overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member poy55555's Avatar
    กรุงเทพ & นครสวรรค์

Default มีสองปัญหามาถามคะ เวปล่ม & ต้องการย้ายโฮส มือใหม่มากคะรบกวนช่วยหน่อยนะคะ

ตอนนี้เราย้ายโฮสเสร็จแล้วคะ มีคนทำให้แต่ตอนนี้อยากทำเวปน่ะคะ อยากหัดให้ตัวเองทำเวปเป็นนะคะ

เนื่องจากเวปมีปัญหา เป็นแบบนี้บ่อยมากคะตามภาพด้านล่างเลยคะ แต่บางทีรีเฟรชก็หายคะ แต่วันนี้ตั้งแต่ตอน เก้าโมงเช้า รีเฟรชยันเกือบจะเที่ยงแล้วก็ยังใช้ไม่ได้ ตอนนี้โฮสเราฝากไว้กับโฮสฟรีของที่นี่อยู่คะ http://www.animexz.net/seasons4/ ซึ่งตอนนี้เราเช่าโฮสใหม่รอไว้แล้วคะ คือ บางรักโฮสติ้ง แต่ปัญหาคือย้ายไม่เป็นด้วย (ไม่เป็นอะไรเลย) แต่อยากทำได้คะ ใครเก่งๆรบกวนสอนเราหนอ่ยนะคะ และคาดว่าจะใช้ โปรแกรม siamopencart ในการขับเคลื่อนเวปไซด์อยู่คะ และจะใช้เหมือนเดิม ซึ่งก็ำทำไม่เป็นเเหมือนเดิม คะ อิอิ ช่วยด้วยนะคะขอบคุณมากคะ

Last edited by poy55555; 23 Dec 2010 at 11:26:13.

OverclockZone Member poy55555's Avatar

อัพ

UpUpUp

OverclockZone Member wabmes's Avatar

ปกติ ผู้ให้บริการเช่า host น่าจะมีบริการย้ายให้นะครับ

Quote Originally Posted by wabmes View Post
    ปกติ ผู้ให้บริการเช่า host น่าจะมีบริการย้ายให้นะครับ

คะใช่น่าจะใช่ แต่เราสอบถามเขาแล้วเขาไม่มีบริการส่วนนี้อะคะ ขอให้เขาย้่ายเขาก็บอกไม่มีบริการก็เลยไม่รู้จะว่าอะไร

OverclockZone Member smartsoft's Avatar

ก็ย้าย ในส่วน web application ที่อยู่ใน web root ไปทั้งหมดเลยครับ
    แล้วก็ backup database mysql ของเดิมออก มาจากนั้น ก็ไปทำการ import เข้า เครื่อง server ใหม่ครับ

แล้วก็ รวมไปถึง data ส่วนอื่นๆ ด้วยครับ ถ้ามี ผมไม่แน่ใจว่า ระบบของคุณมีอะไรนอกเหนือ จาก web application ด้วยหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ต้องเเก้ config php ครับ ส่วนฐานข้อมูลต้องย้ายหมด Export จากอันเก่า > import เข้าอันใหม่
    เเล้วต้องดูการเข้าภาษาของอันเก่าเเล้วปรับอันใหม่ให้ตรงด้วยนะไม่งั้นเว็บภาษามั่ว

Quote Originally Posted by smartsoft View Post
    ก็ย้าย ในส่วน web application ที่อยู่ใน web root ไปทั้งหมดเลยครับ
    แล้วก็ backup database mysql ของเดิมออก มาจากนั้น ก็ไปทำการ import เข้า เครื่อง server ใหม่ครับ

แล้วก็ รวมไปถึง data ส่วนอื่นๆ ด้วยครับ ถ้ามี ผมไม่แน่ใจว่า ระบบของคุณมีอะไรนอกเหนือ จาก web application ด้วยหรือเปล่าครับ
    Quote Originally Posted by bunyawat View Post
    ต้องเเก้ config php ครับ ส่วนฐานข้อมูลต้องย้ายหมด Export จากอันเก่า > import เข้าอันใหม่
    เเล้วต้องดูการเข้าภาษาของอันเก่าเเล้วปรับอันใหม่ให้ตรงด้วยนะไม่งั้นเว็บภาษามั่ว
    ยากจังเลยคะ ตอนนี้เราใช้โปรแกรมไฟซิลา ในการแบคอัพข้อมูลเดิมเก็บไว้ทุกๆวันคะ มีสำรองไว้แล้วแต่
    แหะ ขอแบบง่ายๆสำหรับคนไม่เป็นได้ไหมคะ อ่านแล้วงง มากมายเลย

OverclockZone Member

check pm ครับ

OverclockZone Member Livingrooms's Avatar

โดยปรกติก็ต้อง แบคอัพ Database ซึ่งต้อง Export และแบคอัพไฟล์ต่าง ๆ มาให้หมด
    ส่วนสำคัญอยู่ที่ configuration ของ CMS นั้น ๆ ถ้าชี้ Database ไม่ตรงก็ไม่มา ส่วนเรื่อง Fonts ถ้าใช้ฟอร์แมท utf-8 ซึ่งเป็นมารตฐานสากลไม่น่าจะมีปัญหา
    ติดปัญหาตรงใหนโทรสอบถามได้ครับ 08-6428-9136

Quote Originally Posted by ForceSource View Post
    check pm ครับ
    ขอบพระคุณคะ

Quote Originally Posted by Livingrooms View Post
    โดยปรกติก็ต้อง แบคอัพ Database ซึ่งต้อง Export และแบคอัพไฟล์ต่าง ๆ มาให้หมด
    ส่วนสำคัญอยู่ที่ configuration ของ CMS นั้น ๆ ถ้าชี้ Database ไม่ตรงก็ไม่มา ส่วนเรื่อง Fonts ถ้าใช้ฟอร์แมท utf-8 ซึ่งเป็นมารตฐานสากลไม่น่าจะมีปัญหา
    ติดปัญหาตรงใหนโทรสอบถามได้ครับ 08-6428-9136

เดี๋ยวจะทดลองทำได้ความรู้จากท่านคนละเล็ก ละน้อยก็ทำให้มีความรู้เพิ่มขึ้นขอบคุณมากเลยนะคะ

OverclockZone Member Livingrooms's Avatar

ลอง dump ตัว db และ web files มาติดตั้งที่เครื่องเรา โดยใช้ Xammp หรือ Appserv ติดตั้งดูก่อน ขั้นตอนคล้าย ๆ กันครับถ้าทำใน local ผ่านอัพขึ้นเวปเหมือน ๆ กันครับ

OverclockZone Member fan_mama's Avatar

จากรูปมีปัญหาเรื่อง database ครับ ทำตามข้างบนเสร็จแล้วอย่าลืม กำหนด User Password ใน sql ให้ดูต้องด้วยนะครับ ไม่งั้นต่อ database ไม่ได้ครับ

Quote Originally Posted by Livingrooms View Post
    ลอง dump ตัว db และ web files มาติดตั้งที่เครื่องเรา โดยใช้ Xammp หรือ Appserv ติดตั้งดูก่อน ขั้นตอนคล้าย ๆ กันครับถ้าทำใน local ผ่านอัพขึ้นเวปเหมือน ๆ กันครับ
    Quote Originally Posted by fan_mama View Post
    จากรูปมีปัญหาเรื่อง database ครับ ทำตามข้างบนเสร็จแล้วอย่าลืม กำหนด User Password ใน sql ให้ดูต้องด้วยนะครับ ไม่งั้นต่อ database ไม่ได้ครับ
    ขอบคุณคะเดี๋ยวจะลองดู

Bookmarks

Bookmarks