overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member Roxman's Avatar

Default รบกวนด่วนเลยครับ Intel Core 2 Quad Q8400 ใส่กับ Gigabyte EP45-UD3L แล้วไม่ขึ้นภาพครับ

ปกติเมนบอร์ดตัวนี้จับอยู่กับ Core 2 E6600 ก็ไม่เคยจะมีปัญหาอะไร

แต่วันนี้ไปได้ Q8400 มาตัวนึง เลยลองมาทดสอบดู ก็ปรากฏว่า เปิดแล้วตัด เปิดแล้วตัด ตลอด

ลองเปลี่ยนกลับเป็น E6600 ก็ทำงานได้เป็นปกติ

เลยเข้าเว็บ ดาวน์โหลดไบออสมาแฟลชซะ เป็น Version F9 ( Default เป็น F4 )

แต่ก็เหมือนเดิม คือ ใส่ Q8400 เปิดแล้วตัดดับ แต่ใส่ E6600 เป็นปกติ

เลยไม่รู้ว่า เมนบอร์ดรุ่นนี้มัน Support Core 2 Quad Q8400 หรือเปล่าครับ

หรือว่าซีพียูมันเสีย

หรือผมเซ็ตจัมเปอร์อะไรไม่ถูกหว่า

ตอนนี้หมดแรงแล้วครับ ขยะท่วมห้อง เหงื่อแตกซิกๆ หมดปัญญาเรียบร้อย

รบกวนทุกท่านช่วยด้วยครับผม ..

OverclockZone Member MasIza's Avatar

แน่ใจเหรอครับ ว่า Q8400 ไม่เสีย
    เป็นผมจะลองโหลด bios default ก่อน
    อาจจะช่วยไม่ได้ แต่เป็นกำลังใจให้ครับ

OverclockZone Member Roxman's Avatar

ตอนนี้เกือบได้คำตอบ 100% แล้วนะครับ พอดีผมเอาซีพียู Q8400 ไปบ้านบัก Gonpofin มา

ผลคือ ซีพียู ทำงานได้เป็นปกติ โดยเอาไปลองกับ EP45-UD3R ( รุ่นพี่ของ EP45-UD3L )

ซี่งก็สรุปคร่าวๆได้ว่า เมนบอร์ดผมนั่นล่ะที่มีปัญหา

แต่..

สแกนเนอร์เค้าจะเคลมให้ผมมั้ยล่ะครับ ผมจะไปบอกอาการเค้าว่าอย่างไร เมนบอร์ดของคุณเป็น P45

แต่ใส่ Quad ไม่ได้นะGigabyte แบบนี้ป่าว

รบกวนช่วยออกความคิดเห็นหน่อยครับ ว่าผมควรทำอย่างไรดี..

PowerHUB's Avatar
    Sisaket Thailand

ลองเปลื่ยนเพาเวอร์ดูรึยังครับ คือเคยเจออาการคล้าย ๆ กัน แบบนี้ตอนใช้เมนบอร์ดเก่า

ตอนแรกใช้ P4 แล้วเปลี่ยนเป็น PD 3.4 G อาการคือ เปิดติดแล้วดับ พอเปลี่ยนเพาเวอร์ อาการหายขาดครับ ตัวเก่ามันจ่ายไฟให้ PD ไม่พอครับ

แต่น.. แต่น.. แต๊นนนนน....

ตอนนี้แก้ไขปัญหาได้เรียบร้อยแล้วนะครับ

วิธีแก้ปัญหาของผมคือ ซื้อเมนบอร์ดใหม่แม่มซะเลย แก้ได้ตรงจุดเกิดเหตุดีจริงๆ

ผมไปสอย Asus P5Q-E มาแล้วครับ เมื่อเช้าเพิ่งไปโอนตังค์มา แล้วก็เลยไปทำงานต่อ

พอตกเย็นกลับถึงบ้าน อาบน้ำ ทาแป้งตรางูเรียบร้อย ก็กลับมานั่งคิดว่าจะเอาไงต่อดี

เลยแกะอุปกรณ์ในเครื่องทุกอย่างออกมาทั้งหมด กะว่าจะเอาเมนบอร์ดไปส่งเคลม

แต่เดชะบุญ ความคิดแว๊บเข้ามาในหัว ลองดูอีกทีก็ไม่เสียหายอะไรนี่หว่า

ประกอบซีพียู Q8400 + Mainboard + Heatsink เข้าด้วยกัน

แม่เจ้า... ปาฏิหารย์มีจริงครับ เปิดติดหน้าตาเฉย ( มาติดเอาอีตอนที่ซื้อบอร์ดใหม่ไปแล้วเนี่ยนะ กำจริงๆ )

เลยประกอบแบบเต็มเซ็ต ลองดันสักหน่อย เออ แรงเอาเรื่องวุ้ย ..

เทสผ่านหมดทุกอย่าง

แต่ก็อย่างที่บอก สาย บ่าย เย็น มืดค่ำ ไปซะแล้ว สำหรับอีน้องนาง กิ๊กกะบ๋วย EP45-UD3L ตัวนี้ของผม

ตอนนี้เลยต้องใช้แผน 3

ขายแม่มซะเลย อย่างน้อยก็จะได้ไม่เจ็บตัวเต็มๆจากค่าเมนบอร์ดตัวใหม่

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

OverclockZone Member K@iSer`'s Avatar
    ( ค่ายสุรธรรมพิทักษ์ )

หุหุ

Bookmarks

Bookmarks