Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากวางระบบ ไวเลส ตามหอพัก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากวางระบบ ไวเลส ตามหอพัก

คือผมต้องการให้บริการอินเตอร์เน็ตในหอพักแบบใช้ ไวเลสแอคเสสพ้อยท์ g 54m โดยใช้ชั้นละ1ตัวต่อจาก สวิตช์ฮับ ชั้นนึงประมาณ9ห้อง ทั้งหมด 6ชั้น การวางแบบนี้จะมีปัญหาเกิดขึ้นป่าวครับ แล้วไวร์เลส g เนี่ยเก่าไปมั้ยคับ ขอบคุณครับ

ผมว่า N ไปเลยก็ดีครับเพราะราคามันไม่ต่างกันมากครับตอนนี้

Comment

คุมยากครับ
      ทำ wds ไปเลยก็ดี ใช้ 6 ตัว ถ้ามีงบ ชั้นละตัว วางสับหว่างเยื้องกัน

Comment

ลองแบบนี้ดูนะครับ
        ใช้ AP ของ UBNT Wireless-N ด้วย กำลังส่งถ้าจำไม่ผิด 1000 mW

1. ตั้ง Server เพื่อจัดการผู้ใช้ Net
        2. 6 ชั้น
        2.1 ประหยัด ติด AP ที่ ชั้น 2 4 6 อย่างละ 1 ตัว (ถ้าชั้นละ 9 ห้องแนะนำอันนี้)
        2.2 เน้นสบายใจ ติดชั้นละ ตัว
        3. ลาก LAN จาก Server ไปยัง AP มี AP กี่ตัวก็ตามนั้น

ประมาณนี้ครับ คร่าวๆ

งบ
        1. Server ไม่เกิน 20,000
        2. AP ตัวละ 3,500 X จำนวนที่ต้องการ
        3. LAN ตามระยะที่เราจะเดิน
        4. อื่นๆ ไม่น่าจะเกิน 2,000 +-

Comment

Originally posted by biggiantnetwork View Post
          ลองแบบนี้ดูนะครับ
          ใช้ AP ของ UBNT Wireless-N ด้วย กำลังส่งถ้าจำไม่ผิด 1000 mW

1. ตั้ง Server เพื่อจัดการผู้ใช้ Net
          2. 6 ชั้น
          2.1 ประหยัด ติด AP ที่ ชั้น 2 4 6 อย่างละ 1 ตัว (ถ้าชั้นละ 9 ห้องแนะนำอันนี้)
          2.2 เน้นสบายใจ ติดชั้นละ ตัว
          3. ลาก LAN จาก Server ไปยัง AP มี AP กี่ตัวก็ตามนั้น

ประมาณนี้ครับ คร่าวๆ

งบ
          1. Server ไม่เกิน 20,000
          2. AP ตัวละ 3,500 X จำนวนที่ต้องการ
          3. LAN ตามระยะที่เราจะเดิน
          4. อื่นๆ ไม่น่าจะเกิน 2,000 +-
          +1 ครอบครัวเดียวกัน UBNT 555+

Comment

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมสนใจapของ linksys 54m wiredless g พอไหวป่าวครับ แล้วความเร็วอินเตอร์เน็ตควรเป็นกี่m ดีคัับ ถ้ามี 50ห้อง แล้วจำเป็นต้องมีโหลดบาลานซ์ป่าวคับ
            Last edited by sann2521; 24 Dec 2010, 09:10:02.

Comment

1.หอพักแนะนำให้ทำพวกระบบ Authentication (IBSG,Chillispot ฯลฯ) เพื่อจัดการยูสเซอร์และเก็บ log ตาม พรบ. ถ้ามีเงินซื้อพวก Software ก็แนะนำให้ซื้อ แต่ถ้าคุณมีความสามารถก็สามารถใช้พวก Opensource ทำได้เช่นกัน (แต่สำหรับผมผมซื้อเพราะผมไม่เก่ง linux เอาเวลาที่จะปล้ำกับ server ไปดูแลลูกค้าดีกว่า)
              2.การลงทุนในครั้งแรก แนะนำให้ใช้แค่ Wireless G ธรรมดาเอาแต่เอาพวกกำลังส่งแรง ๆ ซัก 600mW อยู่ในครั้งแรกอาจติดตั้งแบบ ชั้น เว้นชั้น การตั้งช่องสัญญาณให้***งกัน 3 Ch. ถ้าสะดวกเดินสายก็เดินเป็นสายแลนไปแต่ละชั้น ไม่แนะนำให้ใช้ WDS เพราะไม่เสถียรหรอกครับเวลาคนใช้งานมาก ๆ
              3.อินเตอร์เน็ตใช้แค่ 6Mb ในครั้งแรก ( ทำไมต้องแค่ 6Mb ถ้าคนใช้งานมากเน็ตเต็มเราก็แค่ไปเพิ่มสปีด หรือเช่ามาอีกเส้น แต่ถ้าคุณเลือก 12MB มาในทีแรกแต่คนใช้งานน้อยไม่คุ้มทุนคุณไปขอลดสปีดโดนค่าปรับนะครับ )

งบประมาณ
              Server Authen = 25,000 ราคานี้เครื่องคอมพ์รวม Software Licences
              Acesspoint มีมากมายแล้วแต่คุณเลือกแต่สำหรับผมผมเลือกใช้ EOC-1650 หรือ EOC-2611P ราคา 2500 และ 5900 ตามลำดับ
              ยังไม่ต้องถึงขั้น Wireless N หรอกครับดูกระแสคนใช้งานก่อนชั้นใหนใช้เยอะไวเลสเอาไม่ใหว เปลี่ยนเป็น N ทีหลังยังไม่สายครับ

Comment

50 ห้อง 50 user หรือเปล่าครับ ดู user เป็นหลัก

ตั้ง server หรือ ทำพวก authen จำกัด bandwidth ถ้า user ไม่เยอะ router มีรองรับครับ

อาคารเป็นแบบไหนครับ ทางเดินกลาง / ห้อง กี่ห้องต่อ ชั้น กว้างยาวเท่าไร

ไม่ยาวมากไม่เกิน 25m/ ชั้น wrt54gl 1 ตัว ต่อชั้น สบายๆ ครับ (up firmware นะครับ)

อื่นๆ ก็ ดู ตามหน้างาน น่ะครับ แต่ส่วนใหญ่ แนะนำ ทำ POE ครับ ควบคุมง่ายกว่า

ส่วนเรื่อง loadbalance หาก net ไม่พอค่อยเพิ่มทีหลังได้ครับ ควรลอง ดูไปสักระยะก่อน

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

Comment

ขอบคุณทุกๆท่่านนะครับ

Comment

Working...
                  X