overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member for_job's Avatar

Default เกี่ยวกับพวงมาลัยรถ

คือผมอยากจะลองหัดเล่นอ่ะคับยังไม่เคยใช้เลย อยากถามว่า

1.มือใหม่ควรเริ่มที่ ตัวไหนดีอะคับ
    2.เกมส์ที่ซับพอท อะไรบ้างอ่ะคับ ตอนนี้เล่น Juiced2_HIN (ใช้คีบอด)
    3.พอจะมี เป็นมือ2 ที่ไหนขายเยอะๆบ้างคับ

ขอบคุณมากคับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by for_job View Post
    1.มือใหม่ควรเริ่มที่ ตัวไหนดีอะคับ
    ดูงบก่อนครับ แต่ถ้าจะแค่ลองเล่นแนะนำ Logitech MOMO ถ้าจะเอาโปรก็ Logitech G27

Quote Originally Posted by for_job View Post
    2.เกมส์ที่ซับพอท อะไรบ้างอ่ะคับ ตอนนี้เล่น Juiced2_HIN (ใช้คีบอด)
    ไม่ได้เล่น Juiced2 นานแล้วเพราะเกมมันเอ๋อๆ ไม่รู้ว่าใช้ได้ไหม รู้สึกมันบังคับจอย xbox360 เท่านั้น
    แต่เกมที่ซัพพอร์ทพวงมาลัยก็เกมขับรถทุกเกมนั่นหล่ะครับ ขี้เกียจพิมพ์ มันเยอะ(รอท่านอื่นละกัน)
    เอาเป็นว่าอยากหาอะไรสนุกๆเล่นก็ Gird กับ DiRT2 ขับในสนาม แต่ฟิสิกส์รถออกกึ่ง sim ค่อนไปทางอาเขตครับ
    ถ้าชอบขับตามถนนแล้วแต่งรถตอนนี้ไม่มีอะไรมาใหม่ นอกจาก NFS Underground2, Most Wanted, Carbon, Undercover แล้วก็ Test Drive Unlimited (อันนี้ขอแนะนำ ใช้พวงมาลัยได้ดีและปรับได้เยอะมากๆ)
    ถ้าอยากลอง Simulation ดู(ซึ่งต่างจาก Juiced สุดขั้ว) ลองหา Live For Speed มาเล่นละกันครับ เกมเล็กแต่คุณภาพเยี่ยม

3.พอจะมี เป็นมือ2 ที่ไหนขายเยอะๆบ้างคับ
    Overclockzone ห้องขายของครับ ลองหาดูได้

ออ พวงมาลัยมี2แบบ คือมี Force Feedback กับไม่มี ForceFeedback
    ทั้งสองอย่างต่างกันยังไงลองเข้าไปอ่านที่นี่ละกันครับ
    http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%A2
    Last edited by Beaver_XT; 23 Dec 2010 at 14:18:38.

OverclockZone Member for_job's Avatar

ขอบคุณมากคับ ช่วยแนะนำ เว็ปขายมือ2 หน่อยได้ไหมคับ ใน overclockzone มีน้อยอ่ะคับ T^T

OverclockZone Member vista123's Avatar
    Aquarium City@Brink Escape The Ark

Gird
    แม่เจ้าเกมใหม่หรอนี่? (555+)
    ไม่ได้เล่น Juiced2 นานแล้วเพราะเกมมันเอ๋อๆ ไม่รู้ว่าใช้ได้ไหม รู้สึกมันบังคับจอย xbox360 เท่านั้น
    Hot Imports Night ก็สนุกดีนะแต่การขับมันโคตร Arcade ยังกะเล่นเกมตู้ -_- แต่ก็สนุกดี
    ถึงไม่มีจอย X360 ที่เล่นกับคอมใช้ Xinput ก็ได้นี่
    ถ้าอยากลอง Simulation ดู
    ผมช่วยนะ GTR2/Rfactor/GTR Evolution/Race 07 (เกมเดียวกันนี่หว่า รถคนละแบบ)
    หรือไม่ถ้าชอบเกมแนวเก่าๆจัดไปเลย Richard Burns Rally แล้วหา Mod มาลงเอา
    (นั่งเทสต์ RSRBR 2011 อยู่ ตัวเกมแถมมากับ GTR2)

http://www.overclockzone.com/forums/...1#post25224423

MOMO ใช่ตัวนี้ไหมคับ แล้วเกียร์ มันเปงแบบรถจิงไหมอะคับ หรือดันขึ้นลง แล้วในกระทู้ราคา น่าสนไหมดูจากสภาพ+ไม่มีประกัน อ่ะ

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

ลองขอต่ออีกหน่อยละกันครับ ของพวกนี้ไม่พังง่ายๆ เเต่ก็ ลองดูๆครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar

Quote Originally Posted by vista123 View Post
    แม่เจ้าเกมใหม่หรอนี่? (555+)
    โทษทีเน้อ พิมพ์ผิด
    ของจริงต้อง GRID ครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...1#post25224423

MOMO ใช่ตัวนี้ไหมคับ แล้วเกียร์ มันเปงแบบรถจิงไหมอะคับ หรือดันขึ้นลง แล้วในกระทู้ราคา น่าสนไหมดูจากสภาพ+ไม่มีประกัน อ่ะ
    ตัวนี้หล่ะครับ เกียร์มีแค่ดันไปหน้ากับดึงกลับหลังหรือที่เรียนกว่า Sequential นั่นหล่ะครับ ได้แค่เพิ่มกับลด ไม่ได้เลื่อนซ้ายขวาได้
    แต่มันจะมีหลังพวงมาลัยมาให้ด้วย เป็นแป้นแบบ F1 น่ะครับ

ราคาเทียบกับสภาพผมว่าโอเคแล้วนะ(ของผมเล่นมาไม่กี่เดือนเอง เน่ากว่านั้นอีก) แต่ถ้าลดได้อีกสักหน่อยก็คงจะดี

OverclockZone Member vista123's Avatar
    Aquarium City@Brink Escape The Ark

ตอนนี้ 3 ยี่ห้อเทพมี
    MOMO
    Thrustmaster
    แล้วก็ Logitech โดยเฉพาะตัวระดับตำนาน อย่าง G25/G28

Quote Originally Posted by vista123 View Post
    MOMO
    แล้วก็ Logitech โดยเฉพาะตัวระดับตำนาน อย่าง G25/G28
    Thrustmaster ตัวนี้มีรูปกับราคาไหมคับ
    ส่วน G25/G27 ตอนนี้่คงยังไม่มีปัญญา และกลัวซื้อมา เล่น 1 เดือนเบื่อ โดน ภรรเมีย ตบ ตายแน่ๆ

Thrustmaster... ส่วนตัวเลยนะครับ ของเหมือนจะดีเซนเซอร์ก็แม่นยำดี ออกแบบดี จับถนัด แต่เจ้าพระคุณรุนช่องเอ้ย คุณภาพวัสดุทำพวงมาลัยห่วยซะไม่มี และที่สำคัญคือราคาแพง
    เอาถูกๆรุ่นที่ผมเคยใช้อยู่ ที่ไทยรู้สึกขายกันเกือบ 4000 ได้ เอารุ่นดีๆก็ปาเข้าไป 7000-8000 ล่ะครับ และที่สำคัญ เท่าที่เห็นคือเมืองไทยไม่ยอมเอารุ่นที่ดีที่สุดในปัจจุบันของ Thrustmaster เข้า ดังนั้นตัดยี้ห้อนี่ไปได้เลย อยู่เมืองนอกค่อยว่าไปอย่าง

ผมเคยใช้รุ่นนี้อ่ะนะ ซื้อมาราวๆ 1,700-1800กว่าๆ (จำราคากับอัตราแลกเปลี่ยนไม่ได้ละ) ก็ถือว่าคุ้มมาก แต่ราคาที่ไทยน่ะหรอ เหอๆๆ 3600 ครับ
    https://www.zest.co.th/content/view/id/3944/

วี-ดี-อวย ประกอบการตัดสินใจ
    BORKED
    เหมือนจะดีเนาะ...

ไม่มี Force Feedback แต่แพงกว่า MOMO อีกนะเออ
    ความทนทานไม่ต้องพูดถึงครับ 1 ปีผมเปลี่ยนไป 2 รอบแล้ว ดีนะได้ประกัน 2 ปี
    แต่ไม่เอาอีกแล้ว โยนเก็บไว้รอขายต่อ แล้วซื้อ Logitech ใช้แทน

ปล. ว่าแต่... ถ้าหิ้วกลับไทยได้แล้วขายสัก 1500 จะมีคนเอาไหมครับ เคลมมาใหม่ๆ แค่ลองใช้ว่าไม่มีปัญหาแล้วก็เก็บใส่กล่องเลย
    แต่คงต้องรอนานหน่อยล่ะ เพราะอาจจะไม่กลับอีกเป็นปี
    Last edited by Beaver_XT; 24 Dec 2010 at 01:12:10.

OverclockZone Member Godstep's Avatar

หลายคนแนะนำ MOMO แต่ผมไม่แนะนำครับ (ผมใช้อยู่) ปัญหาเรื่องมอเตอร์ คอหลวม แป้นเหยียบ บลาๆ

อยากให้ขยับไปเล่น DFGT เลย เข้าใจว่าแพงกว่าเกือบเท่า แต่ถ้าในระยะยาว DFGT เป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ

ตัดสินใจเอา MOMO หลังปีใหม่ จัดเลย เหอๆ ขอตวามรุ้เกี่ยวกับการเลือกสินค้าหน่อยคับ

OverclockZone Member Auntonio's Avatar

MOMO
    MOMO มันก็ของ Logitech นี่ครับ

ตัดสินใจเอา MOMO หลังปีใหม่ จัดเลย เหอๆ ขอตวามรุ้เกี่ยวกับการเลือกสินค้าหน่อยคับ
    มือสองคอไม่หลวมเป็นใช้ได้ ซื้อมือ 1 ก็ดี

ของผมคอเริ่มหลวมนิดหน่อยละ ว่าจะหาวิธีซ่อมอยู่

OverclockZone Member zenglok's Avatar

มาดัน DFGT ใช้อยู่ อิอิ

^
    ^
    ใจจริงอยากแนะนำ DFGT เหมือนกันครับ แต่ราคามัน2เท่าของ MOMO น่ะสิ เอาจริงๆก็คุ้มเงินนะ เพราะมันคือ G27 ไม่มีเกียร์กระปุก H Shifter กับคลัชท์นี่เอง
    สำหรับคนเพิ่งเริ่มเล่นถ้าเล่นไม่มากวันละไม่กี่นาที MOMO น่าจะอยู่ได้นาน... จนกว่าคอจะหลวม

OverclockZone Member neromimz's Avatar

กำลังสนใจพวงมาลัยอยู่ดี
    ของผมมีแต่พวงละ 10บาท ดอกจำปี 5555+ (อันนี้ ตามสี่แยกก็มีขาย "พวงฯลัยฯมั้ยเพ่ ?!")

Bookmarks

Bookmarks