overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    OverclockZone Member

Default รบกวนหน่อยครับผมมือใหม่

พอดีจะซื้อคอมประกอบไว้เล่นเกมส์95%other5%ช่วยแนะนำหน่อยครับที่ไปดูๆไว้
    CPU: I7-950 3.06 GHz. (Upto 3.33 GHz.) 9950
    MB: ASUS Rampage III extreme 12900
    GPC: EVGA GeForce GTX 570 1280MB DDR5 12900
    RAM:12 GB. >6G PC DDR3-1600 KINGSTON 2950
    HDD:2 TB blackอะไรสักอย่าง 5150
    DVD: DVD-RW LG 24X SATA2 690
    Case:ler Master "CM 690 II Plus" Black Mid Tower Case w/ Transparent Side Panel Retail 3300
    suppler :ผมยังไม่เห็นนะครับแต่เค้าบอกเป็นผัดผมตัวใหญ่1000w ราคา8990โดยประมาณ

คือตอนแรกผมกะเอาแค่asus rampage lll แต่พอดีของไม่มีทั้งห้างเลยไปซื้อที่ฟอจูนอะครับอย่างมากมีแค่asus p6x58deแล้วเห็นเค้าบอกสั่งextremeได้ในสามวันจะมีของก็เลยสนใจแล้วคิดว่างบยังพอโอแต่ตอนแรกซัพไพรเออแค่3900ไม่น่าเกินอะครับแต่พอบอกเค้าเปลี่ยนเมนบอร์ดมันจำเป็นต้องใช้ซัพไพรเออขนาดใหญ่1000wเลยหรอเห็นเค้าบอกเปลืองไฟด้วยเลยคิดหนักว่าคุ้มไหม

แล้วอยากให้ช่วยเชคสเปคคอมบวกคอมเม้นด้วยครับ มีอะไรแนะนำเชิญเลยครับยินดีฟังทุกความคิดเห็น

(มือใหม่ครับถ้ามีอะไรผิดพลาดโปรดเอาหูไปนาเอาตาไปไร่ทีครับ)

คิดรวมๆ 56830ไม่รุคิดอะไรผิดจำได้ว่าตอนคิดแรกๆ55XXXเอาเปงว่านิดหน่อยช่างมัน
    Last edited by ilovemook; 22 Dec 2010 at 13:51:42.

OverclockZone Member The Bullet's Avatar
    พระโขนง/บางจาก/ซีคอน/เสรี/สุขุมวิท77-เส้นอ่อนนุช/BTS

ขอถามก่อนครับ เกมที่เล่นนี่ประมานเกมอะไรมั้ง เเล้วที่จะเอาบอร์ด เเรมเพจ นี่ เพราะความสวยหรือจะเอาไปโอเวอร์คล็อก ถ้าไม่ได้เอาไปOC ผมว่าสเป็กนี้เเพงเกินความจำเป็นไปมากครับ สามารถลดตังลงมาได้ หลัก5000-6000เลยนะครับ ลองบอกความต้องการละเอียดนิดนึงจะได้จัดไห้เเจ่มๆ ถามมาได้หมดครับ Guru ในนี้เพียบครับพร้อมที่จะให้คำปรึกษา

จะเอาไว้รองรับเกมขนาดf14 อะครับเอาแบบปรับสูงสุดไหวไหมเผื่ออนาคตด้วยอะครับ เล่นแล้วจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนคอมบ่อยอย่างต่ำขอสัก4-5ปีตกปีละหมื่นพอรับได้ครับ
    ไม่ค่อยเก่งคอมไม่อยากยกไปเปลี่ยนบ่อยๆ

อีกอย่างผมชอบเปิดเกมออนไลทีละหลายๆหน้าจอด้วยอะครับบางทีการ์ดจอไม่พอหรือปล่าวมันถึงเป็นจุดๆๆๆๆขึ้นเต็มหน้าจอเลยแล้วภาพก็เริ่มเบลอเหมือนทีวีไม่มีสัญญาญเมื่อก่อนอะครับ รวมถึงเปิดเกมส์ค้างข้ามคืนหรือใช้ติดต่อกันเป็นเวลานาน

ถ้าไม่โอเวอคล๊อกเล่นแรมเพจไม่คุ้มหรอครับเห็นพี่ที่ร้านบอกมันเอาไว้โอเวอคล๊อกกะเล่นเกมโดยเฉพาะเลยถ้าเล่นแรมเพจเราะตัว p6x58deเค้าบอกเน้นทำงานดีกว่า

ถ้าเป็นไปได้คิดว่าแรมเพจตัวนี้ดีไหมครับแบบว่าชอบเพราะสวยด้วยส่วนหนึ่งแต่ก็อยากรู้ประโยชน์แบบลึกๆเหมือนกันว่าต่างกับแรมเพจ lll ปกติยังไงแล้วใช้คุ้มหรือปล่าวเพราะผมเห็นคนที่ติดแรมเพจสามเอกตรีมที่ร้านนั้นเค้าใส่ขนาดi7 980 เลยอะครับหรือว่ามันเข้ากัน?เอะยังไง แต่ผมก็คิดว่ามันแพงเกิน
    Last edited by ilovemook; 22 Dec 2010 at 09:28:49.

อ่าครับพอรู้เรื่องการโอเวอคล๊อกละครับไปอ่านมาละแต่ว่าเค้าไม่บอกข้อเสียอะครับ เช่นถ้าไม่มีWaterblock
    ควรจะโอเวอคล๊อกหรือปล่าว ไม่มีข้อเสียเลยหรอแบบว่าใครมีประสบการคอมพังเพราะโอเวอคล๊อกบ้างเพราะมันเป็นการเพิ่มความไว=คอมทำงานหนักขึ้นรึป่าว

ผมยังไม่เคยทำเลยครับแต่อยากทราบว่ามันเร็วขึ้นแล้ว สามารถโอเวอคล๊อกได้นานหรือปล่าวหรือว่าได้ไม่นานต้องปิด ยังไม่กล้าเสี่ยงครับยังหาสตางค์เองไม่ค่อยได้แต่ก็อยากลอง
    Last edited by ilovemook; 22 Dec 2010 at 00:30:35.

OverclockZone Member boatchow31's Avatar

ชอบๆคำถามด้านบน กูรูช่วยตอบหน่อยครับผมก้ออยากรู้เช่นกาน

OverclockZone Member Luxury_CV's Avatar
    Anาl7 ๏ IiาT@!_

Quote Originally Posted by ilovemook View Post
    อ่าครับพอรู้เรื่องการโอเวอคล๊อกละครับไปอ่านมาละแต่ว่าเค้าไม่บอกข้อเสียอะครับ เช่นถ้าไม่มีWaterblock
    ควรจะโอเวอคล๊อกหรือปล่าว ไม่มีข้อเสียเลยหรอแบบว่าใครมีประสบการคอมพังเพราะโอเวอคล๊อกบ้างเพราะมันเป็นการเพิ่มความไว=คอมทำงานหนักขึ้นรึป่าว

ผมยังไม่เคยทำเลยครับแต่อยากทราบว่ามันเร็วขึ้นแล้ว สามารถโอเวอคล๊อกได้นานหรือปล่าวหรือว่าได้ไม่นานต้องปิด ยังไม่กล้าเสี่ยงครับยังหาสตางค์เองไม่ค่อยได้แต่ก็อยากลอง

ตอบคำถาม-
    มันไม่เสมอไปครับที่จะต้องเล่น บล็อกน้ำ เล่นบนลม ในบอร์ดนี้ ลากกันทะลุ 4.0ghz +เยอะเเยะครับ เเต่ถ้าจะลองหัดโอเวอร์คล็อกต้องศึกษาก่อนครับหลักๆคือการควบคุมอุณหภูมิ เว็บบอร์ดนี้ เพียบครับความรู้ทางด้านนี้ ลองหาอ่านดูครับ

สเป็ก AMD
    Phenom II X6 1055T 2.8/9MB/125W 5,890
    ASROCK 890GX EXTREME 3,490
    KINGSTON HYPER-X 4GB(2X2) 2100<--เเค่นี้ก็เหลือๆครับถ้าอยากเพิ่มก็ +ไปอีก2,100
    G.SKILL SSD 120GB PHOENIX Pro R 285 / W 275 8,900 <-- ลงOS+Game เเละโปรแกรม กระฉูด
    WD 1000EARS Green 1TB 1,800<-- ลูกนี้เก็บไฟล์ ต่างๆ
    EVGA GeForce GTX 570 1280MB DDR5 11,800<-- เหลือๆเเล้วการ์ตัวนี้เกมที่ท่านเล่น
    LG 22X 500 <-- ทั่วๆไป เเต่อยากเปลี่ยนไปซื้อ BD Drive ก็ได้นะ ประมาน 3,800
    Corsair HX 850W 6,150 <--1st ตำนานจ่ายไฟ Number1
    Case ไปเดินเลือกเอา
    จอไปเลือกเอา

รวม 40,630 บาท

ส่วนIntel ยังไม่อยากเเนะนำ เพราะ ต้นปีหน้า ออกSoketใหม่ 1155 ตัวเเรงอยากให้รอก่อน
    เเต่ถ้าอยากได้ลอง รีเควสดู รอท่านถัดไปมาจัดครับ
    Last edited by Luxury_CV; 22 Dec 2010 at 08:21:44.

ขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับ หลังจากไปศึกษาเพิ่มเติมเรื่องเมนบอร์ดตัวนี้มาก็โดนนะครับแต่ไม่เข้าใจ---->

แต่สิ่งที่อาจจะขาดหายไปบ้างก็คือในเรื่องของความสามารถการรองรับ Quad-SLI และ 3Way SLI จากทาง nVidia ในโมเดล GTX480 เพราะว่าทาง ASUS นั้นไม่ได้มีการติดตั้งชิบ nVidia NF-200 มาให้ได้ ซึ่งข้อแม้ตรงนี้เป้นข้อจำกัดจากทาง nVidia เองที่กำหนดมาว่าหากจะใช้งาน GTX480 ในแบบ Quad-SLI ตัวเมนบอร์ดจำเป็นจะต้องมีชิบ NF-200 จำนวน 2 ตัวติดตั้งอยู่แต่หากเป็น 3Way-SLI ก็จำเป็นต้องมี NF-200 อย่างน้อยหนึ่งตัว หากไม่มีชิบตัวดังกล่าวก็จะไม่สามารถใช้งานได้ แต่ก็จะยังสามารถใช้งานในโหมด 2Way ได้ตามปรกติเช่นเดิม

อยากทราบว่ามันจะทำให้เกิดข้อเสียอะไรมากหรือปล่าวครับเพราะเห็นบางคนบ่นเรื่องนี้อยู่จนกลายเป็นเมนบอร์ดไม่น่าใช้ไปเลยเค้าบอกกลับไปใช้ramllดีก่า

อีกอย่างครับ ผมกะว่าจะซื้อหน้าจอ imac มาใช้เพราะเห็นมันสวยดีกะใช้ยาวๆอยากทราบว่ามันคุ้มค่ากับราคาประมาณ30000ไหมครับถ้านำมาใช้กับคอมสเปคตอนแรกที่ขึ้นไว้ ดีหรือเสียอย่างไรบ้าง

OverclockZone Member Luxury_CV's Avatar

Quote Originally Posted by ilovemook View Post
    ขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับ หลังจากไปศึกษาเพิ่มเติมเรื่องเมนบอร์ดตัวนี้มาก็โดนนะครับแต่ไม่เข้าใจ---->

แต่สิ่งที่อาจจะขาดหายไปบ้างก็คือในเรื่องของความสามารถการรองรับ Quad-SLI และ 3Way SLI จากทาง nVidia ในโมเดล GTX480 เพราะว่าทาง ASUS นั้นไม่ได้มีการติดตั้งชิบ nVidia NF-200 มาให้ได้ ซึ่งข้อแม้ตรงนี้เป้นข้อจำกัดจากทาง nVidia เองที่กำหนดมาว่าหากจะใช้งาน GTX480 ในแบบ Quad-SLI ตัวเมนบอร์ดจำเป็นจะต้องมีชิบ NF-200 จำนวน 2 ตัวติดตั้งอยู่แต่หากเป็น 3Way-SLI ก็จำเป็นต้องมี NF-200 อย่างน้อยหนึ่งตัว หากไม่มีชิบตัวดังกล่าวก็จะไม่สามารถใช้งานได้ แต่ก็จะยังสามารถใช้งานในโหมด 2Way ได้ตามปรกติเช่นเดิม

อยากทราบว่ามันจะทำให้เกิดข้อเสียอะไรมากหรือปล่าวครับเพราะเห็นบางคนบ่นเรื่องนี้อยู่จนกลายเป็นเมนบอร์ดไม่น่าใช้ไปเลยเค้าบอกกลับไปใช้ramllดีก่า
    ถ้าท่านไม่ได้ต้องการต่อการ์ดจอ 3-4 ใบ Sli ก็ไม่ต้องไปสนใจอ่ะครับพวกที่เค้าเครียดกันคือพวกบ้าพลัง+เงินหนาสุดๆ เเล้วการต่อการ์ดจอหลายๆใบใช่ว่ามันจะเเรงขึ้นเป็นเท่าตัวนะครับ ส่วนมากเอามาปั่นคะเเนนกัน ซะส่วนมาก เกมที่ลองรับการต่อ การ์ดจอ Sli ก็ไม่ได้มีเยอะซํกเท่าไหร่เเต่เชื่อว่า อนาคตเกมคงต้องลองรับการต่อ Sli เเละ Cossfire ทั้งหมดเเน่นอน

อีกอย่างครับ ผมกะว่าจะซื้อหน้าจอ imac มาใช้เพราะเห็นมันสวยดีกะใช้ยาวๆอยากทราบว่ามันคุ้มค่ากับราคาประมาณ30000ไหมครับถ้านำมาใช้กับคอมสเปคตอนแรกที่ขึ้นไว้ ดีหรือเสียอย่างไรบ้าง
    ถ้าท่านไม่ได้ซื้อมาไว้ทำงานเฉพาะที่ต้องใช้ OSX ในการรันโปรแกรม ก็ไม่จำเป็นเลยครับ มันไม่ได้มีอ่ะไรดีไปกว่า PCเลย เเพงโดยใช่เหตุครับ ราคานั้น ได้ PC หรือ Note book เเรงๆเพียบครับผม

ขอโทดครับไม่ใช่imac ขออภัย

เค้าเรียกว่าmac displayอะครับที่เป็นหน้าจอ(อย่างเดียวเปล่าเปลี่ยวเดียวดาย)ที่มันสวยๆราคา31000บวกสายแปลง1000

เป็นแค่หน้าจอคับ27นิ้วอันนี้ชอบที่ว่ามันสวยแต่อยากทราบว่านำมาใช้กับpcปกติได้ไหมจะมีปัญหาเรื่องการรันภาพหรือป่าว
    เพราะเห็นเค้าแนะนำกันว่าหน้าจอแมคคุณภาพดีสีไม่เพี้ยน สวย ขายมือสองยังได้ราคาแอะอันนี้ไม่รู้จริงไหมแต่ชอบเพราะมันสวยครับ

เรื่องจอเเม๊ค นี้ผมไม่มีความรู้เลยครับต้องรอท่านอื่นเเล้วหละ เเต่ก็น่าจะใช้ได้ไม่มีปัญหานะครับ เพราะในบอร์ดนี้เห็นใช้กันหลายคนเหมื่อนกัน

kopza521's Avatar
    ราชวัตร ซอยเนติ

MB: ASUS Rampage III GENE extreme 12900 ตัว GENE มัน 7500-8000 ไม่ช่ายเหรอ -*-

ASUS Rampage III extrem ตากหาก 12900

Lightbulb

ขอบคุณข้อฟามข้างบนครับสงสัยเบลอไปหน่อยตอนพิมพ์
    ตกลงมันคือrampage lll extreme 12900นะครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

ตัวนี้อะเหรอ

OverclockZone Member anonowen0's Avatar
    พระราม 2 วัดพุทธบูชา ดาวคะนอง ประชาอุทิศ

ท่าน twk
    x2 สามารถ รีด พลังของ 6870 ได้หมดไหมอะครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

ไม่ใหวละมั้ง
    X6 ยังหืดจับ

เดี๋ยวรอดูการแข่ง 3DMark06 ปีใหม่นี้นะ ว่า CPU ตัวใหนรีดกำลัง VGA ได้ดีที่สุด
    เพราะจะมีการแข่ง นี้เป็นคนจัดเอง

ถูกค๊าบตัวนั้นเลย

อยากทราบว่าบอร์ด ตัวนี้กับการ์ดจอจีฟอส จีทีเอก570นี้เข้ากันมากกว่าหรือไม่ครับถ้าเทียบกับGIGABYTE ATI HD5870/1GB (GV-R587SO-1GD)คิดว่าเมนบอร์ดอันนี้จะเข้าหกับอานไหนมากกว่ากันเพราะส่วนตัวเห็นว่าGIGABYTE ATI HD5870/1GB (GV-R587SO-1GD)สวยกกว่าเวลาติดเข้าไป

กับอยากทราบว่าเมนบอร์ดตัวนี้ซอกเกต1366ซึ่งผมสามารถนำไปใส่ซีพียูโปรเซสเซอ1156ได้ไหมครับเผื่อว่า1155ที่อินเทลจะออกแรงกว่าตัวไอ7 950 เป็นไปได้ไหมเอ่ย

OverclockZone Member independent131's Avatar

อยากทราบว่าบอร์ด ตัวนี้กับการ์ดจอจีฟอส จีทีเอก570นี้เข้ากันมากกว่าหรือไม่ครับถ้าเทียบกับGIGABYTE ATI HD5870/1GB (GV-R587SO-1GD)คิดว่าเมนบอร์ดอันนี้จะเข้าหกับอานไหนมากกว่ากันเพราะส่วนตัวเห็นว่าGIGABYTE ATI HD5870/1GB (GV-R587SO-1GD)สวยกกว่าเวลาติดเข้าไป

กับอยากทราบว่าเมนบอร์ดตัวนี้ซอกเกต1366ซึ่งผมสามารถนำไปใส่ซีพียูโปรเซสเซอ1156ได้ไหมครับเผื่อว่า1155ที่อินเทลจะออกแรงกว่าตัวไอ7 950 เป็นไปได้ไหมเอ่ย

คนละซ็อคเกต ใส่ไม่ได้ครับ มันก็บอกอยู่แล้วว่าซ็อคเกตอะไร ตามนั้นครับ

จากสเป็กแล้วเห็น psu 1000w ตั้ง 8990 เลยเหรอครับ ใช้ตัว raidmax 1000w แทนก็ได้มั้งถูกกว่ากันตั้งครึ่ง
    Last edited by independent131; 24 Dec 2010 at 17:34:25.

Bookmarks

Bookmarks