overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    joker_'s Avatar
    ปากทางลาดพร้าว - MRT รัชดา-ลาดพร้าว

Default งบ 2.5K หาลำโพง..มาร้อง..KARAOKE...แนะนำหน่อยนะครับ....

น้องใหม่ไม่ค่อยทราบเรื่องเครื่องเสียงเท่าไหร่....

แต่จะเอามาร้องคาราโอเกะตอนปีใหม่อ่ะคับ

แนะนำทีเน้อ....ว่าจะไปสอยที่เซียร์.....

ขอคำแนะนำ....จากกูรูด้วยนะครับ.......

ขอถามเป็นข้อๆ..ละกันนะครับ

1.เอามาร้องคาราโอเกะ เลือกตัวไหนดีครับ...

2.จำเป็นต้อง 5.1 มั้ยครับ แล้ว 5.1 กับ 2.1 คุณภาพเสียงจะต่างกันมากเปล่าครับ

3. ช่วยแนะนำ...Soundcard...ด้วยก็ดีนะครับ......

4.แนะนำร้านขายลำโพงแจ่มๆที่เซียร์..หน่อยนะครับ.....

ขอบคุณกูรูไว้ล่วงหน้าจ้า.....

จุ๊ฟจุ๊ฟคร้าบ....

OverclockZone Member Kanyarut's Avatar

รอ คนต่อไป

OverclockZone Member Antonov 12's Avatar
    ที่ชายแดนกทม. - เมืองปากน้ำ

ประหยัดสุด งบไม่บานปลาย ก็หาซื้อชุดลำโพง 2.1 ชนิด Active Sub. Woofer ที่มีช่องเสียบ Dynamic Mic. แล้วก็หา Dynamic Mic. จะแบบสาย หรือไร้สายก็ได้ครับ
    เอามาร้องคาราโอเกะ 2.1 พอครับ อย่าใช้ 5.1
    Sound card ลองดูในห้อง Hifi Market นี่แหละครับไม่ว่าจะเป็น
    SB0090, SB0240, SB0350 ก็ตามแต่

ลองไปอ่านกระทู้นี้ดูครับ เผื่อว่าจะตรงกับความต้องการ เพราะเวลาเหลือน้อย (ใกล้ปีใหม่แล้ววววววว)

http://www.overclockzone.com/forums/...อเกะ

ปากทางลาดพร้าว - MRT รัชดา-ลาดพร้าว

Quote Originally Posted by Kanyarut View Post
    รอ คนต่อไป

รอด้วยครับ...

Quote Originally Posted by Antonov 12 View Post
    ประหยัดสุด งบไม่บานปลาย ก็หาซื้อชุดลำโพง 2.1 ชนิด Active Sub. Woofer ที่มีช่องเสียบ Dynamic Mic. แล้วก็หา Dynamic Mic. จะแบบสาย หรือไร้สายก็ได้ครับ
    เอามาร้องคาราโอเกะ 2.1 พอครับ อย่าใช้ 5.1
    Sound card ลองดูในห้อง Hifi Market นี่แหละครับไม่ว่าจะเป็น
    SB0090, SB0240, SB0350 ก็ตามแต่

ลองไปอ่านกระทู้นี้ดูครับ เผื่อว่าจะตรงกับความต้องการ เพราะเวลาเหลือน้อย (ใกล้ปีใหม่แล้ววววววว)

http://www.overclockzone.com/forums/...อเกะ

ตามไปอ่านมาแล้วนะครับท่าน....ขอบคุณท่าน Antonov 12 มากมายครับ...

ได้ความรู้เยอะเลย.....

แต่ว่าทำไม 2.1 ถึง ดีกว่า 5.1 อะครับ....

พอดีผมดูเจ้า EACAN A-200 ไว้อ่ะครับ

ไม่ทราบ....จะเหมาะเปล่าครับ...

OverclockZone Member Antonov 12's Avatar

เรื่องของเพลงและดนตรีน่ะ เค้าทำมาไว้ สำหรับ 2.0 ด้วยซ้ำไปครับ แต่ลำโพง 2.1 ออกมาเพื่อเพิ่มความหนักแน่นของเสียงเบส
    ถ้าคุณมีลำโพง 5.1 Sound card ที่รองรับ 5.1 - 7.1 แล้วคุณลองเปิดแผ่น Audio CD ฟังดูสิครับ เสียงออกเฉพาะคู่หน้ากับ Sub. เท่านั้น นอกจากคุณเปิด DVD Concert ที่ทำมาเป็น 5.1 ถึงจะได้เสียงออกครบ

อีกอย่างนะครับคุณลองนึกถึงเวลาที่คุณไปดูการแสดงสด เวที นักดนตรี เครื่องดนตรี อยู่ข้างหน้าคุณทั้งหมด บนเวทีมีแยกออกก็เพียง ซ้าย - ขวา ไม่มีแยกนักดนตรี หรือเครื่องดนตรีชิ้่นใดไปเล่นอยู่ด้านหลังผู้ชมแน่นอน

ลำโพง 5.1 บางรุ่นบางยี่ห้อ มีปุ่มปรับให้เป็นทั้ง 5.1 และ 2.1 เวลาที่คุณเลือกเป็น 2.1 เพื่อฟังเพลง เสียงมันแห้งๆ แล้วก็ไม่มีมิติเท่าที่ควร เหมือนเอา 2.0 หรือ 2.1 มาฟังเพลงน่ะครับ

ถ้าจะหาลำโพงมาไว้ร้องคาราโอเกะ แล้วเลือกลำโพงที่ไม่มีช่องเสียบไมค์ คงต้องหา Amp. และ/หรือ Pre-Mic. มาเพิ่มนะครับ เพราะไมค์ที่จะใช้ร้องคาราโอเกะได้อรรถรสนั้น เมื่อเสียบกับ Sound card (ถ้าเสียบได้) เหมือนๆ ว่ากำลังขับมันไม่พอน่ะครับ แนะนำว่าให้หา Mic. ชนิด Dynamic Mic. เพื่อเสียบเข้ากับ Amp. หรือ Pre-Mic. หรือ ลำโพงที่มีช่องเสียบ Dynamic Mic. ดีกว่าครับ
    เมื่อหา Amp. มาต่อเพิ่มต้องดูด้วยนะครับว่าลำโพงที่เรามีอยู่รองรับแรงขับของ Amp. (ไม่รู้ว่าจะถูกหรือเปล่านะ ที่เค้าเรียกกันว่าค่า โอห์ม ของลำโพงน่ะ)ได้หรือเปล่า หรือหากไปหาซื้อ Amp. ขนาดเล็กๆ กำลังขับพอที่จะขับลำโพงได้หรือเปล่าก็ต้องคิดถึงตรงนี้ด้วยนะครับ
    หากมันไม่สมดุลย์กัน เสียงที่ได้ออกจากลำโพง ที่ตอนฟังเพลงปกติแหล่มๆ แจ่มแจ๋วจริงๆ พอมาร้องคาราโอเกะ กลายเป็นลำโพงทรานซิสเตอร์ไปซะงั้น ...... จะไปโทษผู้ผลิตลำโพงว่าเค้าทำออกมาไม่ดี ไม่ได้นะครับ อิ อิ อิ

OverclockZone Member SomJeed's Avatar

ถ้าซื้อ EACAN A-200 จะไม่มีที่เสียบไมค์เพื่อร้องเพลงค่ะ จะต้องซื้อ mix เล็กๆอีก 1 ตัวเพื่อเป็นที่เสียบไมค์
    ไม่งั้นประหยัดต้องเป็นลำโพง ที่มีที่เสียบไมค์แล้วเสียงดีๆ ก็มีเยอะค่ะ ลองมาฟังเสียงได้ถ้าจะดวกค่ะ

คุณ joker_ สะดวกไป Zeer แวะไปร้านคุณส้มก็ได้ แต่ผมไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหนของ Zeer เท่านั้นแหละ สอบถามกันเองละกานนนนนน

Quote Originally Posted by Antonov 12 View Post
    เรื่องของเพลงและดนตรีน่ะ เค้าทำมาไว้ สำหรับ 2.0 ด้วยซ้ำไปครับ แต่ลำโพง 2.1 ออกมาเพื่อเพิ่มความหนักแน่นของเสียงเบส
    ถ้าคุณมีลำโพง 5.1 Sound card ที่รองรับ 5.1 - 7.1 แล้วคุณลองเปิดแผ่น Audio CD ฟังดูสิครับ เสียงออกเฉพาะคู่หน้ากับ Sub. เท่านั้น นอกจากคุณเปิด DVD Concert ที่ทำมาเป็น 5.1 ถึงจะได้เสียงออกครบ

อีกอย่างนะครับคุณลองนึกถึงเวลาที่คุณไปดูการแสดงสด เวที นักดนตรี เครื่องดนตรี อยู่ข้างหน้าคุณทั้งหมด บนเวทีมีแยกออกก็เพียง ซ้าย - ขวา ไม่มีแยกนักดนตรี หรือเครื่องดนตรีชิ้่นใดไปเล่นอยู่ด้านหลังผู้ชมแน่นอน

ลำโพง 5.1 บางรุ่นบางยี่ห้อ มีปุ่มปรับให้เป็นทั้ง 5.1 และ 2.1 เวลาที่คุณเลือกเป็น 2.1 เพื่อฟังเพลง เสียงมันแห้งๆ แล้วก็ไม่มีมิติเท่าที่ควร เหมือนเอา 2.0 หรือ 2.1 มาฟังเพลงน่ะครับ

ถ้าจะหาลำโพงมาไว้ร้องคาราโอเกะ แล้วเลือกลำโพงที่ไม่มีช่องเสียบไมค์ คงต้องหา Amp. และ/หรือ Pre-Mic. มาเพิ่มนะครับ เพราะไมค์ที่จะใช้ร้องคาราโอเกะได้อรรถรสนั้น เมื่อเสียบกับ Sound card (ถ้าเสียบได้) เหมือนๆ ว่ากำลังขับมันไม่พอน่ะครับ แนะนำว่าให้หา Mic. ชนิด Dynamic Mic. เพื่อเสียบเข้ากับ Amp. หรือ Pre-Mic. หรือ ลำโพงที่มีช่องเสียบ Dynamic Mic. ดีกว่าครับ
    เมื่อหา Amp. มาต่อเพิ่มต้องดูด้วยนะครับว่าลำโพงที่เรามีอยู่รองรับแรงขับของ Amp. (ไม่รู้ว่าจะถูกหรือเปล่านะ ที่เค้าเรียกกันว่าค่า โอห์ม ของลำโพงน่ะ)ได้หรือเปล่า หรือหากไปหาซื้อ Amp. ขนาดเล็กๆ กำลังขับพอที่จะขับลำโพงได้หรือเปล่าก็ต้องคิดถึงตรงนี้ด้วยนะครับ
    หากมันไม่สมดุลย์กัน เสียงที่ได้ออกจากลำโพง ที่ตอนฟังเพลงปกติแหล่มๆ แจ่มแจ๋วจริงๆ พอมาร้องคาราโอเกะ กลายเป็นลำโพงทรานซิสเตอร์ไปซะงั้น ...... จะไปโทษผู้ผลิตลำโพงว่าเค้าทำออกมาไม่ดี ไม่ได้นะครับ อิ อิ อิ
    แสดงว่า....5.1 เหมาะกับไว้ดูหนังมากกว่า....

แต่ถ้าร้องคาราโอเกะ....ต้องเป็น 2.1

ผมเข้าใจถูกเปล่าครับ......

ท่านพอจะมี..ตัวอย่างหรือแนะนำ พวก 2.1 ซักรุ่น2รุ่น...บ้างเปล่าครับ....

เป็นแนวทางอ่ะจ้า........

Quote Originally Posted by SomJeed View Post
    ถ้าซื้อ EACAN A-200 จะไม่มีที่เสียบไมค์เพื่อร้องเพลงค่ะ จะต้องซื้อ mix เล็กๆอีก 1 ตัวเพื่อเป็นที่เสียบไมค์
    ไม่งั้นประหยัดต้องเป็นลำโพง ที่มีที่เสียบไมค์แล้วเสียงดีๆ ก็มีเยอะค่ะ ลองมาฟังเสียงได้ถ้าจะดวกค่ะ
    ร้านคุณส้มจี๊ด.....อยู่ชั้นไหนครับ......แล้วมีตัวที่จะแนะนำไหมครับ.....

วันอาทิตย์....ผมว่าจะไปเดินคร้าบ.....

คุณ joker_ สะดวกไป Zeer แวะไปร้านคุณส้มก็ได้ แต่ผมไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหนของ Zeer เท่านั้นแหละ สอบถามกันเองละกานนนนนน
    กำลังจะขอเบอร์โทรคุณส้มอยู่ครับ.......ไม่รู้จะให้ผมเปล่า.......อิอิ......

JCOOL's Avatar

มี5.1ยังเปลื่ยนมาใช้2.1เลยคับ

Quote Originally Posted by JCOOL View Post
    มี5.1ยังเปลื่ยนมาใช้2.1เลยคับ
    มันไม่แจ่มหรือครับท่าน....

OverclockZone Member

อยากรู้เหมือนกัน
    ใช่ร้านที่อยู่ชั้นสอง(หรือ 3 เนี่ย ไม่แน่ใจ)ใกล้กับบันไดเลื่อนตรงทางเข้า ป่ะ
    ขึ้นบันไดเลื่อนไปอยู่ซ้ายมือ
    หรือ
    ร้านที่อยู่ติดกับ ปิยะนัส
    ผู้ไดรู้ตอบที

[QUOTE=joker_;25258981]แสดงว่า....5.1 เหมาะกับไว้ดูหนังมากกว่า....

แต่ถ้าร้องคาราโอเกะ....ต้องเป็น 2.1

ผมเข้าใจถูกเปล่าครับ......

ท่านพอจะมี..ตัวอย่างหรือแนะนำ พวก 2.1 ซักรุ่น2รุ่น...บ้างเปล่าครับ....

เป็นแนวทางอ่ะจ้า........

ผมคงไม่มี Idea ที่จะแนะนำลำโพงคอมพ์โดยเฉพาะ ยี่ห้อ หรือ รุ่นที่มีช่องเสียบไมค์นะครับ เพราะไม่ได้เดินสำรวจนานแล้ว หลังจากที่ตัวเองหันมาเล่นลำโพงมินิโฮมฯ 2.1 เพราะจุดประสงค์หลัก ก็คือใช้ฟังเพลงกับร้องคาราโอเกะกันในบ้านน่ะครับ
    เอาเป็นว่าแนะนำไว้ตัวนึงของกลุ่มมินิโฮมฯ ก็แล้วกัน
    ตอนนี้ที่น่าจะ work สุดๆ น่าจะเป็น Sherman ครับ จะเป็นรุ่น SB-44B หรือ SB-44G ก็ได้แล้วแต่งบประมาณ
    ทั้งสองตัวหน้าตาเกือบเหมือนกันเด๊ะ
    SB-44B ตัวตู้ออกสีโอ๊ค ที่ตู้ตัวแซทฯ มีลำโพงข้่างละ 2 ดอก ราคาอยู่ที่ประมาณ 1,990.-
    SB-44G ตัวตู้สีดำ ที่ตู้ตัวแซทฯ มีลำโพงข้างละ 3 ดอก ราคาอยู่ที่ประมาณ 2,490.-
    ตัว SB-44G จะให้รายละเิีอียดเสียงกลาง กับ สูงได้มากกว่า SB-44B อยู่สักหน่อย

มี Soken ST-22 ทำออกมาหน้าตาคล้ายกันกับ SB-44B นะครับ ราคาก็เท่ากัน เคยลองไปฟังแล้ว ผมว่าพลังเสียง และรายละเอียดย่านต่างๆ สู้ Sherman ไม่ได้

ส่วนลำโพงคอมพ์โดยเฉพาะที่มีช่องเสียบไมค์ คิดว่าคุณส้มน่าจะแนะนำได้นะ เพราะเธอขายอยู่

OverclockZone Member SomJeed's Avatar

Quote Originally Posted by Besick View Post
    อยากรู้เหมือนกัน
    ใช่ร้านที่อยู่ชั้นสอง(หรือ 3 เนี่ย ไม่แน่ใจ)ใกล้กับบันไดเลื่อนตรงทางเข้า ป่ะ
    ขึ้นบันไดเลื่อนไปอยู่ซ้ายมือ
    หรือ
    ร้านที่อยู่ติดกับ ปิยะนัส
    ผู้ไดรู้ตอบที
    ร้านส้มมี 2สาขา สาขา 1 คือพันทิพย์ประตูน้ำ ชั้น3 สาขาที่2 เซียร์รังสิตชั้น2 ข้างปิยะนัสค่ะ ปัจจุบันส้มดูะอยู่ที่พันธุ์ทิพย์ค่ะ

OverclockZone Member sunsun's Avatar
    Songkhla, Thailand

Eacan A-600II ชอบเสียงร้องแจ่มๆ เบสนิดๆ ราคามือ2 เห็นขายอยู่1200
    Eacan A-500L ชอบเบสแหล่มๆ เสียงร้องก็พอได้ ~1xxxต้นๆ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by SomJeed View Post
    ร้านส้มมี 2สาขา สาขา 1 คือพันทิพย์ประตูน้ำ ชั้น3 สาขาที่2 เซียร์รังสิตชั้น2 ข้างปิยะนัสค่ะ ปัจจุบันส้มดูะอยู่ที่พันธุ์ทิพย์ค่ะ
    อ่ะ อ๋อ สาชาเซียร์ที่คนขายผู้หญิง หน้าตาน่ารักๆ ชิมิ 555+
    เคยไปอุดหนุนแล้ว

Bookmarks

Bookmarks