Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูให้หน่อยครับว่ามันปกติหรือป่าว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูให้หน่อยครับว่ามันปกติหรือป่าว

ผมใช้ access point wireless n 150 Mbps tp link ครับ ปล่อยให้ลูกค้าเล่น ผมลองเอาโน็ตบุคตัวเองมาเล่นไก้ลๆ ตัว ap เลย ตัวเลขตามภาพวงกลมสีแดงอะครับ มัน 65 Mbps ครับ ถือว่าปกติไหมครับ หรือว่ามันควรจะเยอะกว่านี้ครับ แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
    Attached Files

สำหรับ Wireless N เท่าที่ก่อนหน้านี้เคยศึกษานะครับ (ปัจจุบันไม่แน่ใจว่ายังเป็นอยู่รึเปล่า)

คือความเข้ากันได้ของ Chip แต่ละยี่ห้อครับ

เหมือนตัวปล่อยเป็น Chip Broadcom ตัวรับเป็นยี่ห้ออื่น เช่น Atheros Ralink หรือ Realtek

อาจจะมีปัญหาความเข้ากันได้ ทำให้สปีดวิ่งได้ไม่เต็มครับผม

ตามทฤษฐีของ N 150 น่าจะวิ่งได้ที่ 135-145 M แล้วแต่ยี่ห้อ และแล้วแต่รุ่นครับผม

ปล. อันนี้คือช่วง N แรก ๆ นะครับ ช่วงหลังไม่แน่ใจว่าเป็นแบบนี้อยู่รึเปล่าครับ

ผิดพลาดยังไงขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ^ ^

Comment

n150 นี่ ผมเคยลองเล่นได้แค่ 70 นิดๆเอง -.- ตั้งข้างๆกันเลยครับ

Comment

ปรับ Channel Width รึยังครับ จาก 20Mhz เป็น 40 Mhz

ถ้าปรับ 20Mhz ใช้ BGN ได้ แต่ถ้าปรับ 40Mhz ได้ N อย่างเดียว

Comment

Originally posted by perawatdew View Post
          ปรับ Channel Width รึยังครับ จาก 20Mhz เป็น 40 Mhz

ถ้าปรับ 20Mhz ใช้ BGN ได้ แต่ถ้าปรับ 40Mhz ได้ N อย่างเดียว

บางรุ่นสามารถสั่งให้ส่ง GN แบบ dynamic 20/40 ได้ครับ

แต่สปีดน่าจะน้อยกว่า 40mhz เพียวๆ

Comment

http://www.overclockzone.com/forums/...highlight=Nymp

Comment

อันนี้คือค่าที่ตั้งไว้ครับ ไม่รู้ตั้งถูกป่าวครับ
              Attached Files
              Last edited by mahamodo; 23 Dec 2010, 13:35:29.

Comment

Originally posted by tazmako View Post
                บางรุ่นสามารถสั่งให้ส่ง GN แบบ dynamic 20/40 ได้ครับ

แต่สปีดน่าจะน้อยกว่า 40mhz เพียวๆ
                20/40Mhz ของผมก็วิ่งได้แค่ 65Mbps ครับ ถ้าใช้ Adaptor Wireless N สุดๆก็ได้ 65Mbps เพราเป็น BG

บังคับให้ 40Mhz มันจะวิ่งได้สูงสุดเท่าเสปกของ Adaptor Wireless N ครับ DWA125 สุดๆก็ได้ 150Mbps เพราะเป็นโหมด N

Comment

Working...
                X