overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member Wizardlive's Avatar

Default OpenCL,DirectCompute ช่วยได้จริงหรือแค่คิดไปเอง

คือผมสงใสว่า OpenCL, DirectCompute, Cuda,ATi stream ต่อการใช้งานปกติมั้ยครับ

คือโปรแกรมทีรองรับ Cuda, ATi stream ,OpenCL เช่นโปรแกม TMPGEnc, Cyberlink, Emulator
    เมื่อเปิดใช้งาน OpenCL มันทำงานได้เร็วขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ บ้างตัวทำงานได้เร็วขึ้น 2-3 เท่าตัว

คือผมเห็นคนทีลองใช้แล้วบอกว่าเล่นเกมลื่นขึ้น ผมเลยลองบ้างแต่ลองแล้วมันไม่เห็นจะต่างจากเดิมเลยแหะ

ผมสันนิฐานไว้ 2 อย่างคือ
    1.เกมพวกนี้ใช้งานกาดจอจนเต็มประสิธิภาพแล้วไม่เหลือมาช่วยCPUอีก
    2.จริงๆตัวเกมไม่ได้ออกแบบมารองรับ มันก็ไม่ได้ช้วยอะไรเลยทีว่าเร็วขึ้นคงคิดไปเอง

เห็น 3DMark 11 supports DirectCompute and OpenCL แต่ไม่เห็นผลทดสอบว่าเปิดกับปิดต่างกันมั้ย

อยากถามว่าจริงๆแล้วช่วยได้จริงหรือไม่?
    ถ้าผมมีกาดจอ2ตัวโดยใช้ATiเป็นกาดจอหลักNvidiaเป็นตัวรองถ้าผมเล่นเกมทีไม่ได้ใช้ฟิสิกส์ เท่ากับว่าNvidiaไม่ได้ถูกใช้งานสามารถทำงานOpenCLเต็มที ถ้ามันสามารถทำงานได้จริงประสิธิภาพมันควรเพื่มขึ้นอย่างชัดเจนใช้หรือไม่
    Last edited by Wizardlive; 23 Dec 2010 at 11:56:30.

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

จริงๆ ช่วยได้นะครับ อย่างของท่าน Know เอา Re1 Remake มาให้ดู ลื่นจริงๆนะ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

คนถูกใจก็บอกว่าของเค้าดีจริง

คนไม่ถูกใจ หรือ แฟนบอยก็ชอบบอกว่า คิดไปเอง

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

สันนิฐาน ว่า คิดไปเอง หรือไม่ สำหรับบางคน ดู ข้อมูลประกอบการแฉ ๆ

เล่นเกมส์ มี ผลหรือไม่ อ่านข้างล่าง

Quote Originally Posted by Khow View Post
    BORKED
    พอดี EMU ตัวล่าสุดนี่รองรับ OpenCL แบบเต็มที่ ชนิดที่ว่าผมเปิดใช้งาน CPU ให้ทำงานแค่ หัวเดียว (อีกหัวนิ่งๆ) ยังให้ FPS ที่สูงเหมือนเล่น 2หัวเด๊ะๆแถมนิ่งๆลื่นๆตามในคลิปเลยทีเดียว (ปกติคอนโซลมันกิน CPU สุดๆแต่รอบนี้ผมว่าน่าสนุกไม่เบาเลยนะเนี่ย) ปกติผมเล่น RE1 มันจะกระตุกหัวทิ่ม แต่พอได้ใช้งาน openCL แล้วลื่นยังกับคอนโซลไม่เชื่อดูในคลิปที่ผมเล่นไปอัดไปสิครับ

ปล.มันจะมีใครบ้าทำ EMU โดยเน้นไปที่ openCL อีกมั้ยเนี่ย

OverclockZone Member nitan's Avatar

ลง Open CL ให้ 5670 แล้วได้เฟรมดีขึ้นมากๆ

OverclockZone Member Wizardlive's Avatar

ผมเขียนไวตอนต้นแล้วว่าถ้าโปรแกมมันรองรับมันทำงานได้ดีขึ้นจริง
    แล้วโปรแกรมเกมเกมทั้วๆไป เช่น DiRT2, NFS ,BF:BC2 มันช่วยได้จริงหรือคิดไปเอง
    Last edited by Wizardlive; 23 Dec 2010 at 15:30:03.

OverclockZone Member nitan's Avatar

NFS สำหรับผมมันช่วยได้จริงนะ หรือเพราะไดร์เวอรืไม่รู้เพราะ ตอนนั่น ลงพร้อมๆกัน

ตกลงมันช่วยได้จริงหรืป่าวหรือผมลงอะไรผิดถึงไม่เห็นผล

Super Moderator

เกมส่วนใหญ่ไม่เห็นผล

OverclockZone Member vayukub's Avatar
    ม.เทคโนโลยีราชมงคลรัตนโกสินทร์ วิทยาเขตบพิตรพิมุข

มันอาจจะเห็นผล แต่เราไม่รู้ 555

kitapat's Avatar
    มหาสารคาม บุรีรัมย์ สระบุรี แฟชั่น

แค่ได้เห็น มันติ๊ก ถูก ใน จีพียู z ก็ชื่นใจละ ใช้ได้ไม่ได้อีกเรื่องนึง ^ ^"

OverclockZone Member

เฉยๆอะ ไม่ค่อยเห็นผล

OverclockZone Member Yokboa's Avatar
    อยู่หลายที่ ทักมาก่อนครับ

ผมเห็นผล

เทสจริง วัดได้
    ไม่เชื่ออย่าลบหลู่

Quote Originally Posted by Wizardlive View Post
    ถ้าผมมีกาดจอ2ตัวโดยใช้ATiเป็นกาดจอหลักNvidiaเป็นตัวรองถ้าผมเล่นเกมทีไม่ได้ใช้ฟิสิกส์ เท่ากับว่าNvidiaไม่ได้ถูกใช้งานสามารถทำงานOpenCLเต็มที ถ้ามันสามารถทำงานได้จริงประสิธิภาพมันควรเพื่มขึ้นอย่างชัดเจนใช้หรือไม่
    ไม่เห็นผล สำหรับ OpenCL Nvidia
    เพราะ
    OpenCl Nvidia ไม่ได้เรื่อง สำหรับผม
    Last edited by Yokboa; 23 Dec 2010 at 21:29:20.

OverclockZone Member Elmo2006's Avatar

Quote Originally Posted by kitapat View Post
    แค่ได้เห็น มันติ๊ก ถูก ใน จีพียู z ก็ชื่นใจละ ใช้ได้ไม่ได้อีกเรื่องนึง ^ ^"
    โดนมากอันนี้ แค่เห็นก็ใจชื้นแระ หุหุ

OverclockZone Member Zero_2528's Avatar

Quote Originally Posted by kitapat View Post
    Quote Originally Posted by Elmo2006 View Post
    โดนมากอันนี้ แค่เห็นก็ใจชื้นแระ หุหุ
    ความรู้สึกเดียวกันเลย อิอิกำ

ผมเห็นผลนะ NFS Shift จาก หน่วงๆ เป็นลื่น เฟรมพรุ่งมา 10-20 fps ไม่ เวอร์ เพราะเจอกับตัวเองอ่ะ

OverclockZone Member lockheedmartin's Avatar

ไม่รู้สึกรู้สาเลย ว่าเร็วขึ้น - -"

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

Quote Originally Posted by lockheedmartin View Post
    ไม่รู้สึกรู้สาเลย ว่าเร็วขึ้น - -"
    โอ๊ย โดน

system ก็มีส่วนครับ แต่ถ้าถามว่า มันดีจริงๆมั้ย ผมว่ามันก็ดีนะในบางเกมส์ที่กินน่ะ เห็นผลจริงๆ

OverclockZone Member Cal2Toon's Avatar
    พระราม7-I'mPARKจุฬา-พันทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by Yokboa View Post
    ผมเห็นผล

เทสจริง วัดได้
    ไม่เชื่ออย่าลบหลู่

ไม่เห็นผล สำหรับ OpenCL Nvidiaเพราะ
    OpenCl Nvidia ไม่ได้เรื่อง สำหรับผม
    ถ้าหาวิธีเอามันออกจาก Nvidia ได้ เราว่าจะดีกว่าเยอะเลย

OverclockZone Member Khow's Avatar

เห็นผลเฉพาะ EMU เพราะมันรองรับ เล่นเอาผมงงเลยเพราะ RE1 remake เล่นบน notebook ลื่นเฉยแถมกิน CPU แค่ 60% ที่เหลือไปลงการ์ดจอหมด
    แถม CPU ดันเป็น AMD ที่น่าจะอืดแต่พอเล่นแล้วไม่อืด

Bookmarks

Bookmarks