Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยยังงี้เราต้องทำยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยยังงี้เราต้องทำยังไง

คือเรื่องมันเกิดขึ้นจาก Virus จากกระทู้นี้ http://www.overclockzone.com/forums/...%9A?highlight=

แล้ว Scan มันก็ฆ่าๆๆ พอรีเครื่องใหม่มันขึ้นจอฟ้า ผมก็เลยเอา Notebook ไปที่รา้นแห่งหนึ่ง

OK เขาบอกลงใหม่ 300 บาทผมก็ดีเหมือนกันไม่สันทัดเรื่อง Notebook เท่าไหร่ ช่างนัดเย็นๆไปรับได้เลย

พอเย็นมารับไม่เสร็จ HDD มีปัญหาอืม ผมก็ใจเย็นน่าจะเกิดขึ้นได้ Vaio เก่าๆ Pentium m

พอมาวันที่ 2 ก็อืมกันพื้นที่เสียอยู่

วันที่ 3 บอกสายแพรสวิตเปิดปิดขาด เอ๊าใช้มามา 3 ปีไม่เคยมีปัญหาเรื่องสวิต ช่างขอ 600 รับได้อืม แต่งงๆอยู่ว่าขาด หรอ -0-

วันที่ 4 Wifi เสีย ก็คิดในใจอยู่เห้ยก่อนวันจะเอามาซ่อมยัง download ANTI Virus ใช้งานยังปกติดีอยู่เลย แต่ช่างบอกจะแถม WIFI USB Free -*- อ่ะไม่เป็นไรยังเย็นอยู่

แต่วันนี้ผมชักไม่แน่ใจว่า ตอนนี้เครื่องผมเนี่ยมันเป็นยังไงกันแน่ ผมควรต้องทำไง

อาการ ปุ่มสวิต ไม่มีปัญหา WIFI ไม่มีปัญหา หรือการใช้งาน HDD ไม่เคยค้าง แต่เรื่อง HDD ไม่ติดใจ โปรแกรมแอนตี้ไวรัส มันอาจจะเอา สกอตไบ ไปขูดจาน HDD ละมั้ง

ผมควรจะพูดกับช่างตรงๆ ใหมเพราะก็คนในพื้นที่พอรู้จักกันพอสมควร อาการเหล่านี้เกิดขึ้นได้ในคราเดียวใหม

หรือเกิดเพราะจากการถอดประกอบ จากช่างที่ไม่ชำนาญ

เห้อออออออ

ยังงี้ต้องซื้อ NB ใหม่ครับ ...ล้อเล่นๆ
    ผมว่าปัญหาอยู่ที่ช่างมากกว่านะ เพราะดูจากที่เล่ามา

Comment

เป็นผม ผมไม่เชื่อหรอก ^_^

อะไรมันจะพร้อมใจกันเสียขนาดนั้น

^ ว่าแต่ตอนนี้ซ่อมเสร็จยัง จ่ายตังยัง
      ^ ถ้ายังไม่ได้จ่าย ไม่ได้ซ่อม ลองเปลี่ยนร้านก็ได้นะครับ
      ^ หรือหัดลงวินโดวส์เองก่อนก็ได้ ^_^

Comment

Originally posted by lizard2528 View Post
        ยังงี้ต้องซื้อ NB ใหม่ครับ ...ล้อเล่นๆ
        ผมว่าปัญหาอยู่ที่ช่างมากกว่านะ เพราะดูจากที่เล่ามา
        ก็คิดไว้ว่าอย่างงั้น

Originally posted by ozeris View Post
        เป็นผม ผมไม่เชื่อหรอก ^_^

อะไรมันจะพร้อมใจกันเสียขนาดนั้น

^ ว่าแต่ตอนนี้ซ่อมเสร็จยัง จ่ายตังยัง
        ^ ถ้ายังไม่ได้จ่าย ไม่ได้ซ่อม ลองเปลี่ยนร้านก็ได้นะครับ
        ^ หรือหัดลงวินโดวส์เองก่อนก็ได้ ^_^
        ตอนนี้เครื่องอยู่ในสภาพบังไค = = ยังรื้อไว้ที่รา้นอยู่เลย ตังยังไม่ได้จ่ายครับ แต่เครื่องนี้เหมือนไม่มีกำหนดเสร็จ

Comment

มาถึงขนาดนี้ก็ต้องเลยตามเลย

เป็นผมคงขอเครื่องคืนตั้งแต่มันบอกhddเสียแล้วครับ มันแม่งๆอย่างไงไม่รู้ถ้าก่อนไปซ่อมhddเราอาจดีๆอยู่ ผมคิดว่าเครื่องเก่าhddจะต้องมี bad sector ในhddเป็นของธรรมดา และถ้าไม่จัดเรียงข้อมูลพื้นที่ดี ,เสีย มันลงวินโด้ไม่ได้เพราะข้อมูลวินโด้ลงพื้นที่เสียก็ใช้งานไม่ได้อีก มันเหมือนจะบอกว่าฉันใกล้จะเสียแล้วนะ ซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยนก็จบ แต่ปัญหาพวกแพรขาดมีอย่างเดียว ถอดอุปกรณ์ไม่ระมัดระวัง

แนะนำซื้อเครื่องใหม่เหอะคาดว่าช่างคงทำเครื่องเป็นหนูทดลองแล้วแหละ (ค่าwifi usb ตัวถูกๆ5-600 ไปละ) ^^

Comment

Originally posted by evildead View Post
            มาถึงขนาดนี้ก็ต้องเลยตามเลย

เป็นผมคงขอเครื่องคืนตั้งแต่มันบอกhddเสียแล้วครับ มันแม่งๆอย่างไงไม่รู้ถ้าก่อนไปซ่อมhddเราอาจดีๆอยู่ ผมคิดว่าเครื่องเก่าhddจะต้องมี bad sector ในhddเป็นของธรรมดา และถ้าไม่จัดเรียงข้อมูลพื้นที่ดี ,เสีย มันลงวินโด้ไม่ได้เพราะข้อมูลวินโด้ลงพื้นที่เสียก็ใช้งานไม่ได้อีก มันเหมือนจะบอกว่าฉันใกล้จะเสียแล้วนะ ซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยนก็จบ แต่ปัญหาพวกแพรขาดมีอย่างเดียว ถอดอุปกรณ์ไม่ระมัดระวัง

แนะนำซื้อเครื่องใหม่เหอะคาดว่าช่างคงทำเครื่องเป็นหนูทดลองแล้วแหละ (ค่าwifi usb ตัวถูกๆ5-600 ไปละ) ^^
            ล่าสุดไปที่รา้น ช่างไม่อยู่เย็นๆมาเด็วมารายงานผลอีกทีครับ

Comment

Working...
            X