overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member

Default ช่วงนี้ควรจะซื้อคอมหรือเปล่าครับ?

ได้ข่าวมาว่า cpu ตัวใหม่ใกล้จะออกแล้ว เลยถามว่าช่วงนี้ควรจะซื้อคอมไหมหรือว่ารอปีหน้า cpu + vga ตัวใหม่ออกแล้วรอให้ราคาของเก่าลดก่อนแล้วค่อยซื้อ เพราะผมตั้งใจว่าอีก ไม่เกิน 2 เดือนจะซื้อคอมแรงๆสักตัวเลยอยากถามเผื่อไว้ก่อน

OverclockZone Member anonowen0's Avatar
    พระราม 2 วัดพุทธบูชา ดาวคะนอง ประชาอุทิศ

ซื้อก่อนใช้ก่อน

ซื้อทีหลังใช้ทีหลัง

ถ้าสมมุต อีก2เดือนจะซื้อแล้วมีข่าวว่า กาดจอใหม่จะมาอีก 2 เดือน ก็รอ พอรอแล้ว ก็มีข่าวมาว่าจะมี cpu ใหม่ อีก2 เดือน ก็รอ

ชีวิตก็ได้แต่รอ ถ้าจะรอก็ต้องรอไปตลอดอะครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

ช้าๆ ได้พร้าเล่มงาม

OverclockZone Member drinpoon's Avatar

ผมคิดว่าเค้าน่าจะหมายถึง ภายในสองเดืยนเนี่ยเค้าจะซื้อคอมแล้ว ช่วงไหนควรซื้อที่สุด

ซึ้งก็เป็นคำถามที่ดีนะ เพื่อใครรู้ข่าวอะไรใหม่จะได้มาบอก เพื่อจะได้ให้เค้่าเอามาตัดสินใจให้ได้คุ้มกับเงินที่เสียไป

เพราะผมเคยสดๆไม่นานนี้ตอนซื้อmacbookpro
    หลังจากนั้น สามอาทิต มันก็ออกตัวใหม่ เซ๊งDuck

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

น้ำขึ้นให้รีบตัก -..-?

OverclockZone Member anonowen0's Avatar
    พระราม 2 วัดพุทธบูชา ดาวคะนอง ประชาอุทิศ

ของชิ้นไหนถูกก็ซื้อไว้ก่อนเลย

แรม ตอนนี้ก็ซื้อเลยดีกว่า

ประมานว่า มันจะมีลดราคาอะไรหรือป่าวมั้ง -..-

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ถ้าเป็น AMD ซื้อตอนนี้ได้เลย คุ้มอยู่ครับ

แต่ถ้าเป็นฝั่ง Intel กับ Nvidia จะใจเย็นๆ รอดูหลังปีใหม่ก็ไม่สายครับ

เพราะ Intel จะออก Socket 1155

และ Nvidia จะปล่อยการ์ดจอระดับกลางๆ อย่าง GTX 560 ออกมาให้ชมกันครับ

ถ้าไม่รีบมาก รอดูก่อน ถ้าถูกใจ หรือไม่ถูกใจยังไงก็ว่ากันอีกทีครับ

แต่ถ้ามอง ฝั่ง AMD ไว้ จะซื้อตอนนี้ก็ได้เลยครับ

เพราะการ์ดจอทางฝั่ง AMD มันเป็นอะไรที่ค่อนข้างจะอิ่มตัวไปแล้ว มันออกมาใหม่จนเกือบจะหมดทุกรุ่นใน Series HD6xxx แล้วล่ะครับ

อีกทั้ง CPU Socket ใหม่จากทาง AMD ก็ต้องรอดูอีกทีประมาณ กลางปี 2011 หรือปลายปีโน่นแหละครับ

ถ้าเล่น AMD ตอนนี้ก็จัดได้เลยครับ RAM กำลังถูก CPU กำลังลง.....

OverclockZone Member oshinmario's Avatar
    Chiang Mai : Hangdong City

ผมก็กำลังคิดอยู่ว่า จะซื้อหลังปีใหม่ (รอโบนัส)
    แต่ตอนนี้ เห็นแรมมันราคาลง จะซื้อเก็บไว้ก่อนดีไหมนิ
    เพราะยังไม่มี M/B + CPU เลย , ต้องซื้อที่ละอย่างไม่รุ้จะดีหรือป่าว

Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    ถ้าเป็น AMD ซื้อตอนนี้ได้เลย คุ้มอยู่ครับ

แต่ถ้าเป็นฝั่ง Intel กับ Nvidia จะใจเย็นๆ รอดูหลังปีใหม่ก็ไม่สายครับ

เพราะ Intel จะออก Socket 1155

และ Nvidia จะปล่อยการ์ดจอระดับกลางๆ อย่าง GTX 560 ออกมาให้ชมกันครับ

ถ้าไม่รีบมาก รอดูก่อน ถ้าถูกใจ หรือไม่ถูกใจยังไงก็ว่ากันอีกทีครับ

แต่ถ้ามอง ฝั่ง AMD ไว้ จะซื้อตอนนี้ก็ได้เลยครับ

เพราะการ์ดจอทางฝั่ง AMD มันเป็นอะไรที่ค่อนข้างจะอิ่มตัวไปแล้ว มันออกมาใหม่จนเกือบจะหมดทุกรุ่นใน Series HD6xxx แล้วล่ะครับ

อีกทั้ง CPU Socket ใหม่จากทาง AMD ก็ต้องรอดูอีกทีประมาณ กลางปี 2011 หรือปลายปีโน่นแหละครับ

ถ้าเล่น AMD ตอนนี้ก็จัดได้เลยครับ RAM กำลังถูก CPU กำลังลง.....
    -v- ขอบคุณครับ ก็คือได้ข่าวมาว่าอย่างงี้เหมือนกันครับเลยไม่กล้าตัดสินใจว่าจะเอาไงดีในช่วง 1-2 เดือนนี้ หรือว่าควรจะรอออกไปอีกนิด เพราะตั้งใจจะซื้อก่อน 14 กุมภา ครับ ^-^ วันแห่งความรัก อิๆ
    แล้วการ์ดจออย่าง gtx570 เมื่อไหร่จะมาครับ? เพราะได้ข่าวว่าราคา+ประสิทธิภาพ ดีเลยทีเดียว แล้วถ้าหากผมอยากจะซื้อ ssd ช่วงนี้ซื้อได้เลยใช่ไหมครับหรือว่าควรจะรอดูก่อนเพราะเห็นราคาแล้วน่าซื้อมากเลย อย่างเช่น

------------------------------------------------
    สินค้า INTEL SOLID STATE DRIVE
    ------------------------------------------------
    • Read: 250MB/s
    • Write: 100MB/s
    • Connector: SATA II
    • Controller: Intel
    1 ชิ้น : 7,490.00 บาท /ชิ้น

แล้วการ์ดจอช่วงนี่อย่าง
    ENGTX470/2DI/1280MD5 PCI-EX:8300 Baht
    XFX ATI HD6870/1GB (900M) GDDR5 • Core 900 Mhz • Memory 4200 Mhz • 256-bit:7,990 baht
    2 ตัวนี้เลือกตัวไหนดีครับเล่นเกมส์ แล้ว cpu ตกลง i5 ก็พอใช่ไหมครับจะเอา ความจริงอยากได้ i7 แต่ถ้าจะประกอบทั้งชุดเห็นแล้วเกิน งบมากๆ ซึ่งตั้งไว้ที่ 30k นิดๆ แต่พอมีตัวเลือกเรื่อง ssd เข้ามานี่ทำเอาคิดหนักเลย

OverclockZone Member ITSCI's Avatar
    ณ ในเครือจักรภพนครราชสีมา

AMD ซื้อตอนนี้ได้เลย ถ้าไม่อยากให้เงินเหลือก็ไปยัด accessory + option เสริม (แต่งสวย+แต่งแรงก็แล้วแต่ท่าน หรือไม่แต่งเลยเงินเหลือก็พาเพื่อนไปลงอ่าง)

OverclockZone Member jakop's Avatar

รอรอรอ รอเงินเดือนออก

ผมรอมาปี1ละ รอมีตังอ่าาา สิ้นเดือนนี้มีครบละ จัดเลย อิอิ

Quote Originally Posted by snooby View Post
    -v- ขอบคุณครับ ก็คือได้ข่าวมาว่าอย่างงี้เหมือนกันครับเลยไม่กล้าตัดสินใจว่าจะเอาไงดีในช่วง 1-2 เดือนนี้ หรือว่าควรจะรอออกไปอีกนิด เพราะตั้งใจจะซื้อก่อน 14 กุมภา ครับ ^-^ วันแห่งความรัก อิๆ
    แล้วการ์ดจออย่าง gtx570 เมื่อไหร่จะมาครับ? เพราะได้ข่าวว่าราคา+ประสิทธิภาพ ดีเลยทีเดียว แล้วถ้าหากผมอยากจะซื้อ ssd ช่วงนี้ซื้อได้เลยใช่ไหมครับหรือว่าควรจะรอดูก่อนเพราะเห็นราคาแล้วน่าซื้อมากเลย อย่างเช่น

สินค้า INTEL SOLID STATE DRIVE
    • Read: 250MB/s
    • Write: 100MB/s
    • Connector: SATA II
    • Controller: Intel
    1 ชิ้น : 7,490.00 บาท /ชิ้น

แล้วการ์ดจอช่วงนี่อย่าง
    ENGTX470/2DI/1280MD5 PCI-EX:8300 Baht
    XFX ATI HD6870/1GB (900M) GDDR5 • Core 900 Mhz • Memory 4200 Mhz • 256-bit:7,990 baht
    2 ตัวนี้เลือกตัวไหนดีครับเล่นเกมส์ แล้ว cpu ตกลง i5 ก็พอใช่ไหมครับจะเอา ความจริงอยากได้ i7 แต่ถ้าจะประกอบทั้งชุดเห็นแล้วเกิน งบมากๆ ซึ่งตั้งไว้ที่ 30k นิดๆ แต่พอมีตัวเลือกเรื่อง ssd เข้ามานี่ทำเอาคิดหนักเลย

ในช่วงเดือนสองเดือนถ้ารอได้ก็รอคับอย่างน้อยๆรอ 1155 ออกให้ราคา 1156 ตกสักอาทิตย์นึงก็ยังดี แต่ถ้าขี้เกียจรอก็ซื้อไปเลยอย่างที่หลายๆคนเคยบอก ซื้อก่อนแรงก่อน

gtx570 มาสักพักละครับ หลายๆคนในบอร์ดคงเล่นกันมันละ การ์ดจอนี่ต้องถามว่าขนาดจอเท่าไหร่ ถ้าแค่ 20 นิ้ว 1600*900 ผมว่าแค่ 470 มันก็เหลือเฟือละ

ssd นี่ถ้าซื้อได้ก็ไวกว่ามากมายคับถ้าใช้แล้วจะติดใจจนมากเล่นคอมคนอื่นที่ไม่มี ssd นี่จะรู้สึกช้ามาก ถ้าไม่อยากให้เปลืองมากผมว่า OCZ vertex 2 60 gb นี่ก็โอเลยนะครับ 5000-5500 ค่า read/write มันจะได้เยอะกว่าของ intel อยู่

OverclockZone Member A_kunG's Avatar

ไม่ได้SSDหรอกครับตัวนี้พอ

(WESTERN DIGITAL 640GB WD6402AAEX SATA3/64MB BLACK)*2

เอามาทำRaid0ลงOSก็ไวมากๆแล้ว

หรือถ้าอยากเล่นSSDจริงๆ ไม่แน่นำIntelครับเคยมีลูกค้าซื้อไปทำเซิฟ แล้วมันWriteช้าๆมากเลยReadไวอย่างเดียว แนะถ้าจะเล่นต้อง

G.SKILL SSD 120GB PHOENIX PRO 8900 ขนาด120g กำลังดีครับWriteดีกว่าIntelเยอะ

http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=1083

Quote Originally Posted by A_kunG View Post
    ไม่ได้SSDหรอกครับตัวนี้พอ
    (WESTERN DIGITAL 640GB WD6402AAEX SATA3/64MB BLACK)*2
    เอามาทำRaid0ลงOSก็ไวมากๆแล้ว
    หรือถ้าอยากเล่นSSDจริงๆ ไม่แน่นำIntelครับเคยมีลูกค้าซื้อไปทำเซิฟ แล้วมันWriteช้าๆมากเลยReadไวอย่างเดียว แนะถ้าจะเล่นต้อง
    G.SKILL SSD 120GB PHOENIX PRO 8900 ขนาด120g กำลังดีครับWriteดีกว่าIntelเยอะ
    http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=1083
    *0* หวาวเว็บที่แนะนำมาดีมากเลยครับ ข้อมูล+สิ้นค้า แน่นปึ๊กเลยชอบมากๆ เลยครับ เรื่อง ssd เดี่ยวจะลองคิดดูอีกทีเพราะว่าปกติไม่ได้ใช้ write แต่ใช้ read เลยเล็ง intel ไว้อ่ะครับ แต่ตัวที่คุณเสนอมานี่น่าสนใจมากๆ เลย ว้าวๆๆ

Quote Originally Posted by l2ealize View Post
    ในช่วงเดือนสองเดือนถ้ารอได้ก็รอคับอย่างน้อยๆรอ 1155 ออกให้ราคา 1156 ตกสักอาทิตย์นึงก็ยังดี แต่ถ้าขี้เกียจรอก็ซื้อไปเลยอย่างที่หลายๆคนเคยบอก ซื้อก่อนแรงก่อน
    gtx570 มาสักพักละครับ หลายๆคนในบอร์ดคงเล่นกันมันละ การ์ดจอนี่ต้องถามว่าขนาดจอเท่าไหร่ ถ้าแค่ 20 นิ้ว 1600*900 ผมว่าแค่ 470 มันก็เหลือเฟือละ
    ssd นี่ถ้าซื้อได้ก็ไวกว่ามากมายคับถ้าใช้แล้วจะติดใจจนมากเล่นคอมคนอื่นที่ไม่มี ssd นี่จะรู้สึกช้ามาก ถ้าไม่อยากให้เปลืองมากผมว่า OCZ vertex 2 60 gb นี่ก็โอเลยนะครับ 5000-5500 ค่า read/write มันจะได้เยอะกว่าของ intel อยู่
    หน้าจอตอนนี้ใช้ 22-23 นิ้วอยู่อ่ะครับความละเอียด 1900x1000 ส่วนเรื่อง ssd ตัว 60g ราคา 5000 นี่มัน ◑﹏◐ ไม่ค่อยคุ้มเลยอ่าเพิ่มอีก 2000 ก็ได้ตัว 120 แว้ว ╰( ̄▽ ̄)╮

Bookmarks

Bookmarks