Announcement

Collapse
No announcement yet.

MEGA DCR[LED] ต่างจาก DCR[LCD] ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MEGA DCR[LED] ต่างจาก DCR[LCD] ยังไงครับ

โปรดชี้แนะด้วยครับ

อยากทราบเหมือนกันครับมีท่านใดชี้แนะได้บ้าง

Comment

ไม่รุ้ช่วยได้ไหมลองๆดูก่อนละกัน ไม่ได้อย่าว่ากันนะกลัว

http://www.lcdtvthailand.com/article...p?param_id=142

Comment

DCR คือ Dynamic Contrast Ratio

Contrast Ratio คือ อัตราส่วนระหว่างการแสดงสีดำที่ดำที่สุดและการแสดงสีขาวที่ขาวที่สุด ที่จอสามารถแสดงได้
        จอเครื่องไหนมีค่าคอนทราสต์เรโชสูงๆ จะแสดงภาพได้ดูลึกมีมิติสมจริง นั่นคือแสดงโทนสีได้ใกล้เคียงความจริง

ซึ่งจอ LCD แต่ละรุ่นจะมี Static Contrast Ratio ของตัวเองอยู่ ส่วนใหญ่ไม่มาก และผู้ผลิตส่วนใหญ่ ไม่แสดงรายละเอียดของ Static Contrast Ratio เมื่อโฆษณาสินค้าตัวเอง

และ เนื่องด้วยเทคโนโลยีของ LCD ที่ใช้การฉายแสงจาก Backlight ในการแสดงภาพ ทำให้เกิดปัญหาเรื่องการแสดงสีดำ
        จึงต้องพัฒนา DCR ขึ้นมา เพื่อกลบข้อด้อยของ Static Contrast Ratio

เพื่อนำมาแข่งกันว่า จอของตัวทำ Ratio ได้สูง ๆ

และพอเกิดเทคโนโลยี LED Backlight ขึ้นมา มันก็ทำให้เร่ง DCR ได้อีกครับ เพราะมันอัดความสว่างได้อีกเพียบ
        หลักการคล้าย ๆ กับว่า pixel ไหนดำ ก็ดับไฟ LED ส่วน pixel อันไหนจะให้ขาวก็อัดไฟไปเต็ม ๆ

มันทำให้ Ratio ระหว่างมืด กับสว่าง ต่างกันมากขึ้น ทำให้ผู้ผลิตออกมาโม้ได้ว่า DCR จอรุ่นนี้ 10 ล้าน : 1 หรือ 5 ล้าน : 1 ประมาณนี้
        ไอ้พวก 10 ล้าน หรือ 5 ล้าน : 1 นี่แหละครับ ที่ผู้ผลิตเค้าเรียกว่า Mega DCR แปลทื่อ ๆ ก็คงราวๆ ว่า DCR ฉันมากมายล้นเหลือนะจ๊ะ

ส่วน LCD ที่ใช้ CCFL Backlight แบบเดิม มักทำ DCR ได้ประมาณที่หลักแสน : 1 ครับ

จากนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
        เอาเข้าจริง ผมว่าน้อยคน ที่จะใช้ DCR มั้งครับ
        เพราะมันสว่าง แสบตามากกกกกก ถึงมากที่สุด ยิ่ง LED เนี่ย ไม่ต้องพูดเลย แสบตาค่อดดดด ถ้าเปิด DCR
        ฉะนั้น ผมมีความเห็นว่า เวลาเลือกซื้อจอ ควรหาข้อมูล Static Contrast Ratio กับ Panel Type มากกว่า

สำหรับผม LED มีดีกว่า LCD แค่ ประหยัดไฟกว่า แล้วก็ไล่โทนสีได้ดีกว่า บางกว่า

ผิดถูกไปบ้าง ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ พิมพ์ไปตามเรื่อง เท่าที่เคยอ่าน ๆ ศึกษามา

Comment

^
          ^
          ใช่ครับ มีก็ไม่เปิด ถ้าTVคงอีกเรื่องนึงแต่จอคอมพ์พอเปิดแล้วตะหงิดๆใจ ปิดแล้วสบายตาสบายใจ

Comment

เห็นด้วยกับท่าน Onitama ครับ

Comment

แจ่มแจ้งครับ

Comment

Working...
              X