Announcement

Collapse
No announcement yet.

OpenCL,DirectCompute ช่วยได้จริงหรือแค่คิดไปเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OpenCL,DirectCompute ช่วยได้จริงหรือแค่คิดไปเอง

คือผมสงใสว่า OpenCL, DirectCompute, Cuda,ATi stream ต่อการใช้งานปกติมั้ยครับ

คือโปรแกรมทีรองรับ Cuda, ATi stream ,OpenCL เช่นโปรแกม TMPGEnc, Cyberlink, Emulator
    เมื่อเปิดใช้งาน OpenCL มันทำงานได้เร็วขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ บ้างตัวทำงานได้เร็วขึ้น 2-3 เท่าตัว

คือผมเห็นคนทีลองใช้แล้วบอกว่าเล่นเกมลื่นขึ้น ผมเลยลองบ้างแต่ลองแล้วมันไม่เห็นจะต่างจากเดิมเลยแหะ

ผมสันนิฐานไว้ 2 อย่างคือ
    1.เกมพวกนี้ใช้งานกาดจอจนเต็มประสิธิภาพแล้วไม่เหลือมาช่วยCPUอีก
    2.จริงๆตัวเกมไม่ได้ออกแบบมารองรับ มันก็ไม่ได้ช้วยอะไรเลยทีว่าเร็วขึ้นคงคิดไปเอง

เห็น 3DMark 11 supports DirectCompute and OpenCL แต่ไม่เห็นผลทดสอบว่าเปิดกับปิดต่างกันมั้ย

อยากถามว่าจริงๆแล้วช่วยได้จริงหรือไม่?
    ถ้าผมมีกาดจอ2ตัวโดยใช้ATiเป็นกาดจอหลักNvidiaเป็นตัวรองถ้าผมเล่นเกมทีไม่ได้ใช้ฟิสิกส์ เท่ากับว่าNvidiaไม่ได้ถูกใช้งานสามารถทำงานOpenCLเต็มที ถ้ามันสามารถทำงานได้จริงประสิธิภาพมันควรเพื่มขึ้นอย่างชัดเจนใช้หรือไม่
    Last edited by Wizardlive; 23 Dec 2010, 11:56:30.

จริงๆ ช่วยได้นะครับ อย่างของท่าน Know เอา Re1 Remake มาให้ดู ลื่นจริงๆนะ

Comment

คนถูกใจก็บอกว่าของเค้าดีจริง

คนไม่ถูกใจ หรือ แฟนบอยก็ชอบบอกว่า คิดไปเอง

Comment

สันนิฐาน ว่า คิดไปเอง หรือไม่ สำหรับบางคน ดู ข้อมูลประกอบการแฉ ๆ

เล่นเกมส์ มี ผลหรือไม่ อ่านข้างล่าง

Originally posted by Khow View Post
        BORKED
        พอดี EMU ตัวล่าสุดนี่รองรับ OpenCL แบบเต็มที่ ชนิดที่ว่าผมเปิดใช้งาน CPU ให้ทำงานแค่ หัวเดียว (อีกหัวนิ่งๆ) ยังให้ FPS ที่สูงเหมือนเล่น 2หัวเด๊ะๆแถมนิ่งๆลื่นๆตามในคลิปเลยทีเดียว (ปกติคอนโซลมันกิน CPU สุดๆแต่รอบนี้ผมว่าน่าสนุกไม่เบาเลยนะเนี่ย) ปกติผมเล่น RE1 มันจะกระตุกหัวทิ่ม แต่พอได้ใช้งาน openCL แล้วลื่นยังกับคอนโซลไม่เชื่อดูในคลิปที่ผมเล่นไปอัดไปสิครับ

ปล.มันจะมีใครบ้าทำ EMU โดยเน้นไปที่ openCL อีกมั้ยเนี่ย

Comment

ลง Open CL ให้ 5670 แล้วได้เฟรมดีขึ้นมากๆ

Comment

ผมเขียนไวตอนต้นแล้วว่าถ้าโปรแกมมันรองรับมันทำงานได้ดีขึ้นจริง
            แล้วโปรแกรมเกมเกมทั้วๆไป เช่น DiRT2, NFS ,BF:BC2 มันช่วยได้จริงหรือคิดไปเอง
            Last edited by Wizardlive; 23 Dec 2010, 15:30:03.

Comment

NFS สำหรับผมมันช่วยได้จริงนะ หรือเพราะไดร์เวอรืไม่รู้เพราะ ตอนนั่น ลงพร้อมๆกัน

Comment

ตกลงมันช่วยได้จริงหรืป่าวหรือผมลงอะไรผิดถึงไม่เห็นผล

Comment

เกมส่วนใหญ่ไม่เห็นผล

Comment

มันอาจจะเห็นผล แต่เราไม่รู้ 555

Comment

แค่ได้เห็น มันติ๊ก ถูก ใน จีพียู z ก็ชื่นใจละ ใช้ได้ไม่ได้อีกเรื่องนึง ^ ^"

Comment

เฉยๆอะ ไม่ค่อยเห็นผล

Comment

ผมเห็นผล

เทสจริง วัดได้
                          ไม่เชื่ออย่าลบหลู่

Originally posted by Wizardlive View Post
                          ถ้าผมมีกาดจอ2ตัวโดยใช้ATiเป็นกาดจอหลักNvidiaเป็นตัวรองถ้าผมเล่นเกมทีไม่ได้ใช้ฟิสิกส์ เท่ากับว่าNvidiaไม่ได้ถูกใช้งานสามารถทำงานOpenCLเต็มที ถ้ามันสามารถทำงานได้จริงประสิธิภาพมันควรเพื่มขึ้นอย่างชัดเจนใช้หรือไม่
                          ไม่เห็นผล สำหรับ OpenCL Nvidia
                          เพราะ
                          OpenCl Nvidia ไม่ได้เรื่อง สำหรับผม
                          Last edited by Yokboa; 23 Dec 2010, 21:29:20.

Comment

Originally posted by kitapat View Post
                            แค่ได้เห็น มันติ๊ก ถูก ใน จีพียู z ก็ชื่นใจละ ใช้ได้ไม่ได้อีกเรื่องนึง ^ ^"
                            โดนมากอันนี้ แค่เห็นก็ใจชื้นแระ หุหุ

Comment

Originally posted by kitapat View Post
                              Originally posted by Elmo2006 View Post
                              โดนมากอันนี้ แค่เห็นก็ใจชื้นแระ หุหุ
                              ความรู้สึกเดียวกันเลย อิอิกำ

Comment

Working...
                              X