overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member badboy116's Avatar

Default ถามเรื่อง Digital Cinema กับ 35 มม. ที่ฉายในโรงภาพยนต์

ถามไรหน่อยครับ ผมไปดูหนังเรื่องนาร์เนียร์ 3 วันแรกเลยที่ egv ซีคอน บัตร 160 ไม่ทราบว่าเป็นแบบ 35มม. หรือเปล่าครับ เพราะภาพไม่ชัดเอาซะเลย เวลาฉายก็จะมี ตัวเลขแปลก ๆ โผล่มาแว็บเดียวก็หายไป noise ก็มี คุณภาพประมาณ dvd นั่งดูหนัง blu ray ที่บ้านชัดกว่าเยอะเลย
    แล้วระบบ Digital Cinema ราคาเท่าไรครับ แล้วเวลาไปซื้อตั๋วดูตรงไหนว่าเป็น Digital Cinema ครับ

OverclockZone Member Akabana's Avatar

อยากรุ้ด้วยเหมือนกันครับ

OverclockZone Member kaka12's Avatar

ได้อารมณ์ Film ดีนะครับ แฮะๆ

OverclockZone Member i704P's Avatar
    ม.ศรีปทุม//ปากเกร็ด นนทบุรี

ดีที่มันไม่ใช้ VHS มาเปิด (เคยไปดูที่นึง ราคาถูกกว่าชาวบ้านเขานิดนึง 75บาท สมัยนั้นยังคนละร้อยอยู่ ตอนนี้ร้างไปละ ทุเรศมาก ตอนเปิดผมยังเห็นคำว่า "PLAY" ติดที่มุมขวาบนจอเลย ภาพก็ทุเรศมาก เบลอสิ้นดี)

OverclockZone Member arito's Avatar

ไอที่ดูนั้นอะ film 35มม คับ คือทั่วไปเลยละ
    ถ้า digital จะคมชัดมาก font ที่ subtitle นี่ คนละแบบกับหนัง film ที่ฉายเลย
    หนังเรื่องไหนเป็น digital เค้าจะมี ห้อยท้ายบอกไว้หนิคับว่า digital ถ้าไม่มี เช่น นาเนีย 3 (ท) อันเนี่ย ธรรมดาๆ
    นาเนีย (ท) digital อันเนี่ยแบบ digital

ราคาต่างกัน 20 บาท
    แต่ราคาเต็มเท่าไหร่ไม่รู้ เพราะผมดูวันพุธ มันถูกกว่า อิๆ

OverclockZone Member sumnurgrug's Avatar

ที่มันเบลอเพราะเขาฉายแบบ 3 มิติ รึปล่าวครับ? เพราะนาร์เนียร์โรงดิจิตอลผมเห็นมีแต่แบบระบบสามมิติเท่านั้นนี่ ต้องใส่แว่นดูอ่ะ

OverclockZone Member champdekwen's Avatar

อันนี้ข้อมูลเกี่ยวกับโรงฉายระบบ ดิจิตอล (ความรู้ อ่านแล้วเพลิน)

http://topicstock.pantip.com/chalerm.../A7723818.html

OverclockZone Member S8O's Avatar
    ชลบุรี ,, บางแสน

ผมว่าหนังที่ทำออกมาในแพคเก็จ 3D แล้วมาดู 2D นี่ไม่ชัดเท่าไรเลยนะ

OverclockZone Member sakuraba's Avatar

ดิจิตอล = บลูเรย์+โปรเจคเตอร์
    35 มม. เป็นระบบฟิล์มทั่วไปครับ
    ระบบดิจิตอลจะชัดกว่ามากครับ
    ตั๋ว 160 บาท น่าจะเป็นฟิล์มธรรมดานะครับ เดี๋ยวนี้บัตรแพง ตั๋วปกติ ก็ 140 บาทแล้ว ถ้าหนังเรื่องไหนยาวจะเก็บเพิ่มอีก 20 บาทขึ้นไปครับ

บางทีหนังไม่ค่อยชัด เพราะเด็กฉายปรับโฟกัสเลนส์ไม่ได้เรื่องครับ เคยไปดูอยู่เรื่องหนึ่ง หนังมันไม่ค่อยชัด มันก็ปรับเลนส์แล้วก็ชัดขึ้นมา แล้วมันก็ปรับไปปรับมา จนไม่ชัดเหมือนเดิม
    แต่หนังไทย 95% ที่ผมไปดูในโรงมา ไม่ชัดซักเรื่องเลย ไม่ได้ว่าดูถูกหนังไทยนะครับ มันไม่ชัดจริงๆ คนทำไม่ได้ใส่ใจรายละเอียด บางฉากใช้กล้อง DV ถ่ายยังมีเลย ยังไม่พอนะครับ
    มีแบบเอากล้อง DSLR ที่ถ่ายวิดีโอ 1080 ได้ มาถ่ายก็มี เดี๋ยวนี้ใช้แบบนี้กันเยอะ เหมือนหลอกคนดูยังไงก็ไม่รู้
    แต่ได้ข่าวมาว่า จีเอ็มเอ็ม แกรมมี ถ่ายคอนเสิร์ตเป็นระบบ FULL HD แล้วครับ โดยคอนเสิร์ตแรก ที่จะทำขายเป็น บลูเรย์น่าจะเป็น Body Slam live in Kram ถ้าตกลงกับบริษัททำแผ่นได้นะครับ
    เพราะไทยยังทำแผ่นบลูเรย์เองไม่ได้ครับ ตอนนี้อยู่ระหว่างการตัดต่ออยู่ครับ
    แล้วได้ข่าวมาแว่วๆอีกว่า ปีหน้า Gmm Grammy จะก้าวเข้าสู่ระบบภาพแบบ HD จริงๆแล้วครับ
    Last edited by sakuraba; 25 Dec 2010 at 07:59:41.

OverclockZone Member arito's Avatar

เพราะไทยยังทำแผ่นบลูเรย์เองไม่ได้ครับ ตอนนี้อยู่ระหว่างการตัดต่ออยู่ครับ
    น่าเศร้าอะไรอย่างนี้ ทำแผ่นเองไม่ได้ T_T
    ไปจ้างโรงงานที่จีนทำแผ่นให้หรือเปล่าเนี่ย แล้วก็มา copy bluray มาขายแผ่นละ 300 เหอะๆ

OverclockZone Member

สู้ต่อไปวงการไทย ของให้มีหนังบลูเรย์กะเค้าบ้าง

OverclockZone Member mathburn's Avatar

ผมว่าดูๆไปฟิล์ม 70มม ของ Imax นี่มันมี noise แบบ 35 มม ป่าว

ส่วนตัวชอบดู MMAX มากกว่า โรง Digital ที่ใหญ่ที่สุดในเมืองไทย มันใกล้บ้านด้ยแหละส่วนนึง

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

ไทยยังไม่มีเครื่องปั๊มBDครับ
    ตลาดบ้านเรามันยังเล็กไงครับ การละเมิดลิขสิทธิ์ก็ยังมากมาย จะลงทุนปั๊มBDขายอาจจะไม่คุ้มถ้าตลาดยังไม่โต เหมือนDVDในยุคแรกๆครับ
    จ้างเมืองนอกปั๊มไปก่อน ^_^

OverclockZone Member banknow's Avatar
    มอ.ภูเก็ต วิศวกรรมคอมพิวเตอร์

ผมไปดู 3D วันพุธ 150 บาทครับ ที่ SFX
    ชัดดีครับ 3D ด้วย

Bookmarks

Bookmarks