Announcement

Collapse
No announcement yet.

win7 64bit โชว์แรมไม่ครบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

(ผมไม่มีออนบอร์ดนะครับ แยกครับ)ไม่แชร์

Comment

ไม่ได้ล๊อค เหมือนกันครับ

Comment

เป็นเหมือนกันเลยครับเป็นที่แรมหรือเปล่า

Comment

ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ เมนบอร์ด x58a ud3 แรม gskill tri 6 gb บางครั้งเห็น 2 gb บางครั้ง 4 gb

Comment

ปรกติตรง Round Trip Latency มันต้องขึ้นหรือเปล่าครับ แรม Slot Aตรง LAtency ไม่ขึ้น ลองย้ายแรมตัวนี้ไม่ Slot ไหน Latency Slot นั้นจะไม่ขึ้น แบบนี้แรมเสียหรือเปล่าครับ

Comment

Slot B และ C ขึ้นเหมือนกันครับ Latency ขึ้น แบบนี้แรมเสียตัวเดียวหรือเปล่าครับ

Comment

ใส่แรมให้ถูก 1 2 3 4 ผมใ้ช้ บอร์ดamd gig 890 Gpa-ud3h ใส่ช่องสีขาว 2ช่อง 2 4

เพราะมันติดซิงค์ อย่างงี้เรียกว่าใส่แรมไม่ถูกหรือเปล่า แต่ของผมมองเห็นเต็ม ซะงั้น

Comment

Originally posted by tIBy View Post
                  ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ เมนบอร์ด x58a ud3 แรม gskill tri 6 gb บางครั้งเห็น 2 gb บางครั้ง 4 gb

ผมเป็นแบบคุณเลย ทำไงดี

Comment

Originally posted by MEanZaa View Post
                    ผมเป็นแบบคุณเลย ทำไงดี

ของผมสงสัยแรมอยู่ครับ ว่าจะลองเคลมแรมดูก่อน

Comment

ถ้าสงสัยแรมเสียลองถอดออกเหลือแถวเดียว แล้วเปิดเทสดูก่อนก็ได้ครับ จะได้ไม่เสียเวลาส่งเคลม

Comment

Originally posted by Symphony View Post
                        ถ้าสงสัยแรมเสียลองถอดออกเหลือแถวเดียว แล้วเปิดเทสดูก่อนก็ได้ครับ จะได้ไม่เสียเวลาส่งเคลม
                        ขอบคุณครับ ชัดเลยใส่ตัวเดียวมีตัวนึงบูทเครื่องไม่ได้เลยbios เงียบสนิทไม่มีเสียง ตัวที่ Latency ไม่ขึ้นนั่นแหละ แต่อีก2ตัวใช้ได้ ตอนนี้คงใช้ 2 แถว 4gb ไปก่อน

Comment

ผมเจอเหมือนกานแต่แก้ได้แล้วครับ ตอนแรกนึกว่าแรมเสีย เฮอะๆๆ ไม่เสียเลยซักตัว แต่ผมเรียงมานไม่ถูก แค่นั้นเอง
                          Last edited by babee6620; 30 Dec 2010, 16:40:12.

Comment

ผมเจอแล้ว อุส่าโทรไป ถาม ช่าง asus ก็ตอบไม่ได้ แต่เจอ กระทู้ๆๆหนึ่ง พูดวิธีแก้ โดยถอดเสียบทีละตัว ผมเลยลอง แล้วผมก็ เจอทางแก้จนได้ ในความเห็นส่วนตัว เมนบอด dul channal 4 slot มานมีลำดับ แรมก็มี ลำดับ เราแค่ ต้องหาแรมของเราที่เสียบแล้ว บูตขึ้น
                            แล้วจากนั้นก็เสียบตัวที่2 ถ้า ตัวที2 แรมหาย ก็ถอด แล้วเอาแรมตัวที่3 ใส่ ถ้าแรมไม่หายก็กลับไปเอาแรมตัวเดิมใส่ใส่เรียงไปเรื่อยๆๆผมลองแล้ว 8 gb ของผมเห็นหมดละ เกือบไปเคลมแล้วเชียว

Comment

Originally posted by babee6620 View Post
                              ผมเจอแล้ว อุส่าโทรไป ถาม ช่าง asus ก็ตอบไม่ได้ แต่เจอ กระทู้ๆๆหนึ่ง พูดวิธีแก้ โดยถอดเสียบทีละตัว ผมเลยลอง แล้วผมก็ เจอทางแก้จนได้ ในความเห็นส่วนตัว เมนบอด dul channal 4 slot มานมีลำดับ แรมก็มี ลำดับ เราแค่ ต้องหาแรมของเราที่เสียบแล้ว บูตขึ้น
                              แล้วจากนั้นก็เสียบตัวที่2 ถ้า ตัวที2 แรมหาย ก็ถอด แล้วเอาแรมตัวที่3 ใส่ ถ้าแรมไม่หายก็กลับไปเอาแรมตัวเดิมใส่ใส่เรียงไปเรื่อยๆๆผมลองแล้ว 8 gb ของผมเห็นหมดละ เกือบไปเคลมแล้วเชียว
                              โชคดีไปครับที่แรมไม่เสีย ของผมไม่เป็นแบบนั้นสิ ลองถอดมาใส่แบบบูทตัวเดียวเลย บูทได้2ตัว อีกตัวเงียบสนิทไม่ขึ้นอะไรเลย และไอ่ตัวที่บูทไม่ได้ก็ตามรูปบนเลยครับ ค่า Round Trip Latency ไม่ขึ้น เลยคิดว่าน่าจะเสีย หลังปีใหม่คงไปเคลม

Comment

Working...
                              X