overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member jin's Avatar

Default อยากรู้ว่าเสียที่ไหนกันแน่อะครับผม ช่วยทีครับ กลุ้มๆ

คือ spec นะครับ
    p4 2.4 ht
    asus p4p800se
    ram ddr 512*2
    hdd samsung 1 tb
    x1600pro
    enlight 300w.
    คือเปิดคอมอะครับ แล้วเวลากำลังจะเข้าวินโดว์บางทีมันก็ชอบดับครับ กลางอากาศเลยครับ
    แบบนี้สาเหตุมันคืออะไรได้มั่งครับ ผมคิดว่า
    1. ถ้า power เสียน่าจะเปิดไม่ติดไฟไม่เข้าใช่มะครับ แต่นี่ไฟยังเข้าบอร์ดครับ
    2. แรมถ้ามีปัญหาก็น่าจะจอฟ้านะครับ ผมลองถอดมาเอายางลบถูเเล้ว ลองเคลียซีมอสเเล้วครับ
    3. ถ้าผมประกอบคอมไม่แน่น เวลากดสวิชหน้าเคสมันก้ไม่น่าติดนะครับ แต่นี่บางทีเปิดทีเดียวก็ติดเข้าวินโดวได้เลยครับ
    4. หรือว่าเป็นที่ hdd ครับ แต่ hdd ใหม่มากๆครับ เพิ่งซื้อเลยรุ่นยอดนิยมด้วยครับ ลองเอามาต่ออีกเครื่องก็ปกติครับ
    ช่วยวิเคราะห์ทีนะครับ
    เพราะถ้าเป้นที่บอร์ดเนี่ยผมว่าจะหาชุดใหม่ให้แม่เลยครับ จะได้ใช้ 7 ด้วย ขอบคุณครับ

รีเซทไบออส - ทำความสะอาด ถ้าไม่หายมาบอกอีกทีจ้า

OverclockZone Member

1. ถ้า power เสียน่าจะเปิดไม่ติดไฟไม่เข้าใช่มะครับ แต่นี่ไฟยังเข้าบอร์ดครับ

power เสียไม่ได้หมายความว่าจะเปิดไม่ติดเลยนะครับ
    บางที power มันเสื่อม การจ่าย load ก็ลดลงครับ
    ทำให้ไฟไม่พอจ่าย

OverclockZone Member jin's Avatar

คห.1 ผมรีเซตไปหมาดๆครับ ฝุ่นก็ปัดๆก่อนประกอบหมดเเล้วครับ
    คห.2 พาวเวอร์ผมใช้มา 5 ปีเเล้วครับ แต่ถ้าเวลาเปิดติดเปิดนานๆทั้งวันเลยก็ได้นะครับ ไม่มีอาการง้องแง้ง ติดตรงตอนบูทนี่ล่ะครับ บางทีไม่ทันเข้าวินโด้ดับ
    บางทีขีดๆวิ่งอยู่ดัีบครับ

OverclockZone Member interior's Avatar
    ซ.พระยาสุเรนทร์19

พาวเวอร์ครับ

พึ่งเปลี่ยนให้เพื่อนไป อาการเดียวกันเลย

OverclockZone Member kmolom's Avatar

1.ลองลง windows ใหม่ดูครับ
    2.ใช้ hirin บู๊ตเข้า min xp ดูว่าค้างไหม ถ้าไม่ค้างแสดงว่า ไวรัส ชัวร์
    3.ถ้าทำตาม 2 ข้อไม่หายให้ลองเปลี่ยนแรมดูครับ ยืมเพื่อน หรือ คนใกล้ตัวดูครับเอาที่เขาใช้งานได้จริงนะครับ

บอกได้แค่นี้ก่อนครับ (อ้อ ลองถอด ซิงค์ cpu ออกแล้วจับ cpu ใส่ใหม่อัด ซิลิโคลนดีดี ครับ)

OverclockZone Member kmolom's Avatar

อ้ออ่านไม่จบ มันจะดับใช่ไหมครับหน้า โลโก้ วินโดวส์ใช่ไหม ผมฟันธงไปที่บอร์ดเลยครับ ผมเจอมาหลายตัวมากที่ร้านเนี่ย หรือไม่ก็ลองตามที่ผมบอกข้างบนก่อนก็ได้ครับ

พาเวอร์ถ้าอยากชัวร์ลองเอาของใครมาใส่ดูก่อนก็ได้ครับ แต่อาการดับ ไปเลยเนี่ยส่วนมากที่บอร์ดนะครับเท่าที่เจอมา แต่มันก็เป็นได้หลายอย่างครับ

แรมมันไม่จอฟ้าเสมอไปหรอกครับผม

OverclockZone Member

power เสียไม่ได้หมายความว่าจะเปิดไม่ติดเลยนะครับ
    บางที power มันเสื่อม การจ่าย load ก็ลดลงครับ
    ทำให้ไฟไม่พอจ่าย

แล้วอาการ power เสียมันเป็นได้แบบไหนมั่งครับ เพราะผมเคยเจอเหมือนกันแต่มันนานเเล้วจำไม่ได้ครับ ต้องอาศัยประสบการณืพวกพี่ๆช่วยบอกต่อด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by interior View Post
    พาวเวอร์ครับ

พึ่งเปลี่ยนให้เพื่อนไป อาการเดียวกันเลย
    +1000000 PSU เสียล้านเปอร์

Quote Originally Posted by jin View Post
    แล้วอาการ power เสียมันเป็นได้แบบไหนมั่งครับ เพราะผมเคยเจอเหมือนกันแต่มันนานเเล้วจำไม่ได้ครับ ต้องอาศัยประสบการณืพวกพี่ๆช่วยบอกต่อด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ
    เปิดไม่ติดบ้าง เข้าวินโดวส์แล้วดับ ลากไม่ไป (O.C.) ใช้ไปนานๆแล้วค้าง ลงวินโดวส์หลายรอบแล้วก็ยังไม่หาย แม้เป็นวินโดวส์ Original
    อาการจะเกิดจากพาวเวอร์ซัพพลายไม่เต็มวัตต์เป็นส่วนใหญ่ครับ

ครับ ผมจะลองเปลี่ยนพาวเวอร์ดูครับผม

Bookmarks

Bookmarks