Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเรื่อง เสียงเพลงไม่ออก Sub woofer ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเรื่อง เสียงเพลงไม่ออก Sub woofer ครับ

ผมซื้อลำโพง ยี่ห้อ microlab 5.1 x15 พร้อมกับ sound card ของ creative audigy value ครับ

เครื่องคอมผม ใช้ window 7 ลง codec k-lite 6.50 ตั้งค่าตามมาตรฐานที่ codec กำหนดมาตั้งแต่ต้น โดยให้ใช้ได้ทั้ง window media player และ media player classic เลือกเป็น ลำโพง 5.1

ปัญหาที่ผมเจอคือ ผมสามารถดูหนังแล้วเสียงออกครบได้ตามปกติ ถูกตำแหน่งทุกลำโพง แต่เวลาฟังเพลง เสียงเบส เสียงกลอง จะไม่ออกตรง subwuffer เลยครับ T_T แต่เสียงร้องเสียงดนตรีออกครบในสี่ลำโพงที่เหลือ ไม่ว่าจะไปแก้ไปเซ็ตมันยังไงก็ไม่ยอมออก ปรับเป็น 2.1 ก็ออกแค่สองลำโพง ผมเลยคิดว่าอาจจะต้องไปเซ็ต codec เพิ่มเติม แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเซ็ตอะไรตรงไหน

ใครพอมีความรู้ช่วยตอบทีครับ หาวิธีมานานมากแล้วครับ หรือเป็นที่ soundcard เป็น creative ที่รับได้ 7.1 ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปรับพวก EQ ยังครับ

Comment

ไม่เคยใช้งานลำโพงอันนี้ ไม่รู้ว่าเบื้องต้นจะเหมือนๆ 5.1 ทั่วไปรึเปล่านะครับ?

มันมี Subwoofer volume รึเปล่า? ถ้ามี อาจจะปรับไว้น้อย
      เพราะ 5.1 เนี่ย ยังไงถ้ามันออก 2.1 มา ซับต้องมีทำงานบ้างละ

ถ้าไม่ดังจริงๆ เอาไปเปลี่ยนที่ร้าน ...

Comment

Originally posted by Hunto View Post
        ปรับพวก EQ ยังครับ
        มันต้องปรับเป็นอะไรเหรอครับ

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
          ไม่เคยใช้งานลำโพงอันนี้ ไม่รู้ว่าเบื้องต้นจะเหมือนๆ 5.1 ทั่วไปรึเปล่านะครับ?

มันมี Subwoofer volume รึเปล่า? ถ้ามี อาจจะปรับไว้น้อย
          เพราะ 5.1 เนี่ย ยังไงถ้ามันออก 2.1 มา ซับต้องมีทำงานบ้างละ

ถ้าไม่ดังจริงๆ เอาไปเปลี่ยนที่ร้าน ...
          มี subwoofer volume ครับ ผมลองเปิดดังแล้วครับ หนังไม่มีปัญหาเลยครับ มีปัญหากับเพลง ซึ่งผมว่าน่าจะเป็นที่ การเซ็ตค่าอะไรบางอย่างของตัว decoder แต่ไม่รู้ว่าตรงไหนต้องปรับยังไง เศร้า T_T

Comment

ไม่มั่นใจว่าหน้าจอควบคุมมันจะเหมือน x-fi elite pro หรือเปล่าอ่ะครับ

Comment

ไม่ชัวร์น่ะ
              ใช้driver อะไรหว่า
              ถ้าsupport pack ของ k daniel
              ให้ลองไปเซ็ตพวก bass boost ให้มัน cut off frequency ลงไปที่ซับอ่ะครับ(ประมาณที่100-150Hz)

Comment

Comment

ลองสลับ center กับซับดูก่อนครับ เพราะที่มันออก 5.1 มันมีแชแนล center แล้วลำโพงมันมีวงจรตัดความถี่
                  สำหรับซับมันเลยออกเป็นซับ แต่ฟังเพลงมันไม่มีแชแนล center ลำโพงมันเลยไม่มีอะไรให้ตัดความถี่เข้าซับ
                  รู้สึกว่ามันจะสลับในโปรแกรมไดว์เวอร์ อะไรงี้ได้เลยนะไม่ต้องไปสลับที่สาย ได้ไม่ได้ไงมาบอกเป็นความรู้ให้กับท่านอื่นๆทีนะครับผม

Comment

ปรกตินิคับ ฟังเพลงกับลำโพง 5.1 ซับไม่ออกอยู่แล้ว

มันจะออกแค่คู่หน้าเท่านั้น ต่อให้ปรับ bass boost กับ frequency

ซับก็ออกเบาอยู่ดี

Comment

ลองตั่งค่าจุดตัดความถี่ประมาณ 120 Hz ครับใน ชอร์ฟแวร์ ของการ์ดเสียงครับ

Comment

ขอบคุณมาก ๆ สำหรับความช่วยเหลือทุกท่านนะครับ เดี๋ยวลองแล้วจะมาแจ้งผลครับ ^ ^

Comment

bass Redirection

Comment

ใช้ foobar + Channel Mixer

Comment

ใช้ Program อะไรเปิดเพลงครับ
                              ผมใช้ JET + 2ZS + X15 เสียงก็ออกครบนะครับ....

Comment

Working...
                              X