์เซอร์วิสเซ็นเตอร์ อัสซุสแล้วครับ
    ได้ความมาว่า เครื่องที่ส่งมาได้รับการซ่อมเรียบร้อยแล้วเมื่อวานนี้
    แต่ทางศูนย์ กทม. ไม่สามารถบอกได้ว่าของจะถูกส่งกลับไปวันไหน
    ต้องให้ลูกค้าโทรไปถามศูนย์ที่ส่งของเข้ามาเองว่า ของจะกลับเข้ามาที่โคราชวันไหน ^_^

ตอนนี้ก็พยายามโทรคุยกับศูนย์โคราชดูว่า ปกติแล้วของที่ซ่อมเสร็จเมื่อวานจะส่งมาถึงในวันไหน

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำเข้ามานะครับ

ตอนนี้รับเครื่องมาแล้วนะครับ ปกติดีทุกอย่าง

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำกันนะครับ

Bookmarks

Bookmarks