Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเกี่ยว Input 5.1 / CD ของ H-500

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเกี่ยว Input 5.1 / CD ของ H-500

มีปัญหาสงสัยเล็กน้อยครับเกี่ยวกับเจ้า H-500

ตอนนี้ผมใช้เจ้า H-500 อยู่ต่อออนบอร์ดอยู่นะครับ

ผมสงสัยว่า Input 5.1 กับ CD มันต่างกันไหมในการฟังเพลง

เพราะตอนผมเปิดฟังเพลงโดยต่ออินพุตแบบ 5.1 ไว้ปรับในวินโดเป็น สเตอร์

ผมมีความรู้สึกว่าเสียงมันไม่แน่นเท่ากันตอนผมต่อ Input เข้าช่อง CD อ่ะครับ

ความรู้สึกผมมันเพี้ยนหรือว่า ช่องอินพุต 2 ช่องมันต่างกันครับ

ถ้ามันต่างกัน ใครมีวีธีต่อเอาท์(รูเขียว) จากคอมให้กับทั้ง 2 Input ไว้เลยมั้งครับ

เพราะผมไม่อยากถอดสลับกันอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

เท่าที่ผมเข้าใจนะ
    ในช่องที่เป็น 5.1 คือ ช่องสัญญาณที่เข้า amp แบบ 6 ช่อง แยกอิสระถ้าสัญญาณจากคอมออกมาเป็น 5.1 มันก็ไม่ค่อยแน่น แต่ถ้าตั้งในคอมให้ออกเป็น Stereo x2 มันก็ออกลำโพงหลังดีขึ้น
    แต่ถ้าเป็น CD มันเข้าแบบ Stereo แล้วไปแยกเข้า amp เอง เลยทำงานเป็น Stereo x2

เดี๋ยวรอผู้รู้ดีกว่า เหอๆๆ เริ่มอธิบายงงเอง

แต่ถ้าต้องการต่อเข้าทั้ง 2 input ใช้แจ็คแยกครับ มีขายทั่วไปนะ ที่เป็น m3.5 -> f3.5*2 แล้วค่อยต่อสายจากคอมเข้าลำโพงเอา

Comment

Originally posted by bipocomp View Post
      เท่าที่ผมเข้าใจนะ
      ในช่องที่เป็น 5.1 คือ ช่องสัญญาณที่เข้า amp แบบ 6 ช่อง แยกอิสระถ้าสัญญาณจากคอมออกมาเป็น 5.1 มันก็ไม่ค่อยแน่น แต่ถ้าตั้งในคอมให้ออกเป็น Stereo x2 มันก็ออกลำโพงหลังดีขึ้น
      แต่ถ้าเป็น CD มันเข้าแบบ Stereo แล้วไปแยกเข้า amp เอง เลยทำงานเป็น Stereo x2

เดี๋ยวรอผู้รู้ดีกว่า เหอๆๆ เริ่มอธิบายงงเอง

แต่ถ้าต้องการต่อเข้าทั้ง 2 input ใช้แจ็คแยกครับ มีขายทั่วไปนะ ที่เป็น m3.5 -> f3.5*2 แล้วค่อยต่อสายจากคอมเข้าลำโพงเอา
      ขอบคุณครับๆ

Comment

RCA splitter หรือ 3.5 pslitter หายี่ห้อดีๆหน่อยแล้วกัน ไม่งั้นอาจได้ของแถม
        ถ้า RCA split ใช้ 2 ตัว เพิ่มสาย rcaTOrca อีก2 เส้น (จากเดิม miniTOrca 1 เส้น)
        ถ้า 3.5 split ใช้ 1 ตัว เพิ่มสาย miniTOrca อีก 1 เส้น (จากเดิม miniTOrca 1 เส้น)
        เลือกเอาตามสบายจ้า
        Attached Files
        Last edited by Besick; 21 Dec 2010, 13:59:17.

Comment

ต่างอยู่แล้วครับ เป็นทุกรุ่นของ Microlab FC 730 / X15 / H-500
          เหตุผลก็น่าจะเกี่ยวกับตัววงจรทั้งเรื่องไฟเรื่องสัญญาณรบกวน(มั้งครับ)

Comment

ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ

ตอนขี้รถไปซื้อ 3.5 split ตัวละ 10 บาท กับสาย mini2RCA เส้นละ 100 กว่ามาแล้ว( ใช้รองบก่อน )

เห็นความต่างได้ชัดเจนครับ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับความรู้ครับ
            Last edited by Destl2oY; 21 Dec 2010, 14:41:05.

Comment

Originally posted by Destl2oY View Post
              ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ

ตอนขี้รถไปซื้อ 3.5 split ตัวละ 10 บาท กับสาย mini2RCA เส้นละ 100 กว่ามาแล้ว( ใช้รองบก่อน )

เห็นความต่างได้ชัดเจนครับ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับความรู้ครับ

ต่อแบบ 5.1 ดีกว่า หรอว่า cd ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by belldandy8 View Post
                ต่อแบบ 5.1 ดีกว่า หรอว่า cd ดีกว่าครับ

ถ้าเป็นเพลงผมว่า CD ฟังดูแน่นกว่านะครับ ผมก็แยกแค่นี้แหละ หูผมมันด้าน = =

Comment

Working...
                X