Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเปรียบเทียบ DDR1 , DDR2 อันใหนน่าเล่นกว่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเปรียบเทียบ DDR1 , DDR2 อันใหนน่าเล่นกว่าครับ

ระหว่าง DDR1 ที่ค่า CL ต่ำๆ กับ DDR2 ที่บัสสูงๆ
    อันใหนดีกว่ากันครับ แล้วต่างกันมากมั้ยครับ
    ใครที่เคยเล่นมาทั้ง2อย่างแล้วช่วยให้คำตอบที่ครับ

1 DDR 2 ฟันธง
    2 ต่างกันมากครับ
    3 ชัวร์

Comment

ตอนนี้ถ้าจะเล่น เล่นDDR2ดีกว่า

Comment

แบรนวิทย์แรมส่งผลต่อระบบไม่มากเมื่อใช้งานจริง
        --------------------------------------
        เทียบง่ายๆ single กับ dual แรม แบรนวิทย์ต่างกัน 1 เท่าตัวใช้งานจริงๆแทบไม่รู้สึกต่างกันเลย
        --------------------------------------
        DDR2 แบรนวิทย์สูงกว่า 1 เท่าเมื่อใช้งานจริง ก็คงไม่ต่างกันมากเช่นเดียวกัน
        ส่วน CL ก็เช่นเดียวกัน ลองเพิ่มหรือลดค่า CL โดยไม่ไปยุ่งอะไรกับการปรับบัส
        แล้วนำไปทดสอบโปรแกรมจะเห็นว่าได้แบรนวิทย์เพิ่มขึ้นมานิดเดียว การลดค่า CL มีผลน้อยกว่าการปรับบัสซะอีกครับ
        ค่า CL ยิ่งไม่มีผลใหญ่เลยครับ
        ปัจจุบันแบรนวิทย์แรม ถือว่าสูงมากซะแล้วครับ สูงมากจนเกินความจำเป็นของความต้องการในการเรียกใช้ของโปรแกรม ด้วยซ้ำไปครับ
        จนใช้งานทั่วไปไม่รู้สึกต่างอะไรเลย

Comment

ddr2น่าใช้กว่าครับแต่ต้องเป็นตัวddr2 บัส667นะครับถ้า533แรงน้อยกว่าครับและ667คุ้มค่าที่สุดครับเมือเทียบกับพวก800 1066 แล้วแรงน้อยกว่านิดเดียวครับแต่ราคาถูกกว่าเยอะครับลองหาอ่านนิตยสารคอมpc chip ฉบับปัจจุบันดูครับมีทดสอบให้ดูด้วยครับ

Comment

ก็ ดูเอาครับ ตามเพ่ GURU ว่า

ถ้าใช้มากเกินไป ก็เปลืองตังไปเปล่าๆครับ ดูcpuเอาครับ

ส่วนใหญ่แล้ว บัส สูงๆ เขาเอามา overclock กันครับ

Comment

ถ้าใส่แรม 2G จะข่วยให้เร็วขึ้นรึป่าว แล้วเร็วกว่า ddr2 รึป่าวครับ

Comment

RAM 2G หมายถึง Dual Channel ใช่มั๊ยครับ
                ก็ทำให้ดีขึ้น โหลดเร็วขึ้น
                ถ้ามองอนาคตไว้ขายต่อก็เอา DDRII

Comment

DDR2 แบรนวิทย์สูงกว่า ขาก็มากกว่า ใส่บนMB ที่รองรับ DDR2
                  ใช้งานจริงก็ต่างกันไม่มากหรอก

Comment

Working...
                  X