Announcement

Collapse
No announcement yet.

XFX ATI HD 4670 512MB DDR3 ทำการ crossfireX ได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• XFX ATI HD 4670 512MB DDR3 ทำการ crossfireX ได้ไหมครับ

อยากสอบถามครับว่า xfx ati 4670 สามารถทำการ crossfireX ได้ไหมครับ พอดีพยายามอ่านตามกล่องแล้ว แต่ไม่เห็นมีระบุไว้ ยังไงก็ขอรบกวนท่าน ๆ ทั้งหลายที่รู้คำตอบ มาให้คำตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

รูปตาม link นี้นะครับ http://www.jib.co.th/image/product/12808l-dhhd467xzdf2[1].gif
    Last edited by tantanz; 23 Dec 2010, 00:11:50.

ไม่ได้ครับ

ถ้าได้ ดูง่าย ๆ เลยครับ จะมีแบบนี้

Comment

ขอบคุณครับ ^^

Comment

มิได้นะจ๊ะ

Comment

crossfire ได้ครับ ไม่ต้องใช้ bridge

Comment

ไม่ต้องใช้สายบริดจ์นะครับ

Comment

ถึงไม่ก็ไม่ดี

Comment

ได้ครับ

เรียกว่า CrossFire ในระดับ Software ครับ (ให้ภาคไดร์เวอร์มาจัดการ)

ถ้าแบบเสียบสาย bridge เราก็เรียว่า CrossFire ในระดับ Hardware (ตัวการ์ดจอจะจัดการกันเอง)

พวกการ์ดที่มีขาเสียบสายbridge ถ้าเราไม่เสียบสาย มันก็ทำ CF โดย Software ได้ครับ

ถามว่ามันจะด้อยกว่า แบบเสียบสายไม๊? ก็ตอบว่าด้อยกว่าครับ (จะมามากจะน้อยก็ว่ากันไป)

ข้อด้อยใหญ่โตที่เรามักซีเรียสกัน คือ CF โดยให้ Software มาจัดการ คือ เมื่อเป็นภาคSoftwareฉะนั้นจึงต้องกินแรงCPUนั้นเอง

แต่ก็ใช้ว่าเมื่อเราเสียบสายbridgeแล้ว มันจะCFกันโดยHardwareเสมอไปนะครับ กับเมนบอร์ดบางตัวมันก็CFได้แค่ระดับSoftwareครับ(โดยเราไม่รู้ตัว)

จะให้ชัวร์ๆ(ถ้าซีเรียสCFแบบจริงจังนะครับ) ตอนซื้อเมนบอร์ดก็ให้ดูด้วยว่ามันรอบรับ CFสมบูรณ์หรือเปล่า พวกบอร์ดที่เป็น 16x+16x หรือ 8x+8x มักจะชัวร์กว่าครับ

Comment

คลอสได้คับ เคยลองกับ his มาแล้วครับ ตัว 1G แต่ไม่ค่อยเสถึยรเลยครับ CFชอบหลุดครับ ต้องรีสตาร์สใหม่ถึงจะกลับมาเหมือนเดิม

Comment

อ่อ ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ เข้าใจแล้วครับ ถ้างี้ ถ้าต้องการตัวที่แรงกว่า 4670 แต่ว่าไม่กินไฟไปมากกว่ากัน จะเป็นรุ่นไหนดีหล่ะครับ ของบไม่เกิน 2500-3000 นะครับ

Comment

ตามสะเต็บ คือ HD4670<HD5670<HD4850/HD4870<HD5750<GTS450<HD5770<GTX460<....

ที่เห็นสีแดงคือ กินไฟมากครับ และราคาเกิน3000บาทครับ

ฉะนั้นตอบแบบทุบดิน ราคาไม่เกิน 3000 บาท (การ์ดมือ1)ที่น่าสนใจ มีแค่ HD4670 กับ 5670 ครับ

Comment

Originally posted by Dokmai View Post
                        ตามสะเต็บ คือ HD4670<HD5670<HD4850/HD4870<HD5750<GTS450<HD5770<GTX460<....

ที่เห็นสีแดงคือ กินไฟมากครับ และราคาเกิน3000บาทครับ

ฉะนั้นตอบแบบทุบดิน ราคาไม่เกิน 3000 บาท (การ์ดมือ1)ที่น่าสนใจ มีแค่ HD4670 กับ 5670 ครับ
                        โอ้วววว ขอบคุณมากคร้าบบบบบ 5670 นี่ แรงกว่า 4670 crossfire ไหมครับ

Comment

ถ้าพวกแบบทางการ HD4670CF แรงกกว่า HD5670 ครับ

แต่ก็อย่างว่า ถ้าคุณจะเล่น CF มันก็ยุ่งยากกว่า, ขึ้นกับเกมนั้นๆด้วย, ต้องดูเมนบอร์ดด้วย, ถ้าเซตCFแล้วไม่เสถียรคุณก็ต้องแก้ปัญหาเองเป็น... คุณจะเหนื่อยใจไม๊

- ผมคิดว่า ถ้าคุณมีงบมากพอ ก็ตัดสินใจซื้อ HD5670 ใบเดียวไปเลยครับ
                          - ถ้าคุณมีงบไม่มาก อยากอยู่สบายๆเซพๆ ก็ซื้อ HD4670 ใบล่ะ1500-1600 ใบเดียวพอ
                          - ส่วนจะนึกมุข"ลักใก่"เอาHD4670ใบล่ะ1500สองใบมาCFกันนั้น ผมดูว่ายุ่งยากและอาจไม่เกิดมรรคผลอย่างน่าพอใจ... ถ้าคุณไม่ได้มีอารมอยากทดลองสุดๆ คุณก็อย่าหาเรื่องลำบากและเสียเงินคูณสองเลยครับ...

Comment

เพิ่มเติม CF SLI เป็น Software ทั้งหมดนะครับ

Comment

ขอบคุณครับ งั้นผมคิดว่าซื้อ 5670 ดีกว่าแหล่ะ พอดีผมมี 4670 อยู่ แล้วเมนบอร์ดมันใส่การ์ดจอได้ 2 อัน เลยกำลังคิดว่าจะเปลี่ยน หรือจะเพิ่มดี ขอบคุณมาก ๆ ครับ สำหรับความรู้ใหม่ ๆ ที่ให้มา ^^

Comment

Working...
                              X