overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 38
    OverclockZone Member TooMz's Avatar

Default แนะนำไมค์คอนเดนเซอร์ usb งบไม่เกิน3000 หน่อยคับ

ไช้งานด้านอัดเสียงร้องอย่างเดียวน๊ะคับ

หรือคัยมีขายก็บอกน๊ะคับ

OverclockZone Member fenderfree's Avatar

อ่ะ....ไปเจอมาเกินงบนิดหน่อยต่อรองดูนะ
    http://www.thaisecondhand.com/_board...MU8477285.html

ถ้าแบบนี้อยู่ในงบเลยแต่ดูรุ่นเอาละกัน
    http://proplugin.com/mic-usb-condens...on-go-mic.pro#
    Last edited by fenderfree; 22 Dec 2010 at 07:15:41.

OverclockZone Member pluanant's Avatar

อยากได้แต่แพงแหะ > w <

OverclockZone Member TooMz's Avatar

แล้ว2 ตัวนี้ คุณภาพต่างกันเยอะไม๊คับ

OverclockZone Member sunsun's Avatar
    Songkhla, Thailand

SA DAC Z2 29xx

OverclockZone Member fenderfree's Avatar

ต่างกันพอสมควร ไดอะเฟรมคนละขนาด จริงๆถ้าเอาไปทำเพลงไม่อยากแนะนำไมค์ที่ราคาไม่ถึงหมื่น
    เมื่อก่อนผมก็ไม่เชื่อหรอก คิดว่าไมค์ก็เหมือนๆกัน ทำๆไปก็รู้ครับ ไมค์อย่างเดียวไม่พอต้องปรีอีก
    แต่ก็ถือว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ ที่ใช้ไมค์ดอนเดนเซอร์อัดเสียงร้อง ศึกษาวิธีการ ตั้งความใวของไมค์ด้วยนะครับ

ผมว่าจะ เอา SAMSON C01USB อ่ะคับ เห็นในเว็บ 3600.-
    ต้องซื้อปรี แบบใหนหรอ งบไม่เกิน2000 อ่าคับ พอจะมีไม๊

ไช้โนตบุคอ่ะคับ คงหาซาวด์การ์ดมาเสียบไม่ได้

หรือมีไมค์ที่กับปรี ดีๆแนะนำหน่อยคับ
    ตอนนี้มีงบอยุ่ 5000 พอจะซื้อได้ไม๊คับ
    Last edited by TooMz; 10 Jan 2011 at 22:07:54.

มันมีปรีในตัวไม่ต้องซื้อก็ได้ ถ้าจะเอาปรีก็ซื้อไมค์ตัวที่ไม่มีปรีในตัว จะได้เอางบไปลงได้ถูก

แล้ว SAMSON C01USB จำเป็นต้องไช้ซาวด์การ์ดด้วยไม๊อ่ะคับ

OverclockZone Member mckyparty's Avatar

ไมค์คอนเดนเซอร์ ทั่วไป สายต่อแบบ balance ไม่ใช่แจ็ค phone หน้าตาแจ็ค balance มันจะเหมือนแจ็คตูดไมค์สาย แต่เดินสายภายในต่างกัน
    ที่เรียกสายแบบ balance หรือสายแคนน่อน เพราะมันเปนวงจรที่หักล้างเสียงรบกวนเป็น 0

จำเป็นต้องหามิกเซอร์ หรือปรีไมค์ ที่มีภาคจ่ายไฟเลี้ยงไมค์ Phantom ด้วย ไม่งั้นไม่ทำงาน

ผมว่าหา คอนเดนเซอร์แบบ usb จะยุ่งยากน้อยกว่าเยอะครับ ราคา 3k ++
    เพราะยังไงๆ จะทำ master ก้อต้องไปจ้างเค้าอยู่ดี เราลงทุนเครื่องเครายังไงก้อไม่เท่าพวก protools แท้ๆหรอกครับ

อ่าคับ
    ตอนนี้เล็ง C01USB ไว้แล้ว
    ถ้าซื้อมาต่อเข้า usb port ไช้ได้เลยรึป่าวคับ
    หรือต้องมีอะไีรต่ออีกไม๊

OverclockZone Member keang's Avatar

Quote Originally Posted by mckyparty
    ที่เรียกสายแบบ balance หรือสายแคนน่อน เพราะมันเป็นวงจรที่หักล้างเสียงรบกวนเป็น 0
    เอาข้อมูลมาจากไหนกันน๊า

ผมอ่านแล้วมึนอยู่นานตรงนี้มากกว่า "มันจะเหมือนแจ็คตูดไมค์สาย แต่เดินสายภายในต่างกัน" มึนอยู่หลายวัน

แล้วตกลงยังไงอ่าคับ งงเหมือนกัน

เสียบusb ไช้ได้เลยรึป่าว

ใช้ได้เลยครับ โทดทีๆ ^^
    Quote Originally Posted by TooMz View Post
    แล้วตกลงยังไงอ่าคับ งงเหมือนกัน

เสียบusb ไช้ได้เลยรึป่าว

OverclockZone Member mckyparty's Avatar

ถามก่อนว่าเคยได้ยินหรือรู้จัก สายแบบ balance รึเปล่าครับ
    ระบบที่เราใช้ๆกันเปน unbalance ครับ พวกสาย rca ทั้งหลาย
    ระบบ balance มีมานานหลายสิบปี เปนระบบสายที่หักล้างเสียงรบกวน จากกราวภายใน
    ถ้ายังไม่เคยเห็น ไม่แปลกครับ เพราะไม่มีให้ใช้กันในบ้านครับ ใช้กันแต่ใน studio หรือ pa ครับ

ผมไม่สามารถอธิบายได้ ไม่ต้องมาเล่นของกับผมเพราะผมไม่ได้รู้ลึกซึ้ง แต่ส่วนตัวทำหุ้นธุรกิจ studio อยู่ใช้ไมค์ condensor อัดเสียงตัวละแสนทำงาน ใช้สายต่อแบบ balance ครับ

ลองหารูปใน google ดูการเดินสายไฟในขั้วต่อนะครับ มันไม่เหมือนกัน ผมไม่สะดวกถ่ายรูปให้ดูครับ

สายไมค์ทั่วไปเปน unbalace ไปเสียบกับระบบ balance ใช้ไม่ได้ เอามาใช้กลับกันก้อไม่ได้ เสียงไม่ออกครับ แม้หัวจะเปนหัว 3 ขั้ว เหมือนกัน

Quote Originally Posted by keang View Post
    เอาข้อมูลมาจากไหนกันน๊า
    ข้อมูลจากไหนจำไม่ได้แล้วครับ เพราะไม่รู้ว่าต้องจำชื่อคนพูดด้วย เมื่อ 20 กว่าปีที่แล้ว

อ่า..ครับใจเย็นๆ ครับ unbalance กับ balance ใช้กันได้นะลองต่อดีๆ
    ใช้ไมค์รุ่นไหนครับ
    Last edited by fenderfree; 19 Jan 2011 at 18:46:02.

OverclockZone Member keang's Avatar

Quote Originally Posted by mckyparty
    ผมไม่สามารถอธิบายได้ ไม่ต้องมาเล่นของกับผมเพราะผมไม่ได้รู้ลึกซึ้ง แต่ส่วนตัวทำหุ้นธุรกิจ studio อยู่ใช้ไมค์ condensor อัดเสียงตัวละแสนทำงาน ใช้สายต่อแบบ balance ครับ

ลองหารูปใน google ดูการเดินสายไฟในขั้วต่อนะครับ มันไม่เหมือนกัน ผมไม่สะดวกถ่ายรูปให้ดูครับ
    เกิดมาเคยใช้แต่สายแถมดำแดงด้วยสิ ยังไม่มีบุญได้ใช้สายดีกว่านี้เลย
    เฮ้อออ..... ชีวิตหนอชีวิต ช่างอาภัพจริงๆหนอเรา

สายไมค์ทั่วไปเปน unbalace ไปเสียบกับระบบ balance ใช้ไม่ได้ เอามาใช้กลับกันก้อไม่ได้ เสียงไม่ออกครับ แม้หัวจะเปนหัว 3 ขั้ว เหมือนกัน
    ความรู้ใหม่ล่าสุดสำหรับผมเลย

ข้อมูลจากไหนจำไม่ได้แล้วครับ เพราะไม่รู้ว่าต้องจำชื่อคนพูดด้วย เมื่อ 20 กว่าปีที่แล้ว
    ว่าจะถามประดับความรู้สักหน่อย แต่ดันเจอคนรวยแต่ความจำไม่ดีซะอีก
    น่าเสียดายจริงๆ

ขอบคุณที่เมตตาตอบผมน่ะครับ

แหม ทำน้อยใจไปท่าน น้อยใจไม่เท่าไร มาให้เกียรติว่าเปนคนรวยแต่ขี้ลืมอีก เอ้า ถูกเด็กด่าเว้ย วันนี้
    หุ้นเล็กๆในบริษัทเล็กๆ ทำโฆษณาไม่ได้ทำให้รวยครับ ก้อว่ากันไปตามข้อมูลที่ได้ประสบพบเจอมา

สายที่พบว่าเสียบได้แต่ balance แล้วไม่ติดใน unbalance พบว่าเปนเฉพาะของยี่ห้อนั้นๆ กรณีนี้ถามน้องดูแล้ว อาจจะเพราะเปนของไมค์ยี่ห้อหนึ่งยี่ห้อใด เพราะถ้าดูตามรูป มันแค่เพิ่มกราวน์

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks