Announcement

Collapse
No announcement yet.

ค้นพบแล้ว วิธีทำให้ MS Office2007 เซฟเป็น 2003 ทุกครั้ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ค้นพบแล้ว วิธีทำให้ MS Office2007 เซฟเป็น 2003 ทุกครั้ง

ใน Microsoft Office 2007 นั้น
    ไฟล์ที่ถูกเซฟจากโปรแกรมรุ่นเหล่านี้ จะมีการเซฟ เป็นนามสกุลชนิดใหม่ขึ้นมา
    คือ
    Microsoft Access 2007 เซฟเป็นไฟล์ นามสกุล .accdb
    Microsoft Excel 2007 เซฟเป็นไฟล์ นามสกุล .xlsx
    Microsoft PowerPoint 2007 เซฟเป็นไฟล์ นามสกุล .pptx
    Microsoft Word 2007 เซฟเป็นไฟล์ นามสกุล .docx

Microsoft Access 2003 เซฟเป็นไฟล์ นามสกุล .mdb
    Microsoft Excel 2003 เซฟเป็นไฟล์ นามสกุล .xls
    Microsoft PowerPoint 2003 เซฟเป็นไฟล์ นามสกุล .ppt
    Microsoft Word 2003 เซฟเป็นไฟล์ นามสกุล .doc

ซึ่งหากเรานำไฟล์จาก 2007 มาเปิดในโปรแกรม Office 2003 จะไม่สามารถเปิดได้
    ต้องใช้ตัว Converter ให้เป็นไฟล์ 2003 เสียก่อน ซึ่งทำให้เกิดความล่าช้า
    และส่วนใหญ่จะไม่รู้ว่ามีตัว Converter นี้อยู่

อย่างไรก็ตาม Office2007 สามารถเซฟไฟล์เป็น 2003 ได้ โดยทำตอนที่จะเซฟ คือ
    1. กดปุ่ม Office แล้วเมาส์มาวางที่บันทึกเป็น แล้วเลือก เอกสาร Word 97-2003
    2. หรืออีกวิธี ให้กดปุ่ม บันทึกเป็น เสร็จแล้วในหน้าต่าง บันทึกเป็น ให้เลือกชนิดข้อมูลเป็น Word 97-2003
    ดังนั้น จะเห็นได้ว่า เราจะกดปุ่ม Save เลยในทันทีไม่ได้ ต้องมาคอยปรับเปลี่ยนชนิดกันอยู่ทุกครั้งที่เซฟไฟล์ใหม่(ไฟล์ที่ยังไม่เคยเซฟ) หรือไฟล์ที่เคยเซฟมาก่อน แต่เป็นเวอร์ชั่น 2007
    ดังนั้น จะมีโอกาศสูงที่จะเซฟพลาดเป็นเวอร์ชั่น 2007

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*

เรามีวิธีการบังคับทำให้เจ้า Office2007 เซฟเป็นไฟล์ word97-2003(.doc) ตลอดด้วยครับ
    ขั้นตอนการทำ

1. Microsoft Word 2007

1. ให้กดปุ่ม Office 2007(ลูกกลมๆ ด้านซ้ายบน)
    2. กดปุ่ม ตัวเลือกของ Word ตามรูป

จาปลากดหน้าต่างนี้ขึ้นมา

3. ให้เลื่อนไปที่บันทึก
    4. ตรงช่อง บันทึกแฟ้มในรูปแบบนี้ ให้เลือกเป็น Word97-2003
    5. กด ตกลง/OK ตามรูปด้านบน

หลังจากนี้ชนิดไฟล์เริ่มต้นจะเป็น Word 2003 ตั้งแต่เริ่มเลย ทำให้เราสามารถเซฟไฟล์ได้อย่างอิสระ
    ไม่ต้องกังวลว่าจะเซฟไฟล์ผิดเป็น Word2007 อีก

สำหรับ Excel 2007, PowerPoint 2007 ก็ทำวิธีเหมือนกัน
    ส่วน Access 2007 จะอยู่ในหมวด เป็นที่นิยม>การสร้างฐานข้อมูล>รูปแบบแฟ้มเริ่มต้น

ข้อเสียที่พบ
    โปรแกรม Office 2007 สามารถเปิดไฟล์เวอร์ชั่น 2003 ได้ครับ แต่จะมีปัญหาในบางไฟล์ เช่น เปลี่ยนหน้าช้า(บางไฟล์เท่านั้น)
    Office 2007 ที่ได้ทำการเซฟไฟล์เป็นเวอร์ชั่น 2003 บางไฟล์ รูปแบบการจัดวาง จะมีการเปลี่ยนแปลงไปบ้างเมื่อนำไปเปิดกับ Office 2003
    Last edited by beautyless; 28 Jul 2008, 23:01:33.

ขอบคุณครับ แต่ผมรู้ตั้งนานแล้วครับ อิอิ
    ดันไปครับเผื่อมีคนไม่รู้

Comment

ขอบคุนคับ ไม่เคยใช้ 2007 แต่รู้ไว้ประดับหมอง

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
        ขอบคุณครับ แต่ผมรู้ตั้งนานแล้วครับ อิอิ
        ดันไปครับเผื่อมีคนไม่รู้
        อู๊ยยย เห็น sig ท่านแล้วหัวใจจะวาย ฮ่าๆๆๆ

ผมชอบมากๆเลย shot นี้ เรนะกับเพลง Sexy Boy ในรายการ Music Station

รายการเดียวที่ใส่ที่คาดผม

Comment

ดีครับ น้ำใจดีงาม

Comment

น้ำใจดี

Comment

อิอิ เข้าทู้นี้ได้ 2ต่อ..

เรนะ คือใคร..ไปถามลุง ggมาแล้ว..

และขอบคุณ จขกท.ครับ..
              Attached Files

Comment

^
                ^
                ^
                น่าลักลิงๆ

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
                  อิอิ เข้าทู้นี้ได้ 2ต่อ..

เรนะ คือใคร..ไปถามลุง ggมาแล้ว..

และขอบคุณ จขกท.ครับ..
                  ผมมีเยอะแล้วมีทุกไฟล์ทุกอย่าง add msn มาขอผมได้ ฮ่าๆๆ

คติเดิม : บ้านอยู่ใกล้ไร้ให้ฟรี

Comment

Originally posted by kingza99 View Post
                    ผมมีเยอะแล้วมีทุกไฟล์ทุกอย่าง add msn มาขอผมได้ ฮ่าๆๆ

คติเดิม : บ้านอยู่ใกล้ไร้ให้ฟรี
                    ไม่ได้ใช้เอ็มนะครับ ที่นี่แทนได้เปล่า.. charchar719@gmail.com บ้านอยู่ไหน อ่า เดี๋ยวจะไปปล้นฮาร์ดดิส..

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
                      ไม่ได้ใช้เอ็มนะครับ ที่นี่แทนได้เปล่า.. charchar719@gmail.com บ้านอยู่ไหน อ่า เดี๋ยวจะไปปล้นฮาร์ดดิส..
                      msn สะดวกกว่าอ่ะครับ ท่าน ผมส่งเมลไม่้เป็นอ่ะ -*-

Comment

ขอบคุณครับ...ได้ใช้สักที่ เพราะที่ทำงานยังเป็น 2003 อยู่เลย

Comment

เยี่ยมยอด

Comment

ดันตัวเองสักอาทิตย์นึง

Comment

เรนะนี่ดูยังไงก็น่ารัก แต่เสียอย่างเดียว.....ผมล่ะเสียดาย คิดว่าคงรู้กันนะ

Comment

Working...
                              X