Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับ HDD SATA3 ครับ !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับ HDD SATA3 ครับ !!

คือผมซื้อ HDD WD1002FAEX SATA3 64MB เอามาลง XP ครับ มันรู้สึกอืดๆผิดปกติ ไฟ HDD ติดค้างด้วยครับ (เดี๋ยวเป็น เดี๋ยวไม่เป็น งง อ่ะครับ) ไม่ทราบว่าเกิดจากการเข้ากันไม่ได้ของอุปกรณ์หรือเปล่า ระหว่าง HDD SATA3 กับบอร์ดที่รองรับแค่ SATA2 ครับ

สเปคก็
    ASUS P5K-R
    Q6600
    WD1002FAEX SATA3 (ลง XP SP 2)
    WD1001FALS SATA2 (ตัวนี้เก็บข้อมูลครับ)
    Last edited by stepmixer; 22 Dec 2010, 09:28:12.

ตัว cache 64MB เวลาลง XP เห็นว่าต้อง format จากโปรแกรมของ WD ก่อนครับไม่งั้นมันจะอืด

ชื่อโปรแกรม Advanced Format

http://www.wdc.com/global/products/f...d=7&language=1

แนะนำลง win7 ไปเลยครับไร้ปัญหา หรือไม่ก็ท่านเอา Black sata2 มาลง window แทนครับ

Comment

โอ้...HDD เลือกคบ OS ด้วย ^^

Comment

Originally posted by DanGeRousT0y View Post
        โอ้...HDD เลือกคบ OS ด้วย ^^
        จริงครับ

Comment

Originally posted by cyclonemon View Post
          ตัว cache 64MB เวลาลง XP เห็นว่าต้อง format จากโปรแกรมของ WD ก่อนครับไม่งั้นมันจะอืด

http://www.wdc.com/global/products/f...d=7&language=1

แนะนำลง win7 ไปเลยครับไร้ปัญหา หรือไม่ก็ท่านเอา Black sata2 มาลง window แทนครับ
          cache 64MB เวลาลง XP ต้องใช้โปรแกรม Advanced Format ของ WD มันจะเป็นเฉพาะรุ่น Green cache 64MB ไม่ใช่หรอครับ เท่าที่ผมสอบถามจากคนนู๊นคนนี้ และหลายๆร้านในพันธ์ทิพย์บ้างก็ต่างบอกกันว่าตัว Black SATA3 64MB ลง XP ได้ ไม่อืดไม่มีปัญหาน่ะครับ
          ผมจำเป็นต้องรีบใช้ ตัว Black 32MB รุ่นเก่า ก็หมด ไม่มี เลยจำเป็นต้องซื้อตัว SATA3 มานี่แหละครับ

ส่วน HDD ตัว WD1001FALS SATA2 มีข้อมูลอยู่เต็มลูกเลยครับ ไดร์เดียวด้วย ไม่มีที่ให้โอนถ่ายข้อมูลเลยครับ

ล.ป. ตอนนี้จะซื้อ Black SATA3 อีกลูกมาไว้เก็บข้อมูลอีกเครื่องกับบอร์ด SATA2 นี่ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

Comment

เก็บข้อมูลก็เอาgreenไปสิครับ หาง่ายๆราคาไม่แพง

จริงๆเป็นผมผมจะทำลูกข้อมูลให้greenให้หมดแล้วลูกocใช้blackเล็กๆสัก320-500-640 พอ

quadcore ใช้7เถอะเชื่อผม เปิดหูเปิดตา

Comment

XP มีไดร์เวอร์สำหรับ Sata 3 ด้วยหรือ ? เท่าที่ผมรู้ตอนนี้ยังมีแ่ค่ Sata2 เท่านั้นเอง

Comment

Originally posted by xexalskyline View Post
                เก็บข้อมูลก็เอาgreenไปสิครับ หาง่ายๆราคาไม่แพง

จริงๆเป็นผมผมจะทำลูกข้อมูลให้greenให้หมดแล้วลูกocใช้blackเล็กๆสัก320-500-640 พอ

quadcore ใช้7เถอะเชื่อผม เปิดหูเปิดตา
                ผมทำงานตัดต่อวิดีโอครับ ต้องดึงไฟล์วิดีโอ 10GB+ เข้ามาทำงานตลอด เลยไม่อยากเอาตัว Green มาใช้ครับ

ส่วนที่ผมใช้ XP คือบางโปรแกรมมันรองรับแค่ XP อีกอย่างก็คือผมต้องประหยัดทรัพยากรเครื่องให้ได้มากที่สุดครับ ส่วนอีกเครื่องใช้งานทั่วไปผมก็ใช้ 7 ครับ

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                XP มีไดร์เวอร์สำหรับ Sata 3 ด้วยหรือ ? เท่าที่ผมรู้ตอนนี้ยังมีแ่ค่ Sata2 เท่านั้นเอง
                ผมว่ามีแค่ SATA2 แหละครับ มันก็วิ่งเท่ากับ SATA2 เช๊คใน HD Tune ก็เป็น SATA2

Comment

Originally posted by cyclonemon View Post

อีกนิดครับ คือถ้าผมเปลี่ยนเอา Black SATA2 32MB cache มาลง XP แล้วเอา Black SATA3 64MB cache มาเป็นตัวเก็บข้อมูล จะไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

Comment

อ้อลืมบอกไป WD1002FAEX SATA3 ตัวนี้ผมเคยไช้นะ

MB m2n32-sli premium vista edition & x2 4600+

ลง xp sp2 v2002 ไช้ใด้ปกติดีไม่มีอืด เห็นความจุเต็ม ไม่ต้องลงไดร์เวอร์ใดๆ

ไม่แน่อาจจะเป็นที่แผ่นวินโดวส์ก็ใด้ครับ

Comment

Working...
                    X