Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอแรงๆ เล่นเกมส์ลื่นขึ้น จริงหรือ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอแรงๆ เล่นเกมส์ลื่นขึ้น จริงหรือ ?

ตรงตัวนะครับ เอาแบบง่ายๆ นะ
    รอบนี้จะเอาสั้นๆ นะ เพราะหลังๆ นี้ด้วยความอัจฉริยะ ของการ์ดจอมันทำให้หลายๆคนเริ่มมองมันไปนอกหน้าที่เยอะขึ้นเรื่อยๆ

จริงๆแล้ว การ์ดจอก็คือ "ตัวแสดงผล" อย่างหนึ่งเท่านั้นเองนะครับ

VGA หรือ Video Graphic Array หน้าที่หลักจริงๆมันก็คือการ แสดงผลออกมาเป็นสัญญาณต่างๆ เพื่อส่งต่อไปสู่ "จอแสดงผล" ครับ

ทำไมเราต้องมี VGA

เพราะว่าถ้าไม่มีมัน เราก็ไม่สามารถเห็นภาพต่างๆ ขึ้นมาได้ เพราะอะไร

เพราะ CPU ทำหน้าที่คำนวณแล้วประมวลผลและส่งสัญญาณนั้นๆ ออกมาครับ ซึ่ง VGA นี่แหละที่จะทำหน้าที่รับและแปลงสัญญาณเหล่านั้นเป็นนค่าต่างๆ เพื่อส่งให้จอ Monitor แล้ว จอ Monitor นั่นแหละที่ทำหน้าที่ แสดงผลภาพนั้นออกมาสู่สายตาเรา

หมายความว่า?

ก็หมายความว่า การ์ดจอ ไม่ได้มี ส่วนได้ ส่วนเสีย อะไรเร๊ยกับการ ประมวลผลของ CPU ครับ หน้าที่หลักๆ ในการประมวลผลทุกอย่าง ก็คือ CPU แต่ว่า การ์ดจอจะทำหน้าที่ ประมวลสัญญาณที่ CPU ส่งมา และโต้ตอบกับ CPU ครับ ก่อนที่จะแสดงผลออกมา ผ่านทางจอ Monitor

การทำงานแท้จริงนั้น ถ้าเปรียบง่ายๆก็คือ จาก ฐานข้อมูล+โปรแกรม หลังจากรันแล้ว ส่งข้อมูลเป็นภาษาคอมพ์พิวเตอร์ก่อน จะเป็นรหัสเลขอะไรก็ช่างเหอะ ผมไม่รู้ แต่ผมรู้แค่ว่ามันพูดกันรู้เรื่องล่ะ และข้อมูลนั้นๆ จะวิ่งไปที่ CPU ก่อน
    แล้ว CPU จะประมวลผลออกมา ก่อนส่งสัญญาณนั้นๆ ที่ได้ ให้การ์ดจอแล้ว การ์ดจอจะทำหน้าที่ แปลสัญญาณนั้นๆ ออกมาเป็นสัญญาณ อะนาล้อค หรือ ดิจิตอล ขึ้นอยู่กับ พอร์ทที่ได้ครับ แล้วก็จะส่งสัญญาณว่าจะต้อง ฉายแสง + สี ตรงไหนๆ อีกที จากนั้นก็จะวิ่งไปสู่ จอ Monitor และแสดงภาพออกมาให้เราเห็น

ดังนั้น การ์ดจอ ไม่ได้ช่วยทำให้ CPU เร็วขึ้น เลย แต่มัน ทำงานคนละส่วนมากกว่า

ต่อมา แล้วพวก OpenCl ล่ะ CUDA ล่ะ Physx ล่ะ หรือ DirectCompute ล่ะ

ส่วนของ CUDA ผมว่าที่นี่ น่าจะตอบได้ http://www.overclockzone.com/NiNe_iZ...280/index.html

ดังนั้นจริงๆแล้วพวกนี้เป็นส่วนประมวลผล เสริมเท่านั้น มันเสริมประสิทธิภาพของ การ์ดจอ และการแสดงผลครับ แต่มันไม่ได้ไปเสริมการทำงานของ CPU ทั้งหมดซะทีเดียวแต่อย่างใด

การ์ดจอทำหน้าที่ประมวลสัญญาณต่างๆ แล้วแสดงผลออกมาครับ แต่ว่ายังไงซะหน้าที่หลักๆ ก็ต้องใช้ CPU จัดการอยู่ดี การ์ดจอที่แรง อาจจะ ตอบรับ การประมวลผล CPU ได้ไวขึ้น ทำให้ เด้งตอบ เอ๊ย โต้ตอบการทำงานกับ CPU ได้ดีกว่าไงครับ เลยทำให้สามารถแสดงผลได้ไวขึ้น

ซึ่ง นี่ก็คือคำตอบที่ว่า การ์ดจอแรงๆ ทำไมทำให้เราเล่นเกมส์ต่างๆได้ลื่นขึ้น

เพราะมันสามารถเขียนภาพออกมาได้ตามที่ CPU ประมวลได้ไวขึ้นนั่นเอง เหมือนรับคำสั่งจาก CPU มาแล้วก็ประมวลผลต่างๆ ในตัวเองก่อนส่งโต้ตอบกับ CPU และค่อยประมวลสัญญาณส่งไปที่พอร์ท Monitor แล้ว monitor ก็ทำหน้าที่แสดงภาพออกมานั่นเอง
    Edit เพิ่ม...
    คิดง่ายๆนะ CPU เขียนออกมาปุ้บ แล้วสั่งการการ์ดจอว่า เฮ้ย ใส่สี ใส่ Texture ให้ตูด้วยนะ แล้วไปส่งให้ จอมันแสดงผลล่ะ(นีแหละการทำงาน โต้ตอบกัน แต่ยังไงซะ CPU ก็คือ ตัวหลักในการประมวลนั่นเอง))

แต่ว่า ทำไม บางครั้งเราใช้การ์ดจอแรงมากๆ แต่ ยังกระตุกหรือไม่รู้สึกลื่นขึ้น

ก็เพราะ CPU เราคำนวณและประมวลผลได้ไม่ไวพอไงครับ พอประมวลผลได้ช้า การ์ดจอก็รอคำสั่ง เมื่อคำสั่งยังไม่มา มันจะเขียนภาพแล้วแสดงผลได้ยังไงล่ะครับ (ก็เค้ารอเสียบ เอ้ย รอใส่ Texture จากตะเองอยู่อ่ะ)
    นั่นแหละเลยกระตุกๆอยู่ดี
    แต่ถ้า CPU เราประมวลผลแรงๆ ล่ะ ?
    การ์ดจอที่เร็วพอก็จะสามารถโต้ตอบ และ ตอบสนองต่อลิ้น เอ๊ย ข้อมูลที่ได้รับมาหลังจากที่ CPU คลำเนียน เอ๊ย คำนวณ (เบลออีกแล้วตู) ออกมาได้ไงครับ

นี่เองที่เป็นคำตอบว่า ทำไมต้อง OC CPU เพื่อการเทสต์การ์ดจอ

เพราะ ยิ่ง CPU ประมวลผลได้ไวเท่าไร เราก็จะสามารถทดสอบประสิทธิภาพของการ์ดจอเราๆ ท่านๆได้มากขึ้นยังไงครับ ว่า มันเขียนภาพออกมาได้ไวแค่ไหน นั่นเอง
    ดังนั้นไอ้ที่เราเห็นเฟรมเรท สุดยอดๆ คือมันเขียนเร็วครับ พอ CPU เขียนเร็ว ก็ได้ดูกันแล้วว่า การ์ดจอมันจะทำหน้าที่ ระบายสีได้+ ส่งแสดงผลได้ไวแค่ไหน
    แต่ถ้า CPU + System เรา ประมวลผลออกมาแย่ๆ สุดท้ายต่อให้เขียนโคตรเร็วยังไงก็เจ๊งครับ ต่อให้มันปั่นเฟรมได้ 300 แต่ CPU คำนวณได้แค่ 50 มันก็วิ่งแค่ 50 ล่ะครับ

ดังนั้น แค่ข้อนี้ก็คงจะตอบได้แล้วว่า CPU ทำหน้าที่ประมวลผล VGA ทำหน้าที่รับและแปลงสัญญาณก่อนจะส่งมาที่ จอ Monitor เพื่อแสดงผลให้เราได้เห็นนั่นเองไงล่ะครับ

ดังนั้น การ์ดจอแรงๆ ไม่ได้ทำให้คุณเล่นเกมส์แรงขึ้นหรอก ปล่าวเลย CPU ต่างหากล่ะ แต่การ์ดจอ มันช่วยให้ เขียนภาพเหล่านั้นได้ไวขึ้นและแสดงออกมาที่จอ Monitor ให้เราได้เห็นกัน

อ้าวแล้วทำไมการ์ดจอรุ่นเล็กๆ เล่นเกมส์ไม่ลื่นล่ะ
    ก็เพราะมันแสดงผลไม่ทันไงล่ะครับ CPU เขียนมารอแล้วรออีก แต่การ์ดจอมันแสดงผลไม่ทัน กว่าจะ Render เสร็จ อ้าว ข้อมูลชุดไหม่จาก CPU มาแล้ว
    ดังนั้นเราก็เลยต้องเปลี่ยนการ์ดจอให้แรงขึ้น แล้วพวกนี้ มันสามารถแปลงสัญญาณต่างๆได้ไวขึ้น เรนเดอร์ได้เร็ว เราก็เลยเล่นได้เร็วและลื่นขึ้นไงครับ
    เพราะงั้นคนเราเลยเข้าใจผิดว่า การ์ดจอแรงๆ มันประมวลผลดีและรับหน้าที่นั้น เล่นเกมส์ไปเลยจริงๆแล้วปล่าวเลย การ์ดจอ แรงๆ มันก็แค่แปลงสัญญาณที่ได้รับได้ไวขึ้น ก่อนที่จะ ส่งออกมาเป็นสัญญาณภาพให้เราได้เห็นนั้นเองครับ

แต่ที่เราเข้าใจผิดเพราะเราเปลี่ยนการ์ดจอที่แรงขึ้นแล้ว เล่นเกมส์ลื่นขึ้นไงล่ะครับ เราเลยเข้าใจมันผิดไปไกลเลยว่ามันทำหน้าที่ ประมวลผลภาพและคำนวณทุกอย่างได้เองไวขึ้น
    ซึ่งถ้ามันเป็นแบบนั้นจริง ทำไมเราไม่ต่อ Hdd เข้ากับ การ์ดจอไปเลยล่ะครับ ถ้ามันประมวลผลได้น่ะ ?

แล้วคำสั่งมาจากไหนล่ะ ก็มาจาก CPU แต่ CPU จะประมวลผลได้ก็ต้องมีข้อมูล แล้ว ข้อมูลจะมายังไง

ก็มาจาก โปรแกรม ที่เก็บไว้ใน HDD นั่นเอง
    ดังนั้น ของพวกนี้ ถ้า เราสามารถอัพให้สัมพันธ์กันได้ เราจะได้ สุดยอดเครื่องเล่นเกมส์ชั้นดีมาเลย
    ไม่จำเป็นว่าคุณต้องเอา โคตร การ์ดจอมาหรอกครับ ต่อให้การ์ดจอ รุ่นกลางๆ ถ้า CPU คุณเจ๋งพอ มันก็ตอบสนองได้ทันแล้วล่ะครับ

ลองมาคิดกันนะ ถ้า CPU เราประมวลผลช้า แต่การ์ดจอแรง การ์ดจอแปลงสัญญาณเสร็จแล้วแระส่งสัญญาณไป Monitor เรียบร้อย แต่ CPU ยังจัดคำสั่งชุดไหม่ไม่ทัน ผลเป็นไง
    "การ์ดจอว่างงาน ไม่มีภาพมาแสดง" อาการเหรอครับ "ค้างไง" เคยเจอมะ การ์ดจอรุ่นใหญ่ๆ เจอตลอดครับ ภาพมาเร็วปรี๊ดแล้วก็ สะดุด แต่ไม่สะอื้นนะ สะดุดกึ้กๆ แบบ ค้างๆน่ะ แล้ววิ่งต่ออย่างลื่นเลย

บางคนไป OC การ์ดจอ ปีชาตินึงก็ไม่หายครับ ไป OC CPU นู่น หายเลย

แต่ถ้า CPU เราแรงพอแต่การ์ดจอไม่แรง อาการที่เกิดคือ
    "กระตุก" ครับ นั่นแหละ กระตุกกึ้กๆเลย แต่พอ OC การ์ดจอแล้ว ลื่นขึ้นนิดหน่อย

ผมเชื่อว่าหลายๆคนเจอเหตุการณ์นี้มาเหมือนกัน ดังนั้น ต่อไปนี้ คงแยกออกนะครับ
    ระหว่างคำว่า "กระตุก" กับ "สะดุด"

เคยเจอมั้ย?
    อัพการ์ดจอก็ไม่แรง เปลี่ยนแรม ทำไมแรงขึ้น
    อัพ แรม ไม่แรง การ์ดจอก็ไม่รอด เปลี่ยน ยกบอร์ดเร็วขึ้น
    อัพทุกอย่างแล้ว แต่ HDD มีปัญหาเปลี่ยน HDD เล่นดีขึ้น
    อัพทุกอย่างหมดเลย ไม่ได้เรื่อง เปลี่ยน PSU แล้วลื่นขึ้น

เพราะระบบไงครับ

PSU ไฟจ่ายพอ นิ่ง ดี อุปกรณ์ทั้งหมดก็ทำงานได้ดี
    HDD ส่งข้อมูลได้ไว ก็ส่งไป CPU ไวขึ้น
    Mainboard ดีๆ ก็ทำให้ Bandwith ต่างๆ กว้างขึ้น การสะดุดของข้อมูลก็ลดลง
    CPU ที่ดีและประมวลผลได้ไวพอก็สามารถประมวลผลต่างๆได้ดีขึ้นไปอีก
    Ram ที่ไว และ มีความจุมากๆ ก็ทำหน้าที่รับและ พักข้อมูลได้ดีขึ้น
    VGA ที่แรงก็สามารถประมวลสัญญาณที่ได้รับจาก CPU แล้วเปลี่ยนเป็นสัญญาณภาพได้ดีขึ้น

ดังนั้น การที่เล่นเกมส์แล้วกระตุกๆ เอะอะๆ ก็โทษการ์ดจอ ว่าแล้วก็กำเงินไปซื้อตัวไหม่ โคตรแรงมาใช้ สุดท้าย แหงะ ไมมันกระตุกเหมือนเดิม

ก็ System ทั้งระบบมันไม่สัมพันธ์กัน จะเอาอะไรมาวิ่งล่ะครับ ?

อย่าลืมนะครับ

ทำดีกูดัง ทำพังกูไม่เกี่ยว

Edit แถม คลิปจากท่าน Firewars ลิงค์มาให้ ดู 450 กับ 480 สิ BORKED
    Last edited by KAYAZUDA; 23 Dec 2010, 17:21:56.

เจิม

OC คือการทำให้เร็วขึ้นแรงขึ้น โดยไม่โดนอาตี๋มาคิดตังเพิ่ม(อาจมีค่าไฟเพิ่มหลายสิบบาทอยู่) อิอิ
    Last edited by A_kunG; 23 Dec 2010, 15:10:51.

Comment

เหมือนผมเคยอ่าน ขั้นตอนการทำงาน ของซีพียู + การ์ดจอแบบละเอียดๆ ในกระทู้ไหนสักแห่งในเว็บนี้แต่หาไม่เจอละ
      อันนั้นกระจ่างมากครับ น่าเสียดายที่ไม่ปักหมุดหล่นไปอยู่ไหนแล้วก็ไม่รู้

เท่าที่ผมจำได้คือ ซีพียู จะทำหน้าที่คำนวน เส้นโครง 3 มิติ คำนวนฟิสิกส์ต่างๆ
      การ์ดจอจะนำ โครง3มิติ มาใส่พื้นผิว(รวมถึงความขรุขระด้วย) ใส่สี ใส่แสงเงา ใส่เอ๊ฟเฟกต่างๆ
      ต้องไปหาดู ที่เค้าสร้างรูปร่าง 3 มิติ ดูอะครับ จะเข้าใจได้ง่ายขึ้น
      จะมีกระบวนการสร้างคล้ายๆกัน
      ที่จะต้องขึ้นโครงก่อน จากนั้นค่อยมาใส่รายละเอียดพื้นผิว แล้วลงสี ทำแสงเงา เอ็ฟเฟก ถึงจะได้ 1 ชิ้นงาน

Comment

Originally posted by hybrid7617 View Post
        เหมือนผมเคยอ่าน ขั้นตอนการทำงาน ของซีพียู + การ์ดจอแบบละเอียดๆ ในกระทู้ไหนสักแห่งในเว็บนี้แต่หาไม่เจอละ
        อันนั้นกระจ่างมากครับ น่าเสียดายที่ไม่ปักหมุดหล่นไปอยู่ไหนแล้วก็ไม่รู้

เท่าที่ผมจำได้คือ ซีพียู จะทำหน้าที่คำนวน เส้นโครง 3 มิติ คำนวนฟิสิกส์ต่างๆ
        การ์ดจอจะนำ โครง3มิติ มาใส่พื้นผิว(รวมถึงความขรุขระด้วย) ใส่สี ใส่แสงเงา ใส่เอ๊ฟเฟกต่างๆ
        ต้องไปหาดู ที่เค้าสร้างรูปร่าง 3 มิติ ดูอะครับ จะเข้าใจได้ง่ายขึ้น
        เหมือนที่คุณ การตูนบอกไงครับ

CPU เขียนภาพ การ์ดจอ ระบายสี

ประมาณนี้น่ะครับ ^ ^ แต่ว่าก็เอาให้เข้าใจง่ายๆหน่อย ว่า จริงๆแล้ว

ไม่ว่าจะยังไง CPU ก็คือแกนหลักอยู่ดี

Comment

พูดอีก ก็ถูกอีก
          แต่การจะทำให้ระบบมันสมบูรณ์อย่างที่ว่า จะต้องใช้งงบประมาณที่สูง
          บางทีการเลือกซื้อ PS3 หรือ Xbox360 มาใช้อาจจะเป็นทางเลือกที่ดี
          ใช้คู่กันยิ่งดี PC+PS3

Comment

ท่าน ceo นี่เข้าขั้นนักวิชาการ ด้าน gamer เข้าไปทุกวันเเล้วนะครับ สงสัยต่อไปคงต้องไปเรียนด้วยซะแล้ว อิอิ แซวเล่นนะครับ

Comment

ต้องสมดุล
              ค้ำจุนซึ้งกันและกัน

Comment

Originally posted by k-sira View Post
                พูดอีก ก็ถูกอีก
                แต่การจะทำให้ระบบมันสมบูรณ์อย่างที่ว่า จะต้องใช้งงบประมาณที่สูง
                บางทีการเลือกซื้อ PS3 หรือ Xbox360 มาใช้อาจจะเป็นทางเลือกที่ดี
                ใช้คู่กันยิ่งดี PC+PS3
                แต่บางเกมในคอนโซลยังต้องพอร์ทลงมาใน PC เลยนะครับ เพราะอะไรก็เป็นคำตอบที่อยู่ในก้นบึ้งของจิตใจของผู้เล่นคอนโซล
                แต่ผมก็อยากได้คอนโซลเหมือนกันนะ อิอิ มันให้อารมณ์ที่ต่างกัน ดูมันคลาสสิคดี
                แต่ไม่มีตัง จะถอยทีไรก็คิดว่า อัพคอมเพิ่มดีกว่าทุกที

Comment

ไม่ใช่CEOทำไม่ได้นะเนี่ย

เอาSuper4 มายืมขี่ไปกินก๊วยเตี๋ยวเรือหน่อยท่านCEO

Comment

คอนเซ็ปต์ กับ คนบ้าเกมส์

เหลือเชื่อนะครับเพราะผมบ้าเกมส์ และอยากทำเครื่องไว้เล่นเกมส์ ซักตัวเลยศึกษาจนมาถึงตรงนี้อ่ะ

นี่ถ้าผมขยันเรียนและ ขวนขวายได้แบบนี้ สงสัยตอนนี้เป็น ด้อกๆ ไปแระ (ดร. นะ)

Comment

Originally posted by A_kunG View Post
                      ไม่ใช่CEOทำไม่ได้นะเนี่ย

เอาSuper4 มายืมขี่ไปกินก๊วยเตี๋ยวเรือหน่อยท่านCEO
                      SF ไม่ได้ขี่ เค้าขี่แต่ Ina 1200 - -+

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                        ต้องสมดุล
                        ค้ำจุนซึ้งกันและกัน
                        ตามหลักฮวงจุ้ยที่ดี

Comment

Originally posted by KAYAZUDA View Post
                          SF ไม่ได้ขี่ เค้าขี่แต่ Ina 1200 - -+
                          Wow อะไรก็ได้ครับ ตอนนี้มีชุดหนัง แต่ไม่มีรถขี่ ฮาๆๆ

Comment

เอามะปล่อย แสนสี่ห้า อิอิ

Comment

Originally posted by KAYAZUDA View Post
                              เอามะปล่อย แสนสี่ห้า อิอิ
                              ขอผ่อนยันลูกบวชได้ไหมครับ

Comment

Working...
                              X