overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member kisers's Avatar

Default จัดสเป็คสำหรับ นิสิต ด้านแอนนิเมชั่น และ เกมส์ หน่อยครับ (PC และ NB )

คือสอบติดคณะนี้เกี่ยวกับพวกนี้ ที่ ม.ชื่อดังแหล่งหนึ่ง และ อยากได้ คอม ที่นำมาทำงานด้าน มีเดียครับ ใช้ 3d max maya และอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องกันไป โดย ผมอยากได้ เครื่องที่สามารถ Rendering ได้เร็ว ๆ มากๆ เลยครับ(ใจร้อน) เผื่อ ส่งงทำงาน นั่ง ทำแค่ หญ้า โหลด เป้น ครึ่งชั่วโมงนี่ไม่ไหวครับ(คอมตัวเก่าซื้อมา สมัย 9800gtx+ ยังฮิต)

งบนั้น 40 - 45 k ครับ อยากได้ทั้ง โน๊ตบุ๊ และ PC (แต่คงเลือกได้อย่างเดียวครับ แนะนำมาทั้งสองเลยครับ) ไม่แน่ใจ ซื้อ ปีนี้ อาจเป็น ปีหน้า ตอนใกล้ เปิดเทอม ครับ

อีกอย่าง ผมจำเป็นต้องอยู่ หอใน (เพราะอยู่ ปี1) ต้องนอนกะเพื่อน อีก 2 คน ไม่รู้จะดี หรือ เลว จะใช้ PC ก็ต้องโต๊ะว่างในห้องอีก (กลัวเพื่อนร่วมหอมันเล่น หรือ ถอดการ์ดจอไปซะงั้นเสียมากกว่าครับ)

เห็นว่า mac ดี ผมก้ไม่รู้ดีแค่ไหน มีโปรแกรม แคล็ก โกง มาใช้ทำงานด้านอื่นมากหรือป่าวก็ไม่รู้ครับ แนะนำด้วยนะครับ
    Last edited by kisers; 21 Dec 2010 at 01:04:44.

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

NB เลือกคิดจะเอาไวเมื่อเทียบกับ PC ครับ งบขนาดนี้ รอมมกราคม 1155 รหัส K รุ่นใหม่ของ INTEL ตอบโจทได้แน่ๆแต่ต้อง OC ให้เป็นแบบนิ่งครับ เพราะถ้าไม่ OC กันทะลุ 4.0 ผมว่ามันก็งั้นๆครับกับวปีดเดิมๆเอามา เรนเดอร์
    รออีกนิดดูราคาอุปกรณ์ CPU และ MB ตัวใหม่ก่อนดีกว่าครับ ไม่เกิน 20 วันน่าจะได้เห็นครับ

OverclockZone Member kisers's Avatar

ขอบคุณมากครับ ผมก็ไม่ได้รีบร้อนอะไรจะซื้อครับ แต่วันนี้ทำงานด้านนี้ดู โหลดนานมาก ๆ จนคิดว่ามันเสียไปแล้ว (เรอเดอร์แค่หญ้ากะดวงอาทิ)

เออตอนนี้ผมอยากลอง O/C เจ้าตัวนี้ดู ผมต้องทำยังไงมั่งครับ (กลัวพังเหมือนกันนะ)
    Last edited by kisers; 21 Dec 2010 at 01:19:11.

OverclockZone Member

animation pc
    ps illus mac

ผมคิดงั้นนะ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by kisers View Post
    ขอบคุณมากครับ ผมก็ไม่ได้รีบร้อนอะไรจะซื้อครับ แต่วันนี้ทำงานด้านนี้ดู โหลดนานมาก ๆ จนคิดว่ามันเสียไปแล้ว (เรอเดอร์แค่หญ้ากะดวงอาทิ)

เออตอนนี้ผมอยากลอง O/C เจ้าตัวนี้ดู ผมต้องทำยังไงมั่งครับ (กลัวพังเหมือนกันนะ)
    อ่านเวปนี้บ่อยๆโดยเฉพาะห้อง เทคนิค OC เดี่ยวก็พอได้ครับ ระหว่างรอ CPU ตัวใหม่ครับ

OverclockZone Member

รอ 1155 คับ
    แต่ต้อง OC นะคับ
    เห็นเมืองนอกทะลุ 5.0 กันเลยทีเดียว
    แต่ถ้ามีเหตุการ์ณต้องให้ซื้อก่อน Phenom II x6 ก็น่าจะเป็นทางเลือกที่น่าสนใจอีกทางเลือกหนึ่งคับ

OverclockZone Member umbrella's Avatar

การทำงานต้องวางเเผนมากหน่อยนะครับต่อให้เป็น980ก็เถอะครับ ถ้าจะเล่นกับเฟอ ยังไงก็นานแน่นอนครับ
    ลองไปหาเทส GPU render ดูครับผมอาจจะได้คำตอบใหม่งานแต่เข้ากับคนอื่นไม่ได้ 55+

OverclockZone Member BowH's Avatar

อยากแน่ะนำ ผมเองเรียนด้านนี้อยู่

3dmax กับ maya ผมไม่รู้นะว่า ม.ไหนเค้าให้ใช้คู่กัน ตั้งแต่เรียนมา ผมใช้แต่ maya+zbrush และถ้าจบ ผมก็ไม่เจอ 3dmax อยู่ดี

ถ้าเพิ่งเข้าปี 1 แน่ะนำเลย คอมพิวเตอร์สำหรับ render เร็วๆ ยังไม่จำเป็นครับ เท่าที่ผมเคยศึกษาจากหลายๆ ม.ที่มีด้าน animation ปี 1 ส่วนใหญ่ ยังไม่เจองานหนักๆที่ต้องใช้คอมแรงๆครับ ถ้ารอได้รอครับ ปี 2 ปี 3 ค่อยซื้อยังทัน

เรนเดอร์ให้เร็วมันมีหลายเทคนิคครับ เมเทอลเรย์กับวีเรย์นี่ช้าแน่นอน ต้องทำใจ ยิ่งแบบ HD ก็หลายนาที หรืออาจเป็นชั่วโมง อยากให้ลองเข้าไปเรียนดูก่อนว่า งานที่คุณต้องทำนั้นเป็นแบบไหน จำเป็นต้องเรนเดอร์หลายๆเฟรมรึยังตอนปี1

ส่วน mac มี ยาแก้ไอครับ แต่ไม่เหมาะกับการ render อย่างที่ต้องการหรอก
    Last edited by BowH; 21 Dec 2010 at 21:09:05.

Bookmarks

Bookmarks