overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member

Default OC แล้วหมดประกันจริงเหรอครับ

ที่ทราบคือมันลดอายุการใช้งานจาก ประมาณ 15 ปี เหลือ 10 ปี

แต่ที่ว่า OC แล้วหมดประกันแล้วเค้ามีวิธีเช็คยังไงเหรอครับ

ถ้า OC แบบท่าน wikorn นี้จะมีปัญหามั้ยครับ

ว่าจะให้ท่าน wikorn ประกอบคอมให้สักชุด แต่รองบ+1155 ที่จะออกใหม่อยู่

อยากทราบว่าที่ท่าน wikorn OC มานี้มีเอาไปใช้ๆแล้วเสียในประกันมั่งไหมครับ

คือผมอยากได้แบบ OC พอดีๆ ให้ได้ความแรงสุดๆที่ทำได้ในแบบใช้ได้จริง

แล้วอายุการใช้งานก็ 3-5 ปีอัพ อ่ะครับ

ที่ถามเพราะไม่เคย OC และไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลยครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ใครบอกมาอะว่า oc แล้วหมดประกัน

ถ้าทำจนมันแต๊ปอันนั้นหมดแน่ๆ แต่ถ้า OC ปกติก็ไม่หมดประกันนะ

แล้วที่ว่าลดอายุการใช้งานจาก 15 เหลือ 10 ปี เรื่องนี้ผมว่าหลายคนคงไม่กังวล เพราะเปลี่ยน cpu กันแทบทุกไตรมาสอยู่แล้ว หุหุ

ผมอ่านเจอในนี้ OCZ นี้ล่ะ

หมายถึงว่า OC แล้วมันพังขึ้นมา เค้าไม่รับเคลมใช่รึป่าวครับ เห็นว่าเค้ามีวิธีเช็คหรือยังไงนี้ล่ะ

ก็สมมติพอ OC ดั้งเดิมจากคุณวิกร แล้วใช้ๆไป มันเกิดเสียเพราะ OC ขึ้นมาในขณะที่อยู่ในประกัน โดยไม่ได้ไป OC เพิ่ม

ยังงี้จะรับเคลมรึป่าวครับ

OverclockZone Member toptakachi's Avatar
    อุบล-ศรีสะเกษ Civil engineering

ถ้ามันไม่มีรอยไหม้ แตก หัก หรือ บิ่น เค้าก็รับเคลมครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

คือไม่ว่าจะ OC หรือไม่ OC ก็ตาม ถ้าเกิดอาการเสียคือ แตก หัก บิ่น ไหม้ นั่นคือเครมไม่ได้ครับ ตามเงื่อนไขปกติอยู่แล้ว

Memory addict theix's Avatar

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post
    คือไม่ว่าจะ OC หรือไม่ OC ก็ตาม ถ้าเกิดอาการเสียคือ แตก หัก บิ่น ไหม้ นั่นคือเครมไม่ได้ครับ ตามเงื่อนไขปกติอยู่แล้ว

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

ไม่เคย โอซี เลย
    กลัวพัง

ps000000
    Guest

อยู่ที่สภาพศพ ครับ ถ้าศพสวย เคลมได้

OverclockZone Member littlefish's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    กลัวพัง

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    กลัวพัง

หรอ จ๊ะ สถิติ ท่าน มี ทุก ตัว เลย นะ ทุกรุ่นเลยนะ
    อิอิอิ

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

กลัวพัง

ไม่เคยโอซี เคยแต่โอเวอร์คล๊อกอะสิลุง

OverclockZone Member potatoclub's Avatar

Quote Originally Posted by ps000000 View Post
    อยู่ที่สภาพศพ ครับ ถ้าศพสวย เคลมได้
    เอาซะเห็นภาพเรย อิอิ กำ

OverclockZone Member m shifu's Avatar

ผมก็ไม่ค่อยรู้เหมือนกัน แต่ถ้าเอาไปเครม แล้วบอกบอกเค้าว่ามันเสีย เพราะท่าน OC เค้าคงไม่รับเครมให้มั้ง
    เห็นเค้า ตีหน้าเศร้า เล่าความเท็จ OC คืออะไรเหรอครับ
    ผมใช้ปกติ เมื่อวานยังเล่นเกมส์ดีอยู่เลย วันนี้เปิดไม่ติด ไม่รู้เป็นอะไร แบบนี้อ่ะครับ

ถ้าไม่เพิ่มไฟเลี้ยง อายุการใช้งาน ขึ้นกับ อุณหภูมิ และ ความชื้น
    ถ้าคุม อุณหภูมิ และ ความชื้น ได้ดีมาก อายุการใช้งานจะนานกว่าที่ไม่ได้ OC

แต่ถ้าเพิ่มไฟเลี้ยงมากๆ และบอร์ดจ่ายไฟได้มาก มันจะเสียแบบพังทลาย แต๊ป

อายุการใช้งานจริงๆ เกินสามสิบปีนะ

Quote Originally Posted by m shifu View Post
    ผมก็ไม่ค่อยรู้เหมือนกัน แต่ถ้าเอาไปเครม แล้วบอกบอกเค้าว่ามันเสีย เพราะท่าน OC เค้าคงไม่รับเครมให้มั้ง
    เห็นเค้า ตีหน้าเศร้า เล่าความเท็จ OC คืออะไรเหรอครับ
    ผมใช้ปกติ เมื่อวานยังเล่นเกมส์ดีอยู่เลย วันนี้เปิดไม่ติด ไม่รู้เป็นอะไร แบบนี้อ่ะครับ

ถ้าไม่เพิ่มไฟเลี้ยง อายุการใช้งาน ขึ้นกับ อุณหภูมิ และ ความชื้น
    ถ้าคุม อุณหภูมิ และ ความชื้น ได้ดีมาก อายุการใช้งานจะนานกว่าที่ไม่ได้ OC

แต่ถ้าเพิ่มไฟเลี้ยงมากๆ และบอร์ดจ่ายไฟได้มาก มันจะเสียแบบพังทลาย แต๊ป

อายุการใช้งานจริงๆ เกินสามสิบปีนะ
    โอ้ว จะทนไปไหน

ผมขอแค่ 5 ปีไม่เคยงอแง มีชีวิตถึง 10 ปีได้ก็คุ้มละครับ อิอิ

OverclockZone Member m shifu's Avatar

เคยเห็นของบางคน 25 ปีแล้ว ยังใช้ได้ครับ
    ของผมนานสุด 20ปี ไม่เคยเสียนะ
    oscilloscope ของผม ที่ใช้มากว่าสามสิบปี ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ดีอยู่

ไม่หมดหรอก ถ้าไม่แต๊บ ถ้าเป็นผมได้ i5 i7 สักตัวผมจะไม่ OC เลย เพราะพวกนั้นแรงอยู่แล้ว

OverclockZone Member boontar's Avatar

ของผมcpuไม่เป็นไรแต่บอร์ดพังไปเลย555+
    ส่งไปเคลมแล้วแต่ไม่รู้จะได้เมื่อไหร่

Bookmarks

Bookmarks