Announcement

Collapse
No announcement yet.

หยุดก่อนดิ๊ ขอคุยกันหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หยุดก่อนดิ๊ ขอคุยกันหน่อย

หลังๆ มานี่ มี PM ที่ดีๆมา ให้ผม พอสมควรครับ

และคำถาม ที่ถามมา สำหรับผม ยกให้เป็นคำถามที่ดีมากๆเลยครับ

อันดับแรก เรื่องการ์ดจอ ก่อนเลย ซึ่ง ขอ อ้างชื่อท่าน Download13Th ซักนิดนะครับ ที่ PM มาถามๆกัน

ซึ่งเป็นคำถามที่ ดีมากๆเลย

คำถามนั้นคือ จะเปลี่ยนจาก 6870 ไปเล่น GTX 570 หรือ 6950 ดีมั้ย?

ทำไมถึงเป็นคำถามที่ดี?
    เพราะว่า จริงๆแล้ว ทุกวันนี้ ก็ต้องยอมรับว่า OCZ เป็น บอร์ดสาธารณะ และมีคนเข้าอ่าน ตามเยอะ ผมเชื่อเหลือเกินว่า มันจะต้องมี คนที่ ให้ความสนใจกับการเปลี่ยนแปลงต่างๆ

แน่นอน การอัพเกรดด้วย แต่ว่า สิ่งหนึ่งที่เกิด จากการเสพย์ติด กราฟฟิคก็คือ

เรากำลังหล่นไปในกับดักของ การตลาดโดยไม่รู้ตัว ซึ่ง ตรงนี้นั่นเองที่ ทุกวันนี้ เราๆ ท่านๆ ผมเชื่อว่ามีแน่นอนที่ อ่าน และ ติดตาม ความเคลื่อนไหวต่างๆ จะต้องออกอาการ สั่นคลอน และ สั่นไหว แน่นอน

ทำไม วันนึ้ถึงต้องบอกว่า หยุดก่อน ขอคุยกันหน่อย (เลียนแบบนิตยสารดัง(ถ้าคนไหนอ่านบ่อยๆจะได้เจอคำนี้แน่ๆ แต่ไม่บอกว่า นิตยสารอะไรนะ อิอิ (ไม่เรท X นะ - -*)

กับหลายๆท่าน ที่กำลังจะเปลี่ยนการ์ดนั่นเอง

คงยอมรับกันดีว่า เมื่อมีการ์ดไหม่ๆ จะต้องมีคำถามด้วยความสนใจเกิดขึ้นแน่นอน แต่จะมีจุดๆหนึ่งที่เกิดคือ การอัพเกรดเนี่ยแหละ

ตอนที่ 6870 มา มีคนที่จะอัพเกรดจาก 5850 ไปที่ 6870 กันบานเบิกเลย (ก็แรงขึ้น แต่ไม่มากนักกับเงินที่ต้องจ่ายเพิ่ม)

ดังนั้น ตอนนี้ จุดแรกที่ต้องมากคิดๆกัน และควรจะรับรู้ไว้ จากความรู้สึกจริงๆ กับการอัพเกรดนะครับ

อันดับแรก ทำไมผมถึงชอบใช้ คลาส การ์ดกำหนด (หลายท่าน ชาบูๆ ด้วยราคา)

เหตุผลผมมีครับ ทำไมต้องจัด ระดับล่ะ

เพราะว่าการ์ดแต่ละตัวนั้น จะมี ลำดับความสามารถที่ ชัดเจน หากเราใช้ ราคาจัดลำดับ มีโอกาสที่เราจะหล่นไปในกับดัก ของ การตลาดโดยไม่รู้ตัว

เอาล่ะ ในส่วนแรกเลย การ์ดจอ จริงๆแล้ว มีกี่ระดับ ?

แบ่งประเภทใหญ่ๆเลยคือ 3 ระดับครับ
    คือ

ระดับเล็ก กลุ่มผู้ใช้คือ เน้นชมภาพยนต์ เล่นเกมส์เล็กน้อย และไม่ใช่เกมส์ที่กินสเป็คสูงๆ นัก

ระดับกลาง กลุ่มผู้ใช้คือ ผู้ใช้ทั่วไปและ นักเล่นเกมส์

ระดับสูง กลุ่มผู้ใช้คือ เกมส์เมอร์ โดยส่วนใหญ่ และ รวมทั้ง คนทำงาน กราฟฟิคทั่วไปด้วย (จริงๆระดับกลางก็สามารถทำได้นะ)

แล้ว ยังไง? คงมีคนสงสัยแน่ๆ
    แต่ว่า การ์ดจอใน เมื่อแบ่งเป็น 3 ระดับแล้ว การแยกย่อยจะมีอีก (ซึ่งเราจะเห็นตาราง ชั้นการ์ด แน่นอน)

แต่ทว่า ทุกวันนี้ การ์ดกลุ่มที่ทำตลาดมากที่สุด (ขอย้ำว่ามากที่สุด) คือการ์ดกลุ่ม Mainstream หรือ กระแสผู้ใช้หลัก

โดยนั่นคือ การ์ดจอระดับกลางนั่นเอง ซึ่ง การ์ดจอระดับกลางนี้ ก็จะแยกออกไว้ด้วย ประสิทธิภาพที่แตกต่างกัน

แต่จุดที่จะเป็นการ์ดจอที่คุ้มค่าที่สุด (คำว่าคุ้มค่าที่สุดในที่นี้คือ สามารถ ตอบสนอง ต่อ แอพพลิเคชั่น ต่างๆได้ ในระยะเวลาที่ตัวมัน ยังทำตลาดอยู่ (โดยส่วนใหญ่ก็ 2 ปี นั่นแหละ)

ก็คือ Mainstream ระดับบน ซึ่งนั่นจัดเป็นการ์ดจอที่ ค่อนข้างครบแล้ว หรือเรียกได้ว่า มีทุกอย่างที่คุณต้องการใส่ ยัดเอาไว้ให้ จนพอใจ นั่นเอง

แล้วทำไม? ดูๆไปแล้วอาจจะยังไม่เข้าใจ แต่ก่อนหน้านั้น ลองคิดทบทวนให้ งงๆ เล่นกันไปก่อน
    ซึ่งคำตอบมันบอกได้ในตัวมันเองไปแล้ว

แต่ถ้ายังสงสัย อยู่ ขอให้ลองจับประเด็นดู ตามนี้

1. การ์ดจอ มี 3 ระดับ
    2. ในระดับนั้นๆ การ์ดจอ Mainstream จุดเป็นกลุ่ม ขายดีสุด
    3. ในกลุ่ม Mainstream นั้น ก็ยังแยกคลาสออกมาอีก
    4. ระดับสูงสุดของ Mainstream มีอะไรๆ ให้มาค่อนข้างครบ แต่ราคาก็สูง พอสมควร

ดังนั้นเมื่อมามองตรงนี้แหละ จุดที่สำคัญ มาถึงแล้ว

ทุกวันนี้ ผู้ใช้หลายๆราย มีความต้องการ อยากรู้และใคร่ลอง แน่นอน ของไหม่ ย่อมน่าสนใจ แต่ทว่า กลุ่มผู้ใช้ที่ มี ศักยภาพ พอที่จะรับมันได้ทั้งหมดนั้น มีจริงๆ ซักกี่คน?

และแน่นอน กลุ่มผู้ใช้งานที่ มีความจำเป็น และ มีของดีอยู่กับตัวแล้ว มีมากมาย แน่นอนครับ แต่ว่า กลุ่มคนเหล่านั้น ก็มีเหมือนกัน ที่ เค้า ไม่มี ศักยภาพพอที่จะเปลี่ยนตามได้มากขนาดนั้น

ตรงจุดนี้แล้ว ถึงจุดที่จะบอกก็คือ อย่างกรณีตัวอย่าง ข่าวสาร สามารถ สั่นคลอนจิตใจของผู้ที่ติดตามได้มากมายนัก
    ผู้ที่รับฟังข่าวสาร นั้น มีโอกาสสูงมาก ที่จะผิดพลาดในการดำเนินการบางอย่างได้

ที่ผมให้แบ่งระดับการ์ดนั้น จริงๆแล้ว มีเหตุผลแยก ชัดเจนก็คือ การ์ดระดับ ท้อปของแต่ละคลาส กับ การ์ดระดับล่างสุด ของอีกคลาสที่สูงกว่านั้น จริงๆแล้ว ความสามารถของมัน ใกล้เคียงกัน นั่นเอง

ดังนั้นก่อนที่เราจะอัพเกรดการ์ดนั้น สิ่งสำคัญที่ควรจะคำนึงมากๆเลยก็คือ จุดประสงค์ในการใช้งาน แต่เราสามารถตัดสินใจผิดพลาดได้ง่ายๆเลย ถ้าเรา ไม่ได้รับการยั้งไว้

และถ้าเราสามารถแยกระดับคลาสการ์ดได้จริงๆ เราจะมองเห็นครับ ว่า การ์ดจอนั้น เราสมควรจะอัพแล้วหรือยัง

การอัพการ์ดจอ สมควรทำมั้ย ต่างคน ต่างฐานะ ต่างรายได้ ดังนั้น ถ้าในกรณี คนที่ มีศักยภาพมากพอ ไม่ใช่ปัญหาแม้แต่น้อย

แต่กับคนที่ ยังมีภาระค่าใช้จ่าย ค่อนข้างมาก การอัพเกรด สินค้าเหล่านี้ นั้นควรจะคิดคำนึงให้ดีๆครับ

ที่ผมแบ่งการ์ดจอเป็นระดับนั้น เหตุผลที่แท้จริงก็เพื่อการนี้

ลองคิดง่ายๆ ถ้าเอาระดับราคา มากำหนด ในการ์ดที่ ระดับใกล้เคียงกัน ราคาจะดึงความอยากของเราออกมาได้โดยไม่รู้ตัวเลย

อย่างเช่น คนเล่นที่มี GTX 470 อยู่แล้ว เห็นการเปิดตัวของ GTX 570 มาปุ้บ (หรือแม้แต่ใน อนาคต ถ้า GTX 560 มาก็เชื่อว่าจะต้องมีคำถามนี้แน่ๆ )

ผมจะเปลี่ยนจาก 470 ไป 570 ดีมั้ย?
    หรือตอนที่ 6870 ผ่านมา มีคนตัดสินใจปล่อย 5850 ไปเพื่อเล่น 6870

แต่เชื่อมั้ยครับ ถ้าพูดกันจริงๆแล้ว ถ้าคนที่มีฐานะ คงไม่สะทกสะท้าน แต่คนที่ ฐานะไม่มากนัก ผมเชื่อว่ามีคนคิดแน่ๆ ครับ ว่า "วันนั้นกูไม่น่าปล่อยไปเลย"

เพราะคลาสของการ์ดมันยังเป็นการ์ด คลาสเดียวกันอยู่ หรือ ใกล้เคียงกันอยู่

ถ้าพูดกันตามจริง ระหว่างคนที่มี GTS450 แล้วเปลี่ยนไปใช้ GTX 480 (เอาคลาสซีรี่ส์เดียวกันนะ)
    กับคนที่มี GTX470 เปลี่ยนไปใช้ GTX 570 (คนละเจน)

ความรู้สึกของคนแรก ดีกว่าเยอะ แน่ๆครับเพราะอะไร

เพราะจาก GTS 450 กระโดดมา 480 มันคือการ เลื่อนระดับชั้นครับ

แต่ถ้ากรณีหลังที่ผมบอกว่า 470 ไป 570 ทำไมไม่เห็นผลต่างมากนัก ก็จริงๆแล้ว มันจะไปต่างยังไงล่ะครับ ก็มันการ์ด Hi-End ทั้งคู่ แต่ว่า คนละเจน แต่เจนก็ไม่ต่างกันมากนั่นเอง

แล้วถ้าเป็นคนเล่น GTX 460 กระโดดไป GTX 570 ล่ะ ต่างมั้ย แน่นอนครับ เพราะมันต่างระดับชั้นอยู่นั่นเอง

แล้วจากคนเล่น GTX 460 กระโดดไป GTX 470 ล่ะ ต่างมั้ย??
    ไม่ต่างกันครับ มันก็แค่รู้สึกได้นั่นแหละ แต่ว่าไม่คุ้มที่จะเสีย

ดังนั้น แล้ว สำหรับหลายๆคน ที่ ยังไม่ได้คำตอบ หรือ กำลัง สงสัยเรื่องเหล่านี้ แต่ทว่า ไม่สามารถ ทำการเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาได้ มากๆนักและ บ่อยนัก(ก็เงินไม่ถัง น่ะ)

การนึกถึงระดับความต่างกันของชั้นการ์ด ควรจะเป็นตัวแปรสำคัญในการตัดสินใจครับ เพราะว่า การเปลี่ยนการ์ดจอนั้น บางครั้งเพราะประสิทธิภาพในการใช้งานจริง มันใกล้เคียงกันมากๆ
    การเปลี่ยนไปแล้ว อาจไม่รู้สึกเลยก็ได้

ถ้า ณ ชม นี้ ถ้าถามว่า แล้วถ้ามี 6870 หรือ GTX 470 แล้ว จะเปลี่ยนไปการ์ดไหนดีล่ะ?

ก็เปลี่ยนไปที่ HD6990*** Edit นะครับผมพิมพ์ผิด หรือ GTX 580 ครับ นั่นแหละถึงจะรู้สึกได้ชัดเจน แต่ราคาก็ ค่อนข้างชัดแจ้งเหมือนกัน

คนที่มี GTX 480 ตอนนี้ ต่อให้เปลี่ยนไปใช้ GTX 580 ผมว่าเค้าคงเฉยๆครับ แน่นอน GTX 470 ไป GTX 570 จริงๆแล้วก็คงไม่ต่างกันมากนัก

ลื่นแน่ๆครับ แต่ว่า ความรู้สึกว่า เฮ้ย ถ้าลากของเก่ามันซักหน่อยก็ไล่กันแล้ว ดังนั้น ถ้ายังไม่เงินถุงเงินถังนัก หรือ ความต้องการด้านอื่นๆยังมี
    การเลือกเสพย์สุขตรงจุดนี้ คงต้อง คิดให้ดีๆก่อนนั่นเอง

ถ้ามีคนถามว่า จาก GTX 470 ไป GTX 570 แรงมั้ยครับ
    ผมคงตอบว่า แรงครับ (อารมณ์คงไม่ต่างจาก 470 ไป 480 หรอกเพราะประสิทธิภาพไล่ๆกัน)

แต่ถ้าถามว่าถ้าผมมี 470 จะเปลี่ยนไป 570 คุ้มมั้ยครับ ผมคงตอบว่า "ไม่คุ้มครับ" นอกจากจะขาย 470ได้ 11000+ ครับ ^ ^

แล้วถ้าผมมี 470แล้วจะไปตัวไหนดี ก็คงเหลือแต่ 580 ครับ แล้สหารเองว่า สัดส่วน 1 ปีนี้ จะคุ้มหรือเปล่า ??

การเลือกซื้อการ์ดจอเพื่อความสุขของเราเป็นสิ่งดีครับ แต่หากซื้อมาแล้วไม่ได้ดั่งหวังแล้วเกิดทุกข์นั่นก็ไม่ควรจะทำ

ดังนั้น หากจะอัพการ์ดจอ กันจริงๆ ยกระดับแล้วต่างกันไป 2 คลาสอย่างน้อย ครับ ถ้าหาได้ตามนั้น ความรู้สึกกับเงินที่เสียไป จึงจะคุ้มค่ากว่า

ราคาอาจจะช่วยตัดสินใจ แต่คุ้มมั้ย คงต้องดูที่ประสิทธิภาพมันอยู่ดี จำไว้นะครับประสิทธิภาพสูงกว่า 30-40% + แล้วค่อยอัพ ถ้าไม่ได้ตามนั้น อย่าไปทำเลย ไม่คุ้มหรอกตัวเธอ ถ้าตัวเงินไม่ถังพอน่ะนะ
    Last edited by KAYAZUDA; 21 Dec 2010, 14:37:53.

ยาว ๆ
    นี่รางวัล
    Last edited by hinosuke; 21 Dec 2010, 13:25:23.

Comment

และอีกเหตุผลที่ ค่อนข้างใช่คือ "ราคาเปลี่ยนแปลงได้ แต่ประสิทธิภาพนั้น อย่างไรซะก็เปลี่ยนไม่ได้" (ท่านหยกบอกไว้)

ดังนั้นถ้าเอาราคามาเป็นหลัก สมมิตว่าเรามี 460 แล้วเราจะเล่น เห็น 470 ราคามันหล่นมา เออ ปล่อย 460 แล้วเพิ่มซัก 3000 ดีกว่าคุ้มมั้ย

รับรองว่า ตะลึง พร้อมน้ำตาไหลเล็กน้อย กับคำว่า (เปลี่ยนทำไมวะตู)

ดังนั้น การจัดระดับด้วย คลาสการ์ด จะช่วยให้เราตัดสินใจได้ดีกว่า เช่น มี 5770 แล้วเปลี่ยนไป 6850 เห็นผลมั้ย ถ้าบอกว่าเห็นก็ใช่ แต่มากมั้ย ไม่ถึงขนาดนั้น

ถ้าเป็น 5770 ไป 6870 คงจะชัดเจนกว่า และถ้ายิ่ง ข้ามคลาสได้ เช่นไป 6950 6970 ไปเลย อันนั้น ก็จัดว่าคุ้มค่าที่จะเปลี่ยน

ราคาจะเป็นกับดักให้เราตัดสินใจเปลี่ยน แต่ประสิทธิภาพนั้น การกำหนดด้วยระดับความสามารถ จะช่วยให้เรา ตัดสินใจได้ถูกต้องกว่านั่นเอง

Comment

Originally posted by hinosuke View Post
        ยาว ๆ
        นี่รางวัล
        ถ้าเป็นตัวจริง จะเจ๋งมากมายเลยท่าน

ตอนนี้ มีเปลี่ยนชื่ออีก ชื่อ Miu Aikino ไรอีกเนี่ยแหละ เฮ้อ หลายชื่อจังเลย ทั้ง Honoka Sato มาตอนนี้ Miu อีก

ป.ล. ตอนผมยาวน่ารักมากตอนนี้ตัดผมออก ดูไม่ใสเลย ผอมลงด้วย

Comment

เขียนยืดยาวอีกแล้ว - -

ถ้าจะเขียนขนาดนี้ เน้นสี หัวข้อ แบ่งเรื่องไว้ด้วยก็จะน่าอ่านขึ้นแยะ

มาทีเป็นพรวนแบบนี้ คนอ่านแยกไม่ออกนึกว่าเรื่องเดียว เป็นพรวนขนาดนี้ เขาไม่ค่อยจะอ่านกันสักเท่าไร นะ

Comment

ขอบคุณมากๆครับ..สำหรับคำแนะนำดีๆ...(ถูกต้องแล้วคร้าบบบบบบบบบ...ชิมิชิมิ)

Comment

Originally posted by Cal2Toon View Post
              เขียนยืดยาวอีกแล้ว - -

ถ้าจะเขียนขนาดนี้ เน้นสี หัวข้อ แบ่งเรื่องไว้ด้วยก็จะน่าอ่านขึ้นแยะ

มาทีเป็นพรวนแบบนี้ คนอ่านแยกไม่ออกนึกว่าเรื่องเดียว เป็นพรวนขนาดนี้ เขาไม่ค่อยจะอ่านกันสักเท่าไร นะ
              รับแซบ และจะปรับปรุงครับ ^ ^

Comment

อะไรอ่ะ ตัดผมสั้นหรอท่าน มีรูปป่ะยังไม่เคยเห็นเลยอ่ะ รู้แต่ในรูปต้นขาน่ากัดมาก

Comment

ไม่เชิงสั้นครับ แต่หั่นออกไปเยอะเลย ตอนล่าสุดที่ดูผมยาวลงมาแค่ หน้าอก นิดๆ แล้วตัดตรง ทำผมรีดเรียบเลย หน้าผอมลงเยอะเลยอ่ะ

ริเอะจัง ต้องผมยาว ถึงจะใช่เลย

Comment

สั่งเลขา อ่าน สรุป ทำรายงานเข้าที่ประชุม

ส่งโต๊ะผม บ่ายสามโมง โอเคนะ

Comment

ผมจะซื้อการ์ดจออีกไม่กี่วันแล้ว ข้อความนี้เป็นตัวช่วยในการตัดสินใจในการซื้อการ์ดจอของผมอย่างมากมายเลยครับ ขอบคุณมากๆๆๆครับ

Comment

สมแล้วที่ได้ตำแหน่ง CEO

Comment

ไม่ใช่CEOทำไม่ได้นะเนี่ย GOOD JOB

รูปผู้หญิงแต่ตัววับๆแวมๆ ดูโป๊เอามาโพสมันดูไม่งามเท่าไหร่นะครับ ถ้าจะให้ดีขอเป็นไฟล์torrentจะดีกว่านะครับ

^^
                          Last edited by A_kunG; 21 Dec 2010, 14:06:03.

Comment

ผมว่ามันไม่ใช่สมการขนาดนั้นหรอก...

ยกตัวอย่างง่ายๆ เช่น ที่คุณบอกว่า 6870 ควรเปลี่ยนไปเล่น 6970 น่ะ

ความจริงถ้าคิดเทียบกัน มันก็ 6870 = 470 ส่วน 6970 = 480 / 570

สรุป มันก็คือๆ 470 ไป 570 ดีๆนี่เอง ( บวกลบไม่เกิน 5% ) มันก็ขัดแย้งกันเอง เพราะท่านดันบอกว่าอันนี้ไม่สนับสนุน

การหลายรุ่น หลาย gen มันซอยย่อยๆออกมาแตกต่างกันครับ...

ผมว่าดูกันเป็นตัวๆไปจะดีกว่า...

เห็นด้วยกับประโยคนี้มากกว่าครับ

ราคาอาจจะช่วยตัดสินใจ แต่คุ้มมั้ย คงต้องดูที่ประสิทธิภาพมันอยู่ดี จำไว้นะครับประสิทธิภาพสูงกว่า 30-40% + แล้วค่อยอัพ ถ้าไม่ได้ตามนั้น อย่าไปทำเลย ไม่คุ้มหรอกตัวเธอ ถ้าตัวเงินไม่ถังพอน่ะนะ

Comment

จัดระเบียบการเขียนให้อ่านง่ายก็จะยิ่งดี น่าอ่าน เข้าใจง่ายขึ้นครับ
                              เช่น หัวข้อใหญ่

1.การ์ดจอ
                              1.1......
                              1.2.......
                              1.2.1......
                              1.2.2......
                              1.3.......

อะไรประมาณนี้ เป็นระเบียบจะอ่านเข้าใจง่าย

Comment

Working...
                              X