Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครถอด heat sink sapphiew 3850 เป็นมั่งครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครถอด heat sink sapphiew 3850 เป็นมั่งครับ

พอดีผมซื้อมาละมันฝุ่นหนาเต๊อะ บังรูลมไปหมด เอาคอตตอนบัตขัด ๆ ออกบ้างแล้ว แต่ไม่ค่อยสะใจ
    ถอดนอตด้านหลังออก 8 อันแล้ว แกะไม่ออก ไม่รู้ต้องงัดป่าวเลยไม่กล้า วอนผู้รู้แนะนำทีึครับ

อย่า...เดี๊ยวทำ"กระดอง"พัง

ใจเย็นๆครับ... ดูให้แน่ใจว่าถอดน๊อตหมดแล้วจริงๆนะ

บางทีฮีตซิงค์ผู้ผลิตเขาจะใช้ ซีลิโคนที่มีเนื้อแบบกาวครับ บางทีก็ใช้ซิลิโคนรูปแบบเทปกาวสองหน้าเลยก็มี ส่วนใหญ่ตรงที่แน่นๆจะเป็นตรงที่แปะยึดฮีตซิ่งค์ติดกับแรม... ซึ่งมันมีความเหนี่ยวแบบเทปสองหน้าอย่างไงอย่างนั้นเลย

หรือบางทีตัวซิลิโคนเองนั้นล่ะครับ เนื้อซิลิโคนบางเกรดเมื่อใช้ไปนานๆมันจะ แห้ง/แข็ง/แน่น จนยึดฮีตซิงค์ติดกับกระดองซิพแน่นเป็นหินเลยก็มี

วิธีการถอดอย่างนุมนวล... เรามันใช้ลมร้อนเป่าฮีตซิ่งค์ให้ร้อนครับ เพื่อให้ความร้อนทำให้ตัวซิลิโคน(หรือซิลิโคนเทปกาว)อ่อนตัว เราจะสามารถงัดหรือแงะฮีตซิงออกมาได้ ง่ายขึ้นครับ

อุปกรณ์ที่ประยุกต์ได้ เช่น
    - ถ้าที่บ้านมี"ปืนลมร้อน"ก็ดีไป แต่ต้องระวัง ต้องใจเย็นๆ ห้ามปรับร้อนสุดแล้วยิงอัดฮีตซิงค์นะครับ เพราะมันอาจร้อนจัดจนทำลายชิพได้ หรืออาจจะละลายตะกัวได้(ซวย..พังเลย)

- ถ้าไม่มีก็ใช้ไดร์เป่าผมละครับ แทนกันได้อยู่

- ถ้าไม่มีไดร์เป่าผม ก็มีวิธีลูกทุ่งๆหน่อย ก็ใช้ ไฟแซ็ก ครับ... ให้ถอดพัดลมซิงค์ออกก่อน ให้เหลือแต่ทองแดงหรืออลูมีเนียม แล้วเอาไฟแซ็กรนไฟที่โลหะฮีตซิงค์ พอร้อนได้ทีก็แงะออกซะ

ส่วนถ้าคิดจะใช้ ไขควง หรือลวด หรือของแข็ง เอาเข้าไปแซะๆ อย่างนั้นมันไม่ควรทำครับ... แต่ถ้ามันจนมุมจริงๆ ก็ต้องทำล่ะครับ ระมัดระวังล่ะกัน

ว่าแต่ ถ้าแค่กรณีฝุ่นหนาๆ ผมแนะนำให้ถอดการ์ดจอแล้ว แล้วเอาไปปั๊มน้ำมันครับ (ร้านมอไซค์ก็ได้) แล้วขอเอา"ปืนลม"ยิงเป่าฝุ่นก็น่าจะได้นะครับ โดยไม่ต้องรื่อฮีตซิงค์ออกมา(ไม่ต้องลำบากหาซื้อซิลิโคนมาทาใหม่ด้วย)

ส่วนตัวผมใช้"ปาก"ครับ สูดลมหายใจลึกๆ แล้วเป่าขี้ฝุ่นให้สุดกำลัง... อันตรายนิด เป่าแรงยาวๆอาจหน้ามืด เป็นลมได้ อิๆ
    Last edited by Dokmai; 22 Dec 2010, 01:26:55.

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

พกติดบ้านไว้อุ่นใจค่ะ...

/me สโลแกนมันคุ้นๆเนาะ...

Comment

โบลเวอร์ ช่วยท่านได้

Comment

ผมว่า ***** ปาก+ปอด ***** ดีที่สุด

Comment

ปากเป่ามะได้อะครับ ฝุ่นมันจับด้านใน บริเวณที่วงไว้ ปิดทางลมหมดเลย ทำให้ลมไม่ผ่าน ผมเอาคอตตอนบัตแซะฝุ่นออกมาแล้ว แต่มันยังไม่สะใจแค่นั้นเองRadeon HD 3850 512 mb agp sapphire 01.jpg

Comment

ไปร้านซ่อมมอไซด์ ให้เค้าเป่าให้งับ หมดแน่ ลมแรงกว่าโบลเวอร์อีก

Comment

ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ

Comment

เคยถอดนะขยับๆมันก็ออก...ถอดทา MX-2

Comment

Originally posted by NorthEastern Man View Post
                      เคยถอดนะขยับๆมันก็ออก...ถอดทา MX-2
                      ผมนึกถึง เมนบอร์ด Albatron 845E เก่าโคตรของผมเลย จะถอดฮีตซิ่ง 845E ถอดสปริงล็อก แล้วดึงตรงๆดัง"ปุ๊.??" ขยับอีกทีนึก็ดัง"แป๊ะ..!!" พอหลุดแล้วพลิกมาดู 845E กะดองแตก..!!!

วันนั้น "โง่..มาก" โง่จนอยากเอาหัวทุบเมนบอร์ให้พังๆไป(ซึ่งกระดองแตกมันก็พังอยู่แล้ว)... โง่เรศ..แบบน่าอับอายที่สุด T_T"

จริงๆ กรณี โง่ๆแบบผม ไม่ค่อยเจอกับคอมพิวเตอร์หรอกครับ(แต่ช่างซ่อมมือถือจะเจอบ่อยกว่า) ผมว่าใจเย็น ค่อยๆขยับแบบมีสติมันก็หลุดครับ(เตรียมหา ซิลิโคนใหม่ เตรียมไว้ก่อนนะ)

Comment

Working...
                      X