Announcement

Collapse
No announcement yet.

hp pavilion dv2000 ลง xp ยังไงครับ ตัวเดิมเป็น vista

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• hp pavilion dv2000 ลง xp ยังไงครับ ตัวเดิมเป็น vista

พอดีพี่เค้าฝากมาให้ลง xp ให้ใหม่ เนื่องจากของเดิมใช้ vista home แต่ใช้โปรแกรม sketchup ไม่ได้ครับ (ลงได้แต่ตอนจะใช้งาน มันค้างตลอดเลยครับ) เลยอยากจะตัดปัญหามาใช้ xp แทนใช้ง่ายกว่าครับ
    **แต่ปัญหาคือ ผมก็ใส่แผ่น xp sp2 อัพเดดเดือน กันยา 2007 ก็เข้ากระบวนการจะลง xp ปกติแต่มันก็ขึ้นข้อความมาว่า หา HDD ไม่เจอครับ ให้กด F3 ออกตลอดเลย ผมก็เลยลองใช้แผ่น WindowPE กะว่าจะ format ไดร์ C แล้วก็ลง xp แต่ปรากฎว่าทันไม่เจอ HDD เช่นกัน เจอแต่ พาทิชั่น HP_Recovery ครับ
    **ผมไม่รู้จะทำยังไง ใครพอจะช่วยผมได้บ้างครับ รบกวนทีครับผม

**ของเดิมที่มากับเครื่องเป็น Vista Home ที่ลง license ของแท้ไว้อ่ะครับ

แนะนำนะครับ คือว่าที่หาhddไม่เจออะ ก็เพราะว่าตอนที่เครื่องกำลังลงไดเวอนั้นมันไม่มี ไดเวอเปิดพอร์ตSATAครับผม แนะเลยนะครับ ให้ใช้แผ่นวินโดที่มีอยู่ตามท้องตลาด ที่ลงท้ายด้วยตระกูล V.1-v.9 ครับเพราะมันจะมีไดเวอร์ติอตัวมันมาให้แล้วครับผม ขอให้โชคดีนะครับ

Comment

ลองดูกระทู้ที่ผมแจกไว้ครับ

Comment

ถ้าชอบ XP เดิมๆ ไม่ตัดแต่งอะไรแค่มี Driver ใหม่ๆแถม (SATA/RAID + LAN + CHIPSET) ลงได้ครับ
        ผมก็ใช้ลง Notebook ผมอยู่ ใช้ดีไม่มีปัญหาอะไร
        ของ sKz ครับ หาโหลดได้ที่เว็บบิททั่วไปครับ
        WinXPSP2Corp.SEP07.dotNet1.1-2.0.ORI
        สำหรับแผ่น ORI จะแยกเป็นสองแผ่น:
        - แบบ ธรรมดา >> Driver ในแผ่นปกติ (ไม่มี driver ใหม่ๆให้ต้องลงเอง ตรวจสอบ driver ว่ามีครบไหมได้จาก device manager ครับ)
        - แบบมี DR ต่อท้าย >> มี Driver ใหม่ๆแถม (SATA/RAID + LAN + CHIPSET)

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นและที่แนะนำกันมานะครับ คงต้องหาไดร์เวอร์อย่างว่ามาเปิดพอร์ตSATA อย่างที่แนะนำกันมาครับผม ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Originally posted by kan_it View Post
            ถ้าชอบ XP เดิมๆ ไม่ตัดแต่งอะไรแค่มี Driver ใหม่ๆแถม (SATA/RAID + LAN + CHIPSET) ลงได้ครับ
            ผมก็ใช้ลง Notebook ผมอยู่ ใช้ดีไม่มีปัญหาอะไร
            ของ sKz ครับ หาโหลดได้ที่เว็บบิททั่วไปครับ
            WinXPSP2Corp.SEP07.dotNet1.1-2.0.ORI
            สำหรับแผ่น ORI จะแยกเป็นสองแผ่น:
            - แบบ ธรรมดา >> Driver ในแผ่นปกติ (ไม่มี driver ใหม่ๆให้ต้องลงเอง ตรวจสอบ driver ว่ามีครบไหมได้จาก device manager ครับ)
            - แบบมี DR ต่อท้าย >> มี Driver ใหม่ๆแถม (SATA/RAID + LAN + CHIPSET)
            ช่วยแนะนำให้ทีครับว่าต้องโหลดตัวไหนผมเข้าไปดูในเว็ปของ sKz แต่มีหลายตัวมาก ไม่ทราบว่าตัวไหนมี ไดร์เวอร์ (SATA/RAID + LAN + CHIPSET) แถมมาด้วยครับ ผมโหลดไม่ถูกครับอ่ะครับ

xX[[ Windows Vista Ultimate [sKz] 32-Bit ]]Xx
            xX[[ Windows XP SP2 SEPTEMBER07 + .NET [sKz] COMBINED ]]Xx
            xX[[ Windows XP SP2 SEPTEMBER07 + .NET [sKz] ]]Xx
            xX[[ Windows XP SP2 SEPTEMBER07 + .NET [ORI] ]]Xx
            xX[[ Windows 2003 SP2 R2 AUG07 [sKz] ]]Xx
            xX[[ Windows XP SP2 AUGUST07 + .NET [sKz] ]]Xx
            xX[[ Windows XP SP2 AUGUST07 + .NET [ORI] ]]Xx
            xX[[ Windows XP SP2 JULY07 + .NET [sKz] ]]Xx
            xX[[ Windows XP SP2 JULY07 + .NET [ORI] ]]Xx

Comment

http://skzbt.sokoolz.com:69/details.php?id=110

ตัวนี้ครับ แล้วมันจะมี 2 แบบนะสังเกตุให้เลือกอันที่มีคำว่า Dr ต่อท้ายนะ

Comment

คือผมลง วินโด xp ของ HP Pavilion dv2000 ไม่ได้ครับ

คือปกติ ลง ของ acer ประจำ ก็ กะจะ format ไดร์ c แต่ เครื่องเหมือนมอง ไม่เห็น ฮาร์ดดิส ให้ กด f3 ออกไป รีสตาร์ท วน อยู่อย่างนี้ อ่ะครับ ขอผู้รูู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ root987654@msn.com ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                X